ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักบอลไทยพรีเมียร์ลีก
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 06 Apr 2017
ตอบ: 5140
โพสเมื่อ: Wed Feb 20, 2019 07:03
[RE: [การเมือง] The Standard สัมภาษณ์ธนาธร เมื่อ 19 มี.ค. 61]
mongkoltot พิมพ์ว่า:
#DIY พิมพ์ว่า:
คนนี้ผมเห็นด้วยกับสิ่งที่เขาพูดตอนดีเบตนะ แต่ไม่ค่อยเห็นด้วยกับนโยบายแจกเงินของพรรคเท่าไหร่  

ยังแยกประชานิยมกับรัฐสวัสดิการไม่ออกสินะครับ

ต่างกันยังไงครับ รบกวนชี้แจงให้หน่อย  

รัฐสวัสดิการ เช่น กลุ่มประเทศสแกนดิเนเวีย ยุโรปตะวันตก ฯลฯ ในวัยทำงานคนของประเทศเหล่านี้ทำงานหนัก สมมติทำงานได้เงินเดือน 100 บาท รัฐเก็บภาษี 50-60 บาท แต่เรื่องสวัสดิการเช่นการศึกษาขั้นพื้นฐาน การรักษาพยาบาล จะเพียบพร้อม เมื่อล่วงเลยวัยทำงาน (เกษียณ) รัฐจะเลี้ยงดูอย่างดี มีเงินมากพอถึงขนาดไปเที่ยวในต่างประเทศได้เป็นเดือนๆ

ประชานิยม เป็นสาเหตุที่ทำให้ระบบเศรษฐกิจลาตินอเมริกาล้มเหลวทั้งทวีป เก็บภาษีไม่เยอะ แจกจ่ายเงินให้ประชาชน ประชาชน Happy แต่เมื่อเวลาผ่านไป เงินรัฐไม่เพียงพอที่จะแจก ประชาชนเริ่มโวย (เพราะถูกปลูกฝังความสบายไม่ต้องทำงานก็ได้เงินใช้) รัฐจึงต้องขาย ไฟฟ้า ประปา ให้เอกชน เอาเงินมาให้ประชาชนต่อ ความหายนะก็จะมาเยือนทันที

ท่านอยากให้ประเทศเราเป็นแบบไหนล่ะครับ
8
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 09 Sep 2009
ตอบ: 4611
โพสเมื่อ: Wed Feb 20, 2019 07:58
[RE: [การเมือง] The Standard สัมภาษณ์ธนาธร เมื่อ 19 มี.ค. 61]
ดีครับ ผมชอบบทความแบบนี้ถือเป็นการแชร์ข้อมูลเชิงบวกให้คนที่ไม่ค่อยได้ตามการเมืองแบบผมได้อ่าน ผมจะได้มีข้อมูลประกอบการตัดสินใจในการเลือก candidate นายกได้ดีขึ้น

ผมไม่ชอบอะไรที่เอะอะก็ด่าทอกัน ผมเชื่อสิ่งที่เป็นสมเหตุสมผลและความเป็นไปได้มากกว่า เบื่อการทะเลาะกัน เบื่อการเลือกข้างเลือกฝั่งครับ

ขอบคุณมากครับ
1
0
แขวนสตั๊ด
Status:
เข้าร่วม: 11 Jul 2010
ตอบ: 40454
โพสเมื่อ: Wed Feb 20, 2019 08:02
[RE][การเมือง] The Standard สัมภาษณ์ธนาธร เมื่อ 19 มี.ค. 61
Prince of white พิมพ์ว่า:
คำพูดจังหวะการพูดน้ำเสียงน่าฟัง ปลุกใจหึกเหิม ดูแล้วน่าติดตาม ใครเคยฟังนัฐวุฒิ ไสยเกื้อปราศัยก็จะทำนองนั้น

แต่หลายอย่างที่พูด ถ้าเป็นแฟนคลับ แล้วตามดูเรื่อยๆ มันจะขัดกันค่อนข้างเยอะ เช่น บอกเป็นคนรุ่นใหม่มีแนวคิดใหม่ๆ แต่ตอนไปดีเบตที่ voice tv ทุกคำมีแต่ไพร่กับอามาตย์ คืออะไร...?

บอกประเทศมีรายจ่ายที่ไม่จำเป็นมากเกินไปต้องลดงบทหารลง(งบทหาร10ปีหลัง7-8%ของงบประเทศ) แต่พ่อออกนโยบาย แจกเงินวัยทีน ยังไม่พอให้ทุกคนได้สิทธิข้าราชการย้อนแย้งไหมท่านว่า แถมอันหลังนี้ทำปั๊ปล้มละลายทันทีแน่ๆประเทศไทย

ยังไม่นับก่อนเข้าการเมือง ย้อนไปดูการให้สัมภาษณ์ GM ล้วนแล้วแต่เปลือยตัวตนออกมา แนะนำเอฟซี หาข้อมูลมากๆก่อนไปเลือกครับ มีเวลาอีกเป็นเดือน  
เดี๋ยวผมไปหาดูครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0

นักเตะอบจ.
Status: once blue always blue
เข้าร่วม: 13 Mar 2018
ตอบ: 8728
โพสเมื่อ: Wed Feb 20, 2019 08:42
ออกตัวก่อนนะครับ ผมคือคนรุ่นใหม่ที่ไม่เคยเลือกตั้งและไม่อยู่ฝ่ายไหน อยู่ฝ่ายประเทศไทย ผมศึกษาหาข้อมูลของแต่ล่ะพรรคที่ลงสมัคร โดยไม่มีอคติใดๆ

ขออนุญาติแสดงความคิดเห็นต่อคอมเม้นท์ของท่าน "Prince of white"

อ้างอิงจาก:
คำพูดจังหวะการพูดน้ำเสียงน่าฟัง ปลุกใจหึกเหิม ดูแล้วน่าติดตาม ใครเคยฟังนัฐวุฒิ ไสยเกื้อปราศัยก็จะทำนองนั้น

ผมมองว่าคำนี้มันดูชักนำให้คนที่มาอ่านมองว่า คุณธนาธร คล้ายกับ คุณ ณัฐวุฒิ

ถึงแม้คุณจะพูดในเชิงกล่าวชมแต่การยกตัวอย่างคนที่มีสี ทำให้คนอ่านมองว่า

ธนาธรอยู่ฝั่งสีแดง ทั้งๆที่เค้าไม่ได้อยู่

คล้ายๆกับ quote ของรายการนี้

อ้างอิงจาก:
แต่หลายอย่างที่พูด ถ้าเป็นแฟนคลับ แล้วตามดูเรื่อยๆ มันจะขัดกันค่อนข้างเยอะ เช่น บอกเป็นคนรุ่นใหม่มีแนวคิดใหม่ๆ แต่ตอนไปดีเบตที่ voice tv ทุกคำมีแต่ไพร่กับอามาตย์ คืออะไร...?

ท่านหมายถึงแบบไหนหรอครับ มีคำพูดว่า ไพร่กับอำมาตย์

หรือว่าพูดแต่เรื่อง ไพร่กับอำมาตย์ ผมดูมาหลายคลิปนะ

ผมรู้สึกแกพูดแทนคนรุ่นผมได้หมดเลยนะ

อ้างอิงจาก:
บอกประเทศมีรายจ่ายที่ไม่จำเป็นมากเกินไปต้องลดงบทหารลง(งบทหาร10ปีหลัง7-8%ของงบประเทศ) แต่พ่อออกนโยบาย แจกเงินวัยทีน ยังไม่พอให้ทุกคนได้สิทธิข้าราชการย้อนแย้งไหมท่านว่า แถมอันหลังนี้ทำปั๊ปล้มละลายทันทีแน่ๆประเทศไทย  

ผมก็มองว่าแกไม่น่าจะทำอะไรที่แกเคยว่าไว้ ก็เลยไปหาข้อมูลมา

ที่เว็บหลักของแก คือแกรู้วิธีหาเงินแล้วผมมองว่ามันคือรายจ่ายที่จำเป็นนะ

เงินวัยทีนให้เกี่ยวกับการศึกษา

Spoil

อ้างอิงจาก:
และนี่คือรัฐสวัสดิการถ้วนหน้าที่ครบวงจร ไม่ใช่สำหรับคนจน ไม่ใช่สำหรับคนรวย ไม่ใช่สำหรับข้าราชการหรือประกันสังคม แต่สำหรับประชาชนทุกคน

รัฐสวัสดิการทั้งหมดนี้ใช้งบประมาณ 650,000 ล้านบาท ทุกท่านกำลังสงสัยใช่ไหมคะว่ารัฐจะนำงบมาจากไหน และถ้าเราสร้างรัฐสวัสดิการแบบนี้ ประเทศจะเป็นหนี้หรือไม่

ในงบเดิม 280,000 ล้านบาท เราต้องหาเพิ่ม 370,000 ล้านบาท
ลองมาดูกัน

จากงบเดิมที่มีอยู่แล้ว เราลดงบกลาโหมลง 50,000 ล้านบาท
กองทุนสวัสดิการแห่งรัฐอีก 40,000 ล้านบาท
ลดสิทธิประโยชน์ BOI ลง 30,000 ล้านบาท
ลดสิทธิการลดหย่อนภาษีบางส่วน 58,000 ล้านบาท
ลดงบประจำและงบกลาง 110,000 ล้านบาท
ขึ้นภาษีที่ดิน 40,000 ล้านบาท
และเอาหวยขึ้นมาไว้บนดินอีก 42,000 ล้านบาท
เห็นมั้ยคะ 370,000 ล้าน โดยที่ไม่ต้องกู้เลย แม้แต่บาทเดียว  

อ้างอิงจาก:
ยังไม่นับก่อนเข้าการเมือง ย้อนไปดูการให้สัมภาษณ์ GM ล้วนแล้วแต่เปลือยตัวตนออกมา แนะนำเอฟซี หาข้อมูลมากๆก่อนไปเลือกครับ มีเวลาอีกเป็นเดือน  

คลิปนี้หรือเปล่าครับ

ทำไมผมดูแล้วผมชอบผู้ชายคนนี้มากขึ้นอีกเลยครับ

ที่เค้าพูดเรื่องจริงทั้งนั้น ทุกคนรู้อยู่แก่ใจ

ถ้าไม่ใช่คลิปนี้ ขออภัยด้วยครับ
6
0

ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 28 Dec 2017
ตอบ: 15789
โพสเมื่อ: Wed Feb 20, 2019 09:04
นักการเมืองก็ต้องพูดจาหล่อดูดีกันหมดอะ หรือจะเอาแบบเผาป้ายหาเสียงคนอื่น
1
0
ดาวซัลโวยุโรป
Status: LFC Forever
เข้าร่วม: 03 Sep 2018
ตอบ: 3961
โพสเมื่อ: Wed Feb 20, 2019 09:19
ดาร์เรน เฟรชเชอร์ พิมพ์ว่า:
จุดอ่อนยังเยอะนะครับ ตัวลูกน้องนี่อาการหนักมาก เห็นในทวิต มีไปเหวี่ยงคนที่เข้ามาถามด้วย ส่วนนโยบาย เข้าใจได้ว่าเน้นความสดใหม่ คือตามทันโลก แต่ก็อยากฟังกระบวนการณ์ชัดเจนกว่านี้หน่อย ว่าจะหารายได้ มายังไง เพราะเหมือนว่า การเข้ามาของแก้ คือการล้างระบบ สะเยอะ แต่ก็เข้าใจได้ว่าเน้นอิมแพค แกคงไม่ได้คาดหวังเป็นนายกหรอก เลยเน้นโชว์วิสัยทัศน์มากกว่า อีกส่วนนึงที่เป็นข้อเสียสำรหรับผม ขี้แซะไปหน่อย คือถ้าสัมแล้วมีช่อง แซะ คสช แกจะไปทันที ทั้งที่ความจริงควรลงรายละเอียดกับนโยบายตัวเองมากกว่า กับสัมภาษณ์ มีล่ก ให้เห็นอยู่บ่ยอเหมือนกัน ต่างกับคนที่โปรๆ แบบ สุดารัตน์ กับอภิสิทธิ์ ที่นิ่งกว่ากับการตอบ ดูลงรายละเอียดชัดเจนกว่า ส่วนเรื่องการแก้ รฐน ก็ไม่ขอลงรายละเอียดละกัน เพราะว่าน่าจะยาก สำหรับการที่ มี สว 250 ค้ำขนาดนี้ ถ้าไม่เทคโอเวอร์หมด ยาก  

เห็นด้วยมากเลยครับ ผมว่าแกเน้นการสร้างกระแส โดยรู้อยู่แล้วว่าคนเบื่อ คสช. ก็เลยเาอจุดนี้มาเป็นจุดขาย บวกกับเน้นความคิดใหม่ๆ เพื่อดึงเด็กรุ่นใหม่ที่เบื่อกับการเมืองแบบเก่า รวมทั้งคนแก่ไดโนเสาร์แบบที่เจอกันอยู่... แล้วก็เลยหาคนรุ่นใหม่ ที่อายุยังไม่เยอะ บวกกับหน้าตาดูดี มาเป็นสส. เพื่อเอาใจคนรุ่นใหม่

แต่ผมก็ยอมรับนะ ว่ากับความคิดของแกหลายๆเรื่อง ผมก็คิดแบบแกนะ (ไม่ขอบอกว่าเรื่องไหนบ้างละกัน 555) แต่ที่ผมจะไม่เลือกแก คือ ผมว่าแกเป็นคนแอบหัวรุนแรง เอียงไปข้างใดข้างหนึ่งแบบชัดเจน อุดมการณ์แรง(มากไป) ซึ่งผมว่าคนแบบนี้ กลัวว่าในอนาคตจะเป็นแบบ ทรัมป์อะ

สุดท้ายนี้... การเลือกตั้งก็คือเลือกคนโกงน้อยที่สุดเข้ามาบริหารประเทศสินะ... โคตรน่าเบื่อเลย...
1
0
There are places i'll remember all my life...
แขวนสตั๊ด
Status:
โพสเมื่อ: Wed Feb 20, 2019 09:41
winny29 พิมพ์ว่า:
อำนาจมันหอมหวาน สำหรับผู้ได้ลิ้มรส และอยากลิ้มรส

ระยะทางพิสูจน์ม้า กาลเวลาพิสูจน์คน

จากประสบการณ์หลายปี คำพูดหล่อ ๆ พวกนี้

จากรุ่นพี่ๆ ธนาธร เคยพูดมาก่อน ไม่ว่าจะเป็น อภิสิทธิ์ ชนม์สวัสดิ์ วิทยา อลงกรณ์ และอีกมากหน้าหลายตา...

พอมาอยู่ตรงกลางแห่งวังวน แห่งน้ำเน่า ก็ไม่ได้ทำให้น้ำมันใส แถมก็เน่าไปกับน้ำเดิม ๆ

สองปีที่เรารู้จัก อาจสั้นไปสำหรับการวางใจ  

ผมมองตรงข้ามเลยครับ เพราะไอ้พวกที่รู้จักกันมานานมันหวังพึ่งไม่ได้ซักคน ผมถึงต้องมาฝากความหวังไว้กับคนที่เพิ่งรู้จัก
0
0

นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 28 Dec 2017
ตอบ: 3365
โพสเมื่อ: Wed Feb 20, 2019 09:48
ผมว่า คนที่บอกว่า ศึกษาดูดีๆ ก่อนเลือกตั้ง มีเวลามาก เป็นคำพูดที่ดูดีครับ แต่จะดียิ่งกว่าคือ ถ้าคุณคิดว่า คุณชอบพรรคไหน นำเสนอเลยครับ พวกเราจะได้มีข้อมูลตัดสินใจ คุยกันด้วยข้อมูล คุยกันด้วยความคิดเห็น อย่าดูถูกคนที่เลือกพรรคที่ตรงกันข้ามกับใจเรา บางทีบางคนอาจเปลี่ยนใจเพราะข้อมูลใหม่ก็ได้นะครับ แต่ขอเป็นข้อมูลจริง ไม่บิดเบือน ไม่สาดโคลนนะคร้บ
3
0
ดาวเตะกัลโช่
Status:
เข้าร่วม: 01 Jun 2014
ตอบ: 2930
โพสเมื่อ: Wed Feb 20, 2019 09:55
Internet Boi พิมพ์ว่า:
ออกตัวก่อนนะครับ ผมคือคนรุ่นใหม่ที่ไม่เคยเลือกตั้งและไม่อยู่ฝ่ายไหน อยู่ฝ่ายประเทศไทย ผมศึกษาหาข้อมูลของแต่ล่ะพรรคที่ลงสมัคร โดยไม่มีอคติใดๆ

ขออนุญาติแสดงความคิดเห็นต่อคอมเม้นท์ของท่าน "Prince of white"

อ้างอิงจาก:

ผมมองว่าคำนี้มันดูชักนำให้คนที่มาอ่านมองว่า คุณธนาธร คล้ายกับ คุณ ณัฐวุฒิ

ถึงแม้คุณจะพูดในเชิงกล่าวชมแต่การยกตัวอย่างคนที่มีสี ทำให้คนอ่านมองว่า

ธนาธรอยู่ฝั่งสีแดง ทั้งๆที่เค้าไม่ได้อยู่

คล้ายๆกับ quote ของรายการนี้

อ้างอิงจาก:

ท่านหมายถึงแบบไหนหรอครับ มีคำพูดว่า ไพร่กับอำมาตย์

หรือว่าพูดแต่เรื่อง ไพร่กับอำมาตย์ ผมดูมาหลายคลิปนะ

ผมรู้สึกแกพูดแทนคนรุ่นผมได้หมดเลยนะ

อ้างอิงจาก:

ผมก็มองว่าแกไม่น่าจะทำอะไรที่แกเคยว่าไว้ ก็เลยไปหาข้อมูลมา

ที่เว็บหลักของแก คือแกรู้วิธีหาเงินแล้วผมมองว่ามันคือรายจ่ายที่จำเป็นนะ

เงินวัยทีนให้เกี่ยวกับการศึกษา

อ้างอิงจาก:
และนี่คือรัฐสวัสดิการถ้วนหน้าที่ครบวงจร ไม่ใช่สำหรับคนจน ไม่ใช่สำหรับคนรวย ไม่ใช่สำหรับข้าราชการหรือประกันสังคม แต่สำหรับประชาชนทุกคน

รัฐสวัสดิการทั้งหมดนี้ใช้งบประมาณ 650,000 ล้านบาท ทุกท่านกำลังสงสัยใช่ไหมคะว่ารัฐจะนำงบมาจากไหน และถ้าเราสร้างรัฐสวัสดิการแบบนี้ ประเทศจะเป็นหนี้หรือไม่

ในงบเดิม 280,000 ล้านบาท เราต้องหาเพิ่ม 370,000 ล้านบาท
ลองมาดูกัน

จากงบเดิมที่มีอยู่แล้ว เราลดงบกลาโหมลง 50,000 ล้านบาท
กองทุนสวัสดิการแห่งรัฐอีก 40,000 ล้านบาท
ลดสิทธิประโยชน์ BOI ลง 30,000 ล้านบาท
ลดสิทธิการลดหย่อนภาษีบางส่วน 58,000 ล้านบาท
ลดงบประจำและงบกลาง 110,000 ล้านบาท
ขึ้นภาษีที่ดิน 40,000 ล้านบาท
และเอาหวยขึ้นมาไว้บนดินอีก 42,000 ล้านบาท
เห็นมั้ยคะ 370,000 ล้าน โดยที่ไม่ต้องกู้เลย แม้แต่บาทเดียว  

อ้างอิงจาก:

คลิปนี้หรือเปล่าครับ

ทำไมผมดูแล้วผมชอบผู้ชายคนนี้มากขึ้นอีกเลยครับ

ที่เค้าพูดเรื่องจริงทั้งนั้น ทุกคนรู้อยู่แก่ใจ

ถ้าไม่ใช่คลิปนี้ ขออภัยด้วยครับ

1.เรื่องบอกว่าเหมือนคุณนัฐวุฒิ ผมไม่ได้จะบอกว่าแกเป็นเสื้อแดง แต่สองคนนี้ปราศัย น่าฟังเหมือนกัน ส่วนคุณธราธรจะแดงไหมนั้น แกก็เคยเข้าร่วมชุมนุม

2.ดิเบตvoice tv ไม่น่าจะเกิน สองเดือนนะครับ หาดูไม่ยาก มีหลายพรรคไป ผมฟังยังแปลกใจ คนรุ่นใหม่ทำไมพูดแต่เรื่องไพร่อามาตย์

3.เรื่องโครงการวัยทีน อันนี้คือประชานิยม1ในหลายอันของนโยบายพรรคนี้ถูกไหมครับ แค่หนึ่งโครงการใช้เงินไปเท่าไหร่ หากพรรคคิดว่าหาเงินได้จริง ทำไมไปยุ่งกับกลาโหม ซึ่งมันเป็นงบปกติของเค้าอยู่แล้ว อันนี้คือการสร้างเงื่อนความขัดแย้งใหม่หรือไม่ หาสิ่งใหม่คือสโลแกนของพรรคนี้ไม่ใช่หรอครับ แล้วจะวนไปทะเลาะกันเพื่ออะไร ยังไม่พอคุณเห็น1ในนโยบายอันนี้หรือไม่ นั้นคือการแก้กฎหมาย เพื่อกลับมาเอาผิดผู้ทำรัฐประหาร ท่านเห็นอะไรไหมครับ ผมเห็นสงครามกลางเมือง คนรุ่นใหม่เค้าทำกันแบบนี้หรอครับ

4.Gm มีสองประเด็นที่ผมติดใจมากๆ คือการยิ้ม นี้คือการเหยียดคนในชาติใช่หรือไม่ และยังมาพูดย้ำเรื่องนี้เหมือนคิดว่ามันเป็นสิ่งที่ถูกในการดิเบตที่ไทยรัฐ. ประเด็นที่สอง เศรษฐกิจพอเพียง การดีความว่าเศรษฐกิจพอเพียงนั้นคือการปิดประเทศ คิดขึ้นมาเพราะไม่มีความสามารถต่อสู้ทางด้านเศรษฐกิจกับต่างชาติ นี้คือการตีความที่ตื้นเขิน และบอกได้ถึงอคติ หากนี้ทำให้คุณชื่นชมในตัวเค้ามากขึ้น ก็ตามสบายครับ
5
0
ผู้ช่วยแมวมอง
Status: 2 สุดยอดมิดฟิลด์แห่งยุค
เข้าร่วม: 20 Oct 2008
ตอบ: 17119
โพสเมื่อ: Wed Feb 20, 2019 09:59
บริหารบริษัทใหญ่แบบนี้ได้ เรื่องเศรษฐกิจผมไม่ค่อยห่วงเท่าไร แต่บางอย่างสุดโต่งไปเช่นสวัสดิการประชาชนเท่าราชการ ผมว่าอันนี้เรื่องใหญ่เลย จะตัดงบยังไงให้มาอุดตรงนี้ได้ หรือ จะหารายได้จากอะไรมาอุดตรงนี้ แล้วก็เรื่องเบี้ยชราผมเห็นด้วยนะ คนแก่วัยเกษียณ ผมไม่อยากเห็นเค้าออกมาทำงานอะ ไหนจะเรื่องอุบัติเหตุ หรือ เบี้ยประกันที่สูงกว่าคนวัยอื่นถ้าเอามาทำงาน คนเหล่านี้ผมว่าควรอุดหนุนอยู่ ส่วนเยาวชนแจกทุกคน ผมไม่เห็นด้วยนะ แปรเปลี่ยนเป็นค่าเลี้ยงดูบุตรเริ่มแรกไปเลยยังจะดีซะกว่า ส่วนมาตรการลดสิทธิประโยชน์เรื่อง BOI ผมก็ยังคลุมเครืออยู่นะ แต่ผมก็ไม่แน่ใจเหมือนกันว่าเมืองนอกเค้ามีสิทธิประโยชน์ทางภาษีแบบเราหรือไม่สำหรับเรื่องภาษีนำเข้า 0% ถ้าเป็นการนำเข้าเพื่อการส่งออก ถ้ามี chart เปรียบเทียบกับต่างประเทศเรื่องนี้ ผมคงตัดสินใจง่ายขึ้น แต่เบื้องต้นผมขออนุญาตไม่เห็นด้วยเรื่อง BOI ก่อน
1
0
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 1755
โพสเมื่อ: Wed Feb 20, 2019 10:04
ส่วนตัวผมเห็นว่าหลายๆเรื่อง เฮียแกก็พูดเอามัน เอาตรงใจหลายๆคน จนได้กระแสขึ้นมา

แต่ยังไม่มีแนวทางเป็นรูปธรรมเลยว่าจะบริหารจัดการยังไงให้ปัญหาที่เฮียแกพูดมันหมดไปหรือดีขึ้น

อย่างเช่น "จะลดงบกองทัพ" ผมโคตรไม่อินอะ ดูพูดเอามันให้เป็นกระแสเกินไปหน่อย

ถ้าแกออกมาบอก จะปฏิรูปกระทรวงกลาโหมใหม่ รีนระบบตัดส่วนเกิน จัดระเบียบบลาๆ จะได้ใจผมมากกว่า

มันดูทำการบ้านมา เห็น ปัญหา ชูแนวทางแก้ไข เสร็จสรรพ ทำได้ไม่ได้ค่อยว่ากัน

หลายๆอย่างที่แกพูดมันเหมือนบอกว่า เฮ้ยประเทศไทยร้อนจังฟร่ะ พวกคุณไม่เบื่อกันหรือไงอยู่ในประเทศที่แดดมันร้อนขนาดนี้

แล้วไงต่ออ่า คุณมีแนวทางรูปธรรม นโยบาย หรือแนวคิดยังไง แก้ปัญหาที่โดนใจคนทั้งประเทศ

ส่วนตัวผมชอบวิธีการของแกที่สร้างกระแสใหม่ๆในการเมืองครับ ถ้าทำการบ้านมามากๆหน่อย คุณจะได้อีก 1 เสียงจากผม
3
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 31 Jan 2014
ตอบ: 12023
โพสเมื่อ: Wed Feb 20, 2019 10:11
ถูกแบนแล้ว
ไซมึ้งชวยเซาะ พิมพ์ว่า:
คนนี้ผมเห็นด้วยกับสิ่งที่เขาพูดตอนดีเบตนะ แต่ไม่ค่อยเห็นด้วยกับนโยบายแจกเงินของพรรคเท่าไหร่  

ยังแยกประชานิยมกับรัฐสวัสดิการไม่ออกสินะครับ

ต่างกันยังไงครับ รบกวนชี้แจงให้หน่อย  

รัฐสวัสดิการ เช่น กลุ่มประเทศสแกนดิเนเวีย ยุโรปตะวันตก ฯลฯ ในวัยทำงานคนของประเทศเหล่านี้ทำงานหนัก สมมติทำงานได้เงินเดือน 100 บาท รัฐเก็บภาษี 50-60 บาท แต่เรื่องสวัสดิการเช่นการศึกษาขั้นพื้นฐาน การรักษาพยาบาล จะเพียบพร้อม เมื่อล่วงเลยวัยทำงาน (เกษียณ) รัฐจะเลี้ยงดูอย่างดี มีเงินมากพอถึงขนาดไปเที่ยวในต่างประเทศได้เป็นเดือนๆ

ประชานิยม เป็นสาเหตุที่ทำให้ระบบเศรษฐกิจลาตินอเมริกาล้มเหลวทั้งทวีป เก็บภาษีไม่เยอะ แจกจ่ายเงินให้ประชาชน ประชาชน Happy แต่เมื่อเวลาผ่านไป เงินรัฐไม่เพียงพอที่จะแจก ประชาชนเริ่มโวย (เพราะถูกปลูกฝังความสบายไม่ต้องทำงานก็ได้เงินใช้) รัฐจึงต้องขาย ไฟฟ้า ประปา ให้เอกชน เอาเงินมาให้ประชาชนต่อ ความหายนะก็จะมาเยือนทันที

ท่านอยากให้ประเทศเราเป็นแบบไหนล่ะครับ

แล้วท่านคิดว่าประชาชนไทยพร้อมหรือเต็มใจที่จะเสียภาษี 50%+ แบบกลุ่มประเทศสแกนดิเนเวียเหรอครับ

2
0
นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 21 Apr 2008
ตอบ: 5902
โพสเมื่อ: Wed Feb 20, 2019 10:19
เรื่องภาษี ผมอยากให้เก็บ VAT เพิ่มเป็น 8% นะ เราอยู่ที่ 7% มานานแล้ว ภาษีที่ได้ก็เอาไปใช้ดีๆ หน่อย เช่น การศึกษา สาธารณสุข
1
0
THE THEATRE OF DREAMS
แขวนสตั๊ด
Status:
โพสเมื่อ: Wed Feb 20, 2019 10:27
[RE][การเมือง] The Standard สัมภาษณ์ธนาธร เมื่อ 19 มี.ค. 61
Twist พิมพ์ว่า:
ส่วนตัวผมเห็นว่าหลายๆเรื่อง เฮียแกก็พูดเอามัน เอาตรงใจหลายๆคน จนได้กระแสขึ้นมา

แต่ยังไม่มีแนวทางเป็นรูปธรรมเลยว่าจะบริหารจัดการยังไงให้ปัญหาที่เฮียแกพูดมันหมดไปหรือดีขึ้น

อย่างเช่น "จะลดงบกองทัพ" ผมโคตรไม่อินอะ ดูพูดเอามันให้เป็นกระแสเกินไปหน่อย

ถ้าแกออกมาบอก จะปฏิรูปกระทรวงกลาโหมใหม่ รีนระบบตัดส่วนเกิน จัดระเบียบบลาๆ จะได้ใจผมมากกว่า

มันดูทำการบ้านมา เห็น ปัญหา ชูแนวทางแก้ไข เสร็จสรรพ ทำได้ไม่ได้ค่อยว่ากัน

หลายๆอย่างที่แกพูดมันเหมือนบอกว่า เฮ้ยประเทศไทยร้อนจังฟร่ะ พวกคุณไม่เบื่อกันหรือไงอยู่ในประเทศที่แดดมันร้อนขนาดนี้

แล้วไงต่ออ่า คุณมีแนวทางรูปธรรม นโยบาย หรือแนวคิดยังไง แก้ปัญหาที่โดนใจคนทั้งประเทศ

ส่วนตัวผมชอบวิธีการของแกที่สร้างกระแสใหม่ๆในการเมืองครับ ถ้าทำการบ้านมามากๆหน่อย คุณจะได้อีก 1 เสียงจากผม  
เหมือนจะมีรายละเอียดเรื่องระบบกองทัพอยู่นะครับ ใหญ่สุดคือรัฐมนตรีกลาโหม ใหญ่สุดของกองทัพคือเสนาธิการทหารที่รับคำสั่งจากรัฐมนตรีโดยตรง จะไม่มีผบ.เหล่าทัพแบบปัจจุบัน เดี๋ยวผมหารายละเอียดอีกทีครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
1
0

ดาวซัลโวยุโรป
Status: LFC Forever
เข้าร่วม: 03 Sep 2018
ตอบ: 3961
โพสเมื่อ: Wed Feb 20, 2019 11:07
noneluck พิมพ์ว่า:
ไซมึ้งชวยเซาะ พิมพ์ว่า:

แล้วท่านคิดว่าประชาชนไทยพร้อมหรือเต็มใจที่จะเสียภาษี 50%+ แบบกลุ่มประเทศสแกนดิเนเวียเหรอครับ

ผมเชื่อว่าคนทุกคนยอมจ่ายนะครับ ถ้าไม่มี "คอรัปชั่น"...

ปัญหาในอดีต จนมาถึงปัจจุบัน ที่คนไม่อยากจ่ายภาษีกันคือ... จ่ายไปแล้วคนกลุ่มนั้นเอาไปทำอะไร? (คำตอบนี้ทุกคนในประเทศไทยคงตอบกันได้อยู่แล้ว 555)

ซึ่งบอกตรงๆ... ผมว่ามันคงไม่มีวันนั้นหรอกครับ... วันที่จะขจัดคอรัปชั่นได้อย่าง 100%...
2
0
There are places i'll remember all my life...
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel