ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 15 Nov 2013
ตอบ: 11149
โพสเมื่อ: Fri Jan 11, 2019 13:43
[RE: ทำไมอาเซน่อลซื้อไม่ได้?]
เจ้าของสโมสรเป็นแบบนี้แฟนบอลก็ทำใจกันต่อไปซินะ WTF !!!
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ดาวซัลโวยุโรป
Status: Searching heavens for another earth
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 54850
โพสเมื่อ: Fri Jan 11, 2019 14:12
นโยบาย วิสัยทัศน์ ไร้ซึ่งความทะเยอทะยานสิ้นดี
0
0
ดาวเตะลา ลีกา
Status:
เข้าร่วม: 20 Jan 2010
ตอบ: 8007
โพสเมื่อ: Fri Jan 11, 2019 14:27
เงินที่หายไปคือค่าตั๋ว ส่วนรายได้จากยูโรป้าลีกชดเชยการไม่ได้ไปเล่นUCLได้ เพราะปีก่อนเข้ารอบรอง ลิขสิทธิ์ถ่ายทอดสดโคตรเยอะ (พยายามหาลิ้งข่าวเก่าในss แต่หาไม่เจอ มีตารางรายได้ชัดเจน พอๆกับตกรอบ16ทีมUCL
0
0

คนโง่มักคิดว่าตัวเองฉลาด คนฉลาดมักแกล้งโง่

กำเนิดดาวรุ่ง
Status: เท่ๆอย่างเรา
เข้าร่วม: 13 Apr 2016
ตอบ: 3191
โพสเมื่อ: Fri Jan 11, 2019 16:04
[RE]ทำไมอาเซน่อลซื้อไม่ได้?
ELEANOR พิมพ์ว่า:
ไม่ว่าจะเหตุผลอะไร ทีมห่างไกลความยิ่งใหญ่กว่าเจ้าของสโมสรคนเก่าเยอะ
ผมก็ยังมองเวนเกอร์สุดยอดอยู่ดีแม้จะทำทีมไม่ติด1-4 ใน2ปีหลัง แม้เสริมทีมมาก แต่คนอื่นก็เสริมและแก้จุดอ่อนเหมือนกัน  

ใช่ครับ เหมือนเราซื้อแลมโบกินี่แต่เค้าไปซื้อเคื่องบินเจทกันแล้ว เกลียดจริงๆไอ้ปลิงเก้
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
1
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status: #YSTN
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 29571
โพสเมื่อ: Fri Jan 11, 2019 16:57
[RE]ทำไมอาเซน่อลซื้อไม่ได้?
สมเพชทีมตัวเอง
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
ผู้จัดการทีม
Status:
เข้าร่วม: 30 Oct 2009
ตอบ: 168457
โพสเมื่อ: Fri Jan 11, 2019 17:59
จะเอาแชม เมกันฟุตบอลมากกว่า

เห็นลงทุนกับแรมอย่างโหด
0
0

ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 1553
โพสเมื่อ: Fri Jan 11, 2019 18:34
ถูกแบนแล้ว
นี่ยังดีสมัยก่อนนี่หากินด้วยการขายนักบอล เอามาปั้นจนเปรี้ยงแล้วขายไปทีมใหญ่ๆ
แต่สมัยก่อนเจ๊ซื้อแล้วปังอัพไประดับท็อปเยอะเลย
0
0
ดาวซัลโวยุโรป
Status:
เข้าร่วม: 01 Jun 2016
ตอบ: 13512
โพสเมื่อ: Fri Jan 11, 2019 19:09
แปะอีกเพิ่มรายละเอียดถ้าอ่านengออกไปอ่านเอา

https://www.bizjournals.com/losangeles/news/2018/05/16/rams-stadium-costs-top-4-billion.html

แปลไทยคร่าวๆไอ้เก้สร้างสนามอเมริกันฟุตบอล

ใช้เงินกู้แบงค์2.25พันล้าน ดอลล่าร์

เงินส่วนตัวผัวเมียอีก1.6พันล้านดอลล่าร์
อีก400ล้านน่าจะภาครัฐช่วยมั้งผมไม่เข้าใจที่มาของเงินนี้เหมือนกันแต่น่าจะใช่แหละ

สรุปคือสร้างสนามใช้4.25พันล้านดอลล่าร์

แต่เจียดให้ปืน0เพนนี

อ่านปากแฟนปืนนะครับ กล้วยยยยย

0
0
ดาวซัลโวโอลิมปิก
Status: there never were any rules
เข้าร่วม: 12 Jul 2014
ตอบ: 4889
โพสเมื่อ: Fri Jan 11, 2019 19:18

เจ๊บอกแล้วตูไม่ได้งก
0
0

นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 2712
โพสเมื่อ: Fri Jan 11, 2019 19:49
ได้ แต่ฝาก ความหวัง ในการซื้อตัวใว้ที่ ตลาดหน้าร้อนจาก เงินกำไรของสโมสร และ เงินที่ได้จากอาดิดาส สิ้นหวัง ฉิบหาย
0
0
นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 2712
โพสเมื่อ: Fri Jan 11, 2019 19:50
Salazao พิมพ์ว่า:
แปะอีกเพิ่มรายละเอียดถ้าอ่านengออกไปอ่านเอา

https://www.bizjournals.com/losangeles/news/2018/05/16/rams-stadium-costs-top-4-billion.html

แปลไทยคร่าวๆไอ้เก้สร้างสนามอเมริกันฟุตบอล

ใช้เงินกู้แบงค์2.25พันล้าน ดอลล่าร์

เงินส่วนตัวผัวเมียอีก1.6พันล้านดอลล่าร์
อีก400ล้านน่าจะภาครัฐช่วยมั้งผมไม่เข้าใจที่มาของเงินนี้เหมือนกันแต่น่าจะใช่แหละ

สรุปคือสร้างสนามใช้4.25พันล้านดอลล่าร์

แต่เจียดให้ปืน0เพนนี

อ่านปากแฟนปืนนะครับ กล้วยยยยย

เท่าที่ฟัง แฟนบอลอังกฤษพูด เหมือน มัน กู้เงิน จาก อาร์เซน่อล หรือเอาน่อลไปค้ำหนี้ ที่ สร้างสนาม แรมส์ ฟ๊าคคคคคคค
1
0
แข้งดัทช์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 31 Aug 2009
ตอบ: 5575
โพสเมื่อ: Fri Jan 11, 2019 20:32
MANCUNIENX พิมพ์ว่า:
เห็นความเหมือนของเจ้าของทีม แมนยูฯ กับ อาร์เซน่อล ที่ต่างกับเจ้าของทีมใหญ่ๆทีมอื่น
เข้ามาเป็นเจ้าของทีมในจุดที่ทีมอยู่ในระดับสูง คือ ไม่ต้องดิ้นรนสร้างสรรค์ พัฒนา ยกระดับทีมอะไรมาก ก็สามารถตักตวงผลกำไรได้เลย

เทียบกับเจ้าของทีม เชลซี แมนฯซิตี้ P$G ที่มาซิ้อทีมในตอนที่ไม่มีอะไร จึงต้องสร้าง ต้องพัฒนา ต้องสร้างฐานแฟนบอลใหม่ ต้องลงทุนลงแรง มันจึงไม่แปลกที่เจ้าของทีมจะเป็นเดือดเป็นร้อนกับความเป็นไปของทีม เพราะมันเหมือนน้ำพักน้ำแรงหนึ่งของคุณ

เจ้าของทีมลิเวอร์พูล อาจจะมาซื้อทีมที่ชื่อเสียงระดับโลก แต่ก็รับมาในสภาพที่ไม่ไ้ด้สวยงามนัก ก็จ้องมาลงทุนลงแรง ปัดฝุ่นใหม่

เจ้าของทีมอินเตอร์ มิลาน กำลังพยายามยกเครื่องทีมใหม่ ทิศทางอาจจะยังไม่ชัดเจนแต่รู้สึกได้ถึงความพยายามที่สนใจและอยากพัฒนาทีม

ไม่รวมถึง เจ้าของทีมหรือผู้บริหารในระบบ socios ที่มีแฟนบอลเป็นเสมือนเจ้าของทีมในสเปน ที่แนวทางการบริหารจะยึดผลประโยชน์และความรุ่งโรจน์ด้านฟุตบอลเป็นหลัก, สโมสรที่ถูกขับเคลื่อนด้วย football men เช่น บาเยิร์น มิวนิค, สโมสรที่เป็นเหมือนมรดกของตระกูล อย่าง Juventus แม้กระทั่งสโมสรที่บอกกล่าวกับทุกคนว่าอย่ากลัวที่จะมีความฝันอย่าง Leicester ​City

เพราะงั้น ไม่ใช่เรื่องน่าแปลกใจสำหรับสภาพของอาร์เซน่อลในตลอดทศวรรษ​ที่ผ่านมา และแมนยูฯหลังยุค Sir Alex จะเป็นอย่างที่เห็น

สำหรับผมนะ ความรวยของเจ้าของทีมไม่ได้บอกอะไรเลยเพราะยังไงเขาก็ไม่เอาเงินมาลงกับทีมขนาดนั้น ยกเว้นแบบราชวงศ์ ที่เป็นธุรกิจระดับประเทศ ฟุตบอลเป็นการโปรโมทที่ใหญ่มากๆ นับพันล้านสายตาที่ติดตามวงการนี้  

โครเอนเก้ เข้ามาตอนสภาพการเงินอันตรายกว่าตอนที่หงส์ถูกเทคอีกครับ
ตอนนั้น อาร์เซนอลลงทุนกับสนาม แผนจัดสรรที่จากสนามเดิมยังไม่เข้าเป้า เวงเกอร์รัดเข็มขัดสุดขีด
เดวิด ดีน เลยผ่าทางตัน ด้วยการเสนอให้โครเอนเก้มาซื้อ จะได้มีทุนมาประคองสโมสร
ผู้ถือหุ้นก็อนุรักษ์นิยมสุดขีด จะไม่ยอมขายให้ต่างชาติ จนเห็นการเงินมันตันจริงๆถึงได้ยอมขายกัน
ทีว่ามาถึงก็ตักตวงกำไรได้เลย ไม่จริงหรอกครับ ที่ซื้อมาตอนแรกอย่างแรกเลย คือ การบริหารหนี้
เหมือนอย่างที่ลิเวอร์พูลทำ อินเตอร์ทำ แต่เรื่องมัน 10 กว่าปีมาแล้ว
2
0
นักบอลถ้วย ก.
Status:
เข้าร่วม: 09 Oct 2005
ตอบ: 17410
โพสเมื่อ: Sat Jan 12, 2019 02:14
gagigunggai พิมพ์ว่า:
Spoil
เห็นความเหมือนของเจ้าของทีม แมนยูฯ กับ อาร์เซน่อล ที่ต่างกับเจ้าของทีมใหญ่ๆทีมอื่น
เข้ามาเป็นเจ้าของทีมในจุดที่ทีมอยู่ในระดับสูง คือ ไม่ต้องดิ้นรนสร้างสรรค์ พัฒนา ยกระดับทีมอะไรมาก ก็สามารถตักตวงผลกำไรได้เลย

เทียบกับเจ้าของทีม เชลซี แมนฯซิตี้ P$G ที่มาซิ้อทีมในตอนที่ไม่มีอะไร จึงต้องสร้าง ต้องพัฒนา ต้องสร้างฐานแฟนบอลใหม่ ต้องลงทุนลงแรง มันจึงไม่แปลกที่เจ้าของทีมจะเป็นเดือดเป็นร้อนกับความเป็นไปของทีม เพราะมันเหมือนน้ำพักน้ำแรงหนึ่งของคุณ

เจ้าของทีมลิเวอร์พูล อาจจะมาซื้อทีมที่ชื่อเสียงระดับโลก แต่ก็รับมาในสภาพที่ไม่ไ้ด้สวยงามนัก ก็จ้องมาลงทุนลงแรง ปัดฝุ่นใหม่

เจ้าของทีมอินเตอร์ มิลาน กำลังพยายามยกเครื่องทีมใหม่ ทิศทางอาจจะยังไม่ชัดเจนแต่รู้สึกได้ถึงความพยายามที่สนใจและอยากพัฒนาทีม

ไม่รวมถึง เจ้าของทีมหรือผู้บริหารในระบบ socios ที่มีแฟนบอลเป็นเสมือนเจ้าของทีมในสเปน ที่แนวทางการบริหารจะยึดผลประโยชน์และความรุ่งโรจน์ด้านฟุตบอลเป็นหลัก, สโมสรที่ถูกขับเคลื่อนด้วย football men เช่น บาเยิร์น มิวนิค, สโมสรที่เป็นเหมือนมรดกของตระกูล อย่าง Juventus แม้กระทั่งสโมสรที่บอกกล่าวกับทุกคนว่าอย่ากลัวที่จะมีความฝันอย่าง Leicester ​City

เพราะงั้น ไม่ใช่เรื่องน่าแปลกใจสำหรับสภาพของอาร์เซน่อลในตลอดทศวรรษ​ที่ผ่านมา และแมนยูฯหลังยุค Sir Alex จะเป็นอย่างที่เห็น

สำหรับผมนะ ความรวยของเจ้าของทีมไม่ได้บอกอะไรเลยเพราะยังไงเขาก็ไม่เอาเงินมาลงกับทีมขนาดนั้น ยกเว้นแบบราชวงศ์ ที่เป็นธุรกิจระดับประเทศ ฟุตบอลเป็นการโปรโมทที่ใหญ่มากๆ นับพันล้านสายตาที่ติดตามวงการนี้  

โครเอนเก้ เข้ามาตอนสภาพการเงินอันตรายกว่าตอนที่หงส์ถูกเทคอีกครับ
ตอนนั้น อาร์เซนอลลงทุนกับสนาม แผนจัดสรรที่จากสนามเดิมยังไม่เข้าเป้า เวงเกอร์รัดเข็มขัดสุดขีด
เดวิด ดีน เลยผ่าทางตัน ด้วยการเสนอให้โครเอนเก้มาซื้อ จะได้มีทุนมาประคองสโมสร
ผู้ถือหุ้นก็อนุรักษ์นิยมสุดขีด จะไม่ยอมขายให้ต่างชาติ จนเห็นการเงินมันตันจริงๆถึงได้ยอมขายกัน
ทีว่ามาถึงก็ตักตวงกำไรได้เลย ไม่จริงหรอกครับ ที่ซื้อมาตอนแรกอย่างแรกเลย คือ การบริหารหนี้
เหมือนอย่างที่ลิเวอร์พูลทำ อินเตอร์ทำ แต่เรื่องมัน 10 กว่าปีมาแล้ว  

ผมว่าเรื่องสโมสรจากประเด็นเจ้าของ ถ้าจะถกละเอียดจริงๆ
คือมันต้องลำดับการติดตามสโมสรแม่นๆ แล้วค่อยมาประกอบกัน มันจะได้หาเรื่องโทษให้มันมีจุดชี้ชัดกันชัวร์ๆกว่านะ

คือ ผมดูยังไง โครเอนเก้มันจะผิดก็แค่เสี้ยวเล็กๆเองเท่านั้น ผมแทบไม่คิดจะด่ามันเลยด้วยซ้ำ
เพราะสโมสรเราตั้งโมเดลให้หาเงินใช้เอง ตั้งแต่ก่อนจะเริ่มสร้างสนามด้วยซ้ำ

ข่าวของเวนเกอร์หลายๆข่าว มันบอกทุกครั้งว่า สโมสรเราตีกรอบ วางแผน และจัดการกันยังไง
เวนเกอร์ชอบโจมตีระบบทุนนิยมแต่ไหนแต่ไร เน้นเรื่องการเงิน มองเรื่องภาวะวิกฤตปัญหาของฟุตบอล อ้างเรื่องสโมสรที่ล้มละลาย
อีกทั้งกระแสที่เขาไม่เอาอุสมานอฟ เพราะมองเรื่องการแทรกแซงเข้ามาด้วย

คือจะให้โทษเจ้าของหรอครับ ถ้าจะโทษคือเขาต้องล้างนโยบายที่สโมสรวางไว้เลยนะ
ถ้าเจ้าของทำเหมือนทีมอื่น คือให้บริษัทในเครือมาเป็นนอมินี่อุ้มหนุนอัดฉีดอีกแรง คุณจะแฮปปี้แบบกรณีเนย์มาร์ใช่ไหม

สรุปในมุมผมนะ ถ้าจะผิด มันผิดตั้งแต่ตั้งแนวทางนโยบายละครับ เพราะเขากลัวเรื่องสโมสรจะล้มละลาย กับการบริหารยั่งยืน
ถ้าจะโทษแต่เจ้าของ มันก็คือความคิดที่มีแต่เรื่องทุนนิยมในหัวเท่านั้นละ

----

ผมดูยังไงปัญหาตอนนี้คือวิสัยทัศน์ผู้บริหาร

จะให้ว่าไงดีละ กับมุมมองเรื่องไม่ได้ไปCL และยังอยู่ที่ยูโรป้า

ถ้าเวนเกอร์ยังอยู่ ผมก็เชื่อว่า สโมสรก็จะใช้เงินเหมือนช่วงหลังที่เขาเปย์นะ
เพราะว่ากันตามคนด่า แรมซี่ย์เนี่ยนะที่เขาจะไม่ต่อ หรือคุณจะเถียงกันวะ เหอะๆ

ลากาแซตเอามาแทนชิรูด์ โอบามิยองอยากได้อยู่แล้ว ก็เหมือนแทนอเล็กซิส
ได้มาคิทาเรียน ก็เหมือนแทนเลอมาร์ ซึ่งมูลค่าที่เขาเตรียมซื้อก็เลย60ล้านไปแล้ว ก็คือสลับโอบากับมิคกี้นั้นละ
คือ100กว่าล้าน เขาเตรียมเสียไว้อยู่แล้ว ถ้ามองกันตามหน้ากระดาษ
อย่างโอซิลเขาก็ยัดเยียดให้ต่อ
และคงไม่ซื้อตอเรร่ากับเลโน่หรอกครับ
นักเตะรอปล่อยก็คงมี อย่างกอส มอนก็น่าจะโดนไปแล้ว

ผมเชื่อเต็มๆว่า มันไม่กระทบหรอกครับที่จะใช้เงินนะ มันเป็นเรื่องฝ่ายบริหารชุดใหม่
ผมกลัวว่าเขาจะไปแอบแต่งบัญชีนะเนี่ย นี่เจอแต่ข่าวตั้งลอยๆ
แก้ไขล่าสุดโดย gUnNeR เมื่อ Sat Jan 12, 2019 02:16, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 29 Apr 2009
ตอบ: 15971
โพสเมื่อ: Sat Jan 12, 2019 09:00
gagigunggai พิมพ์ว่า:

ผมอาจจะเข้าใจคลาดเคลื่อนเรื่องรายละเอียดครับ ขอบคุณมากที่ช่วยเสริม

แต่ใจความสำคัญคือ อาร์เซน่อลตอนนั้นก็ยังถือว่าโอเคอยู่ในเรื่องฟุตบอล

ส่วนภาวะทางการเงินที่เกิดจากการสร้างสนามนั้นมันเป็นเรื่องของหนี้ดีที่ลงทุนไปกับสนามอันจะทำให้ได้ผลตอบแทนกลับมาแน่ๆในเรื่องค่าตั๋วที่เพิ่มขึ้น ไม่ใช่หนี้เสียอย่างการซื้อนักเตะหรือใช้เงินเกินตัวแล้วเจ๊งแบบลีดส์ หรือ พอร์ทสมัท

ส​่วนที่ว่ามาตักตวงกำไรเลย ผมเข้าใจผิดไปเอง ด้วยเห็นว่าอาร์เซน่อลเป็นหนึ่งในทีมที่ผลประกอบการบวกมาตลอดครับ
1
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel