ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
แข้งลีกเอิง
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 16280
โพสเมื่อ: Tue Dec 11, 2018 16:49
[RE: ### ท้อใจ...กับระบบขนส่งมวลชน ###]
มันคือรากฐานเลยครับ แต่ไม่แก้ มองข้ามกันไป
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
Do you hear the people sing ?
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 08 Nov 2006
ตอบ: 3912
โพสเมื่อ: Tue Dec 11, 2018 16:51
[RE: ### ท้อใจ...กับระบบขนส่งมวลชน ###]
บริการตามราคาครับ
0
0

ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 01 Jun 2018
ตอบ: 12975
โพสเมื่อ: Tue Dec 11, 2018 16:56
Spoil
IN2THEWEED พิมพ์ว่า:
fw_converse พิมพ์ว่า:
การบริการที่ดีขึ้นอยู่กับราคาที่เราเลือกที่จะจ่ายไปครับ โลกเป็นแบบนี้เสมอ

ผมไม่ได้จะดูถูกนะ แต่คุณจ่ายเงินแค่ 9บาท20บาท แต่คาดหวังการบริการที่ดีมันเหมือนงมเข็มในแม่น้ำอ่ะ คือมีแหละแต่หายากและน้อย ถ้าเราอยากหลีกเลี่ยงก็ไปใช้บริการที่มันมี Service ดีๆแต่ยอมจ่ายแพงกว่า จะยอมไหมล่ะครับ

Spoil
ปล.เหมือนกินข้าวตามสั่งข้างทางกับกินอาหารชั้น Rooftop ครับ จะได้รับการบริการที่ดีเยี่ยม (Fine Dinning) จากพนักงาน เพราะกลุ่มคนเหล่านี้ได้รับการฝึกอบรมมาอย่างดี และต้องมีการเรียน การสอบทำงาน และหลายปีถึงจะได้บรรจุเข้าทำงานตำแหน่งแบบนี้ เราก็ได้บริการที่เลิศหรูสมกับค่าบริการที่เราจ่ายแพงไปในอาหารมื้อนั้นเช่นกัน  

ถ้าคุณเปรียบเทียบกับอาหารชั้น roof top + service ที่ดี ผมว่ามันก็เปรียบได้กับ
พวก taxi หรือ grab จนถึงลีมูซีน ที่ " เราเลือกได้ตามกำลังจ่าย " อะครับ

ผมเข้าใจสิ่งที่คุณจะสื่อสารครับ
แต่นี้มันขนส่งมวลชนของประเทศนะครับ มันคือรัฐสวัดิการเบื้องต้นของเราไม่ใช่เหรอ
มันอยู่ในชีวิตประจำวันของเรานะ เงินที่เอาไปอุดก็มาจากภาษีเราอะครับ

ถ้าเปรียบเทียบ ในชีวิตประจำวันผมถ้าจะกินแค่อาหารตามสั่งทุกๆวัน
อย่างน้อยก็ไม่สั่งผัดกระเพราแล้วได้แค่ข้าวเปล่ากับใบกระเพราผมก็พอใจในระดับนึงแล้ว

พอเข้าใจเลย ผลักดัน ไทยแลนด์ 4.0 ให้เมืองพัฒนา แต่ระบบขนส่งมวลชนอยู่ที่เดิมไปถึงแย่ลง ซึ่งมันควรจะดีกว่านี้
ขนส่งมวลชนเปรียบเสมือนฟันเฟืองชิ้นสำคัญของประเทศ ยิ่งเป็นเมืองหลวงแบบ กรุงเทพฯ อีก
0
0
"I come from the 1% but i represent the 99%"

Thanathorn J.
แขวนสตั๊ด
Status:
เข้าร่วม: 11 Jul 2010
ตอบ: 40454
โพสเมื่อ: Tue Dec 11, 2018 16:57
[RE]### ท้อใจ...กับระบบขนส่งมวลชน ###
taMoN พิมพ์ว่า:
owngoal พิมพ์ว่า:
การบริการที่ดีขึ้นอยู่กับราคาที่เราเลือกที่จะจ่ายไปครับ โลกเป็นแบบนี้เสมอ

ผมไม่ได้จะดูถูกนะ แต่คุณจ่ายเงินแค่ 9บาท20บาท แต่คาดหวังการบริการที่ดีมันเหมือนงมเข็มในแม่น้ำอ่ะ คือมีแหละแต่หายากและน้อย ถ้าเราอยากหลีกเลี่ยงก็ไปใช้บริการที่มันมี Service ดีๆแต่ยอมจ่ายแพงกว่า จะยอมไหมล่ะครับ

Spoil
ปล.เหมือนกินข้าวตามสั่งข้างทางกับกินอาหารชั้น Rooftop ครับ จะได้รับการบริการที่ดีเยี่ยม (Fine Dinning) จากพนักงาน เพราะกลุ่มคนเหล่านี้ได้รับการฝึกอบรมมาอย่างดี และต้องมีการเรียน การสอบทำงาน และหลายปีถึงจะได้บรรจุเข้าทำงานตำแหน่งแบบนี้ เราก็ได้บริการที่เลิศหรูสมกับค่าบริการที่เราจ่ายแพงไปในอาหารมื้อนั้นเช่นกัน  

พูดแบบนี้ก็ถูกแต่ผมว่าไม่ทั้งหมดนะครับ เช่น เรื่องเรืออันนี้ผมไม่รู้นะแต่มันมีแค่บริการแบบเดียวรึเปล่า หรือ เช่นรถเมล์แถวบ้านผม มันจะมีสายที่แบบว่ามีแต่รถร้อน แต่ไม่มีรถปอ. แบบนี้มันก็มีนะครับ คือทางเลือกของคนไทยที่ใช้ระบบขนส่งมวลชนเนี่ย มันน้อยมากๆ ผมคิดว่ายังไงคนยอมจ่ายได้อยู่แล้วครับถ้าบริการดี  

ครับ ผมเข้าใจดีเพราะผมก็นั่งรถเมล์มา 20กว่าปีนี่แหละ ทุกวันนี้ก็นั่ง ตั้งแต่รถฟรียันรถยูโรเหมือนกัน บางทีมันเลือกไม่ได้หรอกครับว่าจะเจอคนขับแบบไหน แต่ที่จะสื่อคือ ถ้าเราจ่ายแพงกว่าโอกาสเจอบริการดีๆก็มีมากกว่า

เอางี้นะ ผมยกตัวอย่างชัดๆระหว่างนั่ง Grabcar หรือนั่งรถเมล์ร่วม(สีฟ้า) ถึงที่หมายเหมือนกัน แต่ราคาและการบริการต่างกันใช่ไหมครับ?? นั่นแหละคือสิ่งที่ผมต้องการจะสื่อ  

ผมว่าคุณเข้าใจประเด็นจขม.ผิดแล้ว

เค้าต้องการมารยาทขั้นพื้นฐาน ไม่ใช่การบริการตามราคาอะไรเลย
จะราคาเท่าไรคุณก็ต้องมีมารยาทขั้นพื้นฐานรึเปล่า มันต้องมีมาตรฐาน
โทรศัพท์ระหว่างขับ สูบบุหรี่ระหว่างขับ ขับแข่งกัน มันเกี่ยวกับเรื่องมูลค่าบริการตรงไหน
ผิดประเด็นไปหมดแล้ว

แนวคิดแบบนี้แสดงได้ชัดเลยว่าคนไทยหลายส่วนมองการบริการยังไง
ไม่ได้เกี่ยวกับเรื่องเงินเลย จะถูกจะแพงสิ่งพวกนี้ก็ไม่ควรทำ  
หล่อ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
1
0

อบรมขอไลเซนส์
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 34697
โพสเมื่อ: Tue Dec 11, 2018 17:04
ทุกวันนี้ประเทศถึงไม่พัฒนาไปไหนสักที อย่างชุ่ยเลยไม่อยากจะด่า
ไปดูประเทศอื่น คนขับรถเมล์ใส่สูท ใส่ถุงมือ ดูมีระดับ ไม่ทำตัวเสียมารยาท
ยิ่งได้เดินทางไปสัมผัสอะไรพวกนี้เยอะขึ้นในประเทศที่เจริญแล้ว
ยิ่งรู้สึกบ้านเราดีแต่สร้างคาแรคเตอร์ อวดนู้นอวดนี่ ทั้งที่จริงๆมาตราฐานไม่ได้ถูกยกระดับเลย
0
0
ผู้ช่วยแมวมอง
Status: 誰でも人生を享受する権利を持っている…
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 47102
โพสเมื่อ: Tue Dec 11, 2018 17:12
Barcelonistu พิมพ์ว่า:
taMoN พิมพ์ว่า:
owngoal พิมพ์ว่า:

Spoil

พูดแบบนี้ก็ถูกแต่ผมว่าไม่ทั้งหมดนะครับ เช่น เรื่องเรืออันนี้ผมไม่รู้นะแต่มันมีแค่บริการแบบเดียวรึเปล่า หรือ เช่นรถเมล์แถวบ้านผม มันจะมีสายที่แบบว่ามีแต่รถร้อน แต่ไม่มีรถปอ. แบบนี้มันก็มีนะครับ คือทางเลือกของคนไทยที่ใช้ระบบขนส่งมวลชนเนี่ย มันน้อยมากๆ ผมคิดว่ายังไงคนยอมจ่ายได้อยู่แล้วครับถ้าบริการดี  

ครับ ผมเข้าใจดีเพราะผมก็นั่งรถเมล์มา 20กว่าปีนี่แหละ ทุกวันนี้ก็นั่ง ตั้งแต่รถฟรียันรถยูโรเหมือนกัน บางทีมันเลือกไม่ได้หรอกครับว่าจะเจอคนขับแบบไหน แต่ที่จะสื่อคือ ถ้าเราจ่ายแพงกว่าโอกาสเจอบริการดีๆก็มีมากกว่า

เอางี้นะ ผมยกตัวอย่างชัดๆระหว่างนั่ง Grabcar หรือนั่งรถเมล์ร่วม(สีฟ้า) ถึงที่หมายเหมือนกัน แต่ราคาและการบริการต่างกันใช่ไหมครับ?? นั่นแหละคือสิ่งที่ผมต้องการจะสื่อ  

ผมว่าคุณเข้าใจประเด็นจขม.ผิดแล้ว

เค้าต้องการมารยาทขั้นพื้นฐาน ไม่ใช่การบริการตามราคาอะไรเลย
จะราคาเท่าไรคุณก็ต้องมีมารยาทขั้นพื้นฐานรึเปล่า มันต้องมีมาตรฐาน
โทรศัพท์ระหว่างขับ สูบบุหรี่ระหว่างขับ ขับแข่งกัน มันเกี่ยวกับเรื่องมูลค่าบริการตรงไหน
ผิดประเด็นไปหมดแล้ว

แนวคิดแบบนี้แสดงได้ชัดเลยว่าคนไทยหลายส่วนมองการบริการยังไง
ไม่ได้เกี่ยวกับเรื่องเงินเลย จะถูกจะแพงสิ่งพวกนี้ก็ไม่ควรทำ  
หล่อ  

คนแถวบ้านก็พูดเงี้ย
0
0
แข้งบุนเดสลีกา
Status:
ตอบ: 9255
โพสเมื่อ: Tue Dec 11, 2018 19:00
พึ่งกลับจากเที่ยวไต้หวันครับ ยอมรับเลยว่าขนส่งมวลชนบ้านเขาดีกว่าเรามากกกกกกกกกกกกกกกกกกก

มี Easy card ใบเดียวใช้ได้ทั่วราชอาณาจักร ทั้งรถเมย์ รถไฟฟ้า รถด่วนหรือซื้อของยังได้ ที่สำคัญพนักงานทุกคนยิ้มแย้มแจ่มใส เต็มที่กับการบริการ โดยเฉพาะถ้าเห็นเป็นนักท่องเที่ยวยืนงงๆเขาวิ่งเข้าใส่เลย มาถามว่าต้องการให้ช่วยเหลืออะไรไหม

เท่าที่สำผัส ผมว่าอยู่ที่จิตสำนึกและการอบรมสั่งสอนทางสัมคมล้วนๆ คงอีกนานมากๆครับกว่าบ้านเราจะได้แบบประเทศอื่นเขา
0
0

ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status: มาเป็น บันนี่ส์ กันเยอะๆนะ
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 28924
โพสเมื่อ: Tue Dec 11, 2018 20:10
เดี๋ยวมาอ่าน
0
0

กำเนิดดาวรุ่ง
Status: Is"Me
เข้าร่วม: 01 Sep 2017
ตอบ: 1031
โพสเมื่อ: Tue Dec 11, 2018 20:19
ผมว่า บขส เดี่ยวนี้ดีนะ แต่เอกชน รถร่วมบริการแทนที่จะทำให้ดีกว่า บริการดีกว่า เหมือนเป็นเจ้าของถนนเลย
0
0
นักบอลถ้วย ข.
Status:
ตอบ: 8590
โพสเมื่อ: Tue Dec 11, 2018 20:59
ขสมก. โออยู่นะ ที่บรรลัยคือรถร่วม
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel