ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ผู้เยี่ยมชม
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 03 Sep 2018
ตอบ: 38
โพสเมื่อ: Sat Nov 24, 2018 15:20
ถูกแบนแล้ว
(เกณฑ์ทหาร) แบบนี้จะแก้ปัญหายังไงครับ
น้องญาติผม ตอนช่วงเรียนมันเกเร ซ้ำชั้นไป 2 รอบ ตอนนี้มันกำลังจะจบ ม.6(เรียนเทอมสุดท้าย) แต่อายุมัน 20 เข้า 21 แล้ว ซึ่งกำหนดมันต้องเกณฑ์ 62 ที่จะถึงนี้ ตอนมันจบ ม.6 พอดี

ปีที่ผ่านมาผมแนะนำให้มันไปลงเรียนรามคำแหงแบบ pre-degree (แบบเก็บหน่วยกิตก่อนโดยใช้วุฒิ ม.3 เพราะผมก็ซิ่วมาจากรามเลยรู็) เพราะกะให้มันใช้ยื่นเรื่องขอผ่อนผัน มันก็ตกลง แต่ก็เจตนารมมันชัดเจนอะครับ คือแม่ง ไม่ได้อยากตั้งใจ กะจะใช้เป็นเรื่องผ่อนผันเฉยๆ มันเลยลงเรียนไว้แค่ 3 วิชา(9 หน่วยกิต) แล้วก็ไม่เคยอ่านหนังสือเลย

สุดท้าย แม่งเอ๊ย ไม่สนใจอะไร วันสอบ 3-4 พ.ย. ที่ผ่านมา ไม่ได้ติดตามรู้เรื่องอะไรกับเค้า ดันไปต่างจังหวัด อดไปสอบ
ผมก็ถามมันต่อว่า เออ เรื่องผ่อนผัน ปกติเค้าจะทำกันตอนปลายปีนะ ช่วงนี้มึงก็ดูด้วย
มันก็บอกว่า ที่มันดูต้องใช้ 9 หน่วยกิตเป้นอย่างน้อยถึงทำเรื่องได้(อาว เช็ดแม่)
ถามมันว่า รู้มาจากไหน
มันบอก ฝากเพื่อนดูในเว็บ (เออ ตายไปไอเห้ เรื่องแบบนี้ยังต้องฝากเพื่อน)
ผมก็บอก งั้นตอนนี้ก็ต้องใจกล้าหน้าด้านหน่อยละ มึงอย่ามาชิลๆอยู่บ้านแบบนี้ ออกไปถามเจ้าหน้าที่ที่มหาลัยหรือสัสดีก็ได้ว่าพอจะมีทางมั้ย (มันก็อืมๆมาให้ แต่ดูแล้วก็คงชิลอีกเหมือนเดิม)

แต่คือมันตั้งใจไว้แล้วว่าอยากเรียนต่อ แต่มันไม่ได้ไปสอบเลยเก็บหน่วยกิตไม่ได้เลยไง แบบนี้ยังเหลือทางให้มันผ่อนผันได้มั้ยครับ หรือผมควรจะปล่อยมันเลย

edit. ขอบคุณคำแนะนำทุกคนมากครับ คือจริงๆผมไม่ได้ห่วงอะไรมันมากมายหรอกครับ เพียงแต่อยู่บ้านเดียวกันก็ให้คำแนะนำมันในฐานะคนในครอบครัว ถ้าสุดท้ายแล้วมันติดผมก็คงไม่คิดอะไรหรอกครับ ตอนนี้จากที่ดูคำแนะนำจากทุกคน คงได้ข้อสรุปแล้ว ผมคงปล่อยแหละครับ ถ้าเจอใบแดงก็คงแสดงความยินดีแหละ ไม่ได้ไปเดือดร้อนอะไรกับมันหรอก
แก้ไขล่าสุดโดย lovazidane เมื่อ Sat Nov 24, 2018 16:14, ทั้งหมด 1 ครั้ง
2
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
โหวตเป็นกระทู้แนะนำ
แขวนสตั๊ด
Status: เบื้องหลังการถ่ายรูป
เข้าร่วม: 11 Feb 2016
ตอบ: 28143
โพสเมื่อ: Sat Nov 24, 2018 15:22
(เกณฑ์ทหาร) แบบนี้จะแก้ปัญหายังไงครับ
สิทธิ์ส่วนตัวไม่รักษาไว้ คนอื่นช่วนได้แค่ไหนถ้าเขาไม่เอา
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
3
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status: อย่าหลงระเริงกับชัยชนะ จนลืมเยาะเย้ยผู้พ่ายแพ้
เข้าร่วม: 31 Oct 2014
ตอบ: 10474
โพสเมื่อ: Sat Nov 24, 2018 15:24
[RE: (เกณฑ์ทหาร) แบบนี้จะแก้ปัญหายังไงครับ]
ปล่อยสิ ตัวมันเองมันยังชิล ท่านจะไปเต้นแทนมันทำไม ท่านไปหาไรทำชิลๆเหอะ

ถ้าผมเป็นท่านผมจะยุให้มันสุ่มจับใบไปเลย จบมาก็เรียนรามต่อได้

"แต่คือมันตั้งใจไว้แล้วว่าอยากเรียนต่อ"

มันไม่ได้อยากเรียนเป็นหลักหรอก แค่เรียนต่อมันสบายกว่า

แก้ไขล่าสุดโดย คนแคระทั้งเจ็ด เมื่อ Sat Nov 24, 2018 15:26, ทั้งหมด 1 ครั้ง
6
0
หัวหน้าแมวมอง
Status:
: 1 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 01 Dec 2013
ตอบ: 36710
โพสเมื่อ: Sat Nov 24, 2018 15:27
[RE: (เกณฑ์ทหาร) แบบนี้จะแก้ปัญหายังไงครับ]
ลุ้นจับใบดำใบแดงละครับ ถ้าได้ใบดำนี้ก็หลุดไปทั้งชีวิต
2
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 2396
โพสเมื่อ: Sat Nov 24, 2018 15:29
จับใบดำไม่ง่ายกว่าเรอะ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
2
0

ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 17 Jul 2009
ตอบ: 9646
โพสเมื่อ: Sat Nov 24, 2018 15:30
ก็จบม.6 แล้วไปเกณฑ์สิ
ให้ไปเรียนเขาก็ไม่เอาอยู่แล้วนี่
2
0
Whenever You Need Somebody / Hit Parade

Spoil

"Beauty"

ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 04 Nov 2010
ตอบ: 7441
โพสเมื่อ: Sat Nov 24, 2018 15:31
หมดสิทธิ์ผ่อนผันครับ
ลุ้นจับใบดำใบแดงเท่านั้น

ส่วนในช่วงที่เกณฑ์ทหาร ถ้าจะเรียนจริงก็ลงรามคำแหงต่อ แล้วขอลามาสอบ เพื่อใช้เวลา 2 ปีนี้ให้คุ้มทั้ง 2 ทางครับ

ถ้าไม่ทำก็ปล่อยตามยถากรรมเถอะครับ
5
0
Chelsea supporter since 1992 ... o_O"

FB Page : PRP Customs Consultant
รับปรึกษาปัญหา และให้ความรู้เกี่ยวกับการนำเข้า-ส่งออก รวมถึงข้อมูลต่างๆที่เกี่ยวข้อง โดยไม่คิดค่าใช้จ่าย
https://www.facebook.com/customs1215

ปล.ได้รับอนุญาตจากคุณเบนในการแปะลิงค์เพจเรียบร้อยแล้ว
ดาวเตะกัลโช่
Status: เราจักไม่เป็นเช่นต้นไม้ที่มีผลนั้น
เข้าร่วม: 31 Aug 2006
ตอบ: 10863
โพสเมื่อ: Sat Nov 24, 2018 15:35
lovazidane พิมพ์ว่า:
น้องญาติผม ตอนช่วงเรียนมันเกเร ซ้ำชั้นไป 2 รอบ ตอนนี้มันกำลังจะจบ ม.6(เรียนเทอมสุดท้าย) แต่อายุมัน 20 เข้า 21 แล้ว ซึ่งกำหนดมันต้องเกณฑ์ 62 ที่จะถึงนี้ ตอนมันจบ ม.6 พอดี

ปีที่ผ่านมาผมแนะนำให้มันไปลงเรียนรามคำแหงแบบ pre-degree (แบบเก็บหน่วยกิตก่อนโดยใช้วุฒิ ม.3 เพราะผมก็ซิ่วมาจากรามเลยรู็) เพราะกะให้มันใช้ยื่นเรื่องขอผ่อนผัน มันก็ตกลง แต่ก็เจตนารมมันชัดเจนอะครับ คือแม่ง ไม่ได้อยากตั้งใจ กะจะใช้เป็นเรื่องผ่อนผันเฉยๆ มันเลยลงเรียนไว้แค่ 3 วิชา(9 หน่วยกิต) แล้วก็ไม่เคยอ่านหนังสือเลย

สุดท้าย แม่งเอ๊ย ไม่สนใจอะไร วันสอบ 3-4 พ.ย. ที่ผ่านมา ไม่ได้ติดตามรู้เรื่องอะไรกับเค้า ดันไปต่างจังหวัด อดไปสอบ
ผมก็ถามมันต่อว่า เออ เรื่องผ่อนผัน ปกติเค้าจะทำกันตอนปลายปีนะ ช่วงนี้มึงก็ดูด้วย
มันก็บอกว่า ที่มันดูต้องใช้ 9 หน่วยกิตเป้นอย่างน้อยถึงทำเรื่องได้(อาว เช็ดแม่)
ถามมันว่า รู้มาจากไหน
มันบอก ฝากเพื่อนดูในเว็บ (เออ ตายไปไอเห้ เรื่องแบบนี้ยังต้องฝากเพื่อน)
ผมก็บอก งั้นตอนนี้ก็ต้องใจกล้าหน้าด้านหน่อยละ มึงอย่ามาชิลๆอยู่บ้านแบบนี้ ออกไปถามเจ้าหน้าที่ที่มหาลัยหรือสัสดีก็ได้ว่าพอจะมีทางมั้ย (มันก็อืมๆมาให้ แต่ดูแล้วก็คงชิลอีกเหมือนเดิม)

แต่คือมันตั้งใจไว้แล้วว่าอยากเรียนต่อ แต่มันไม่ได้ไปสอบเลยเก็บหน่วยกิตไม่ได้เลยไง แบบนี้ยังเหลือทางให้มันผ่อนผันได้มั้ยครับ หรือผมควรจะปล่อยมันเลย

ปล่อยไป ถ้าให้ดี น่าจะให้ติดทหารด้วย

วินัยในตัวเอง ก็จะมีมากขึ้น น่าจะเป็นผลดีกับเด็กมากกว่าครับ

ดูจากที่ท่านเล่าให้ฟัง

ท่านน่าจะกังวลว่า ถ้าไม่ติดทหาร ชีวิตจะเป็นอย่างไรมากกว่านะครับ
2
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 20 May 2011
ตอบ: 2266
โพสเมื่อ: Sat Nov 24, 2018 15:43
[RE](เกณฑ์ทหาร) แบบนี้จะแก้ปัญหายังไงครับ
เอาจริงเป็นผมคงปล่อยละล่ะ เจ้าตัวยังไม่ยอมดิ้นจะไปดิ้นแทนทำไม

เรื่องเรียนก็ไม่เอา เช็คข้อมูลยังฝากเพื่อน ละบอกตั้งใจจะเรียนต่อนี่ถ้ายังสภาพนี้ยังไงก็ยากอะผมว่า ปล.ขอโทษจขกท.ด้วยนะครับผมพิมพ์ในส่วนที่คิดว่าถ้าเป็นญาติผมผมคงว่างี้

บางทีติดทหารยังอาจจะดีกว่าคอยหาทางช่วยแทนด้วยซ้ำ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
2
0
นักบอลถ้วย ค.
Status: แพ้ชนะเป็นเรื่องปกติ ไล่ต้อนคู่ต่อสู้สิโหดร้าย อิอ
เข้าร่วม: 12 Aug 2014
ตอบ: 1674
โพสเมื่อ: Sat Nov 24, 2018 15:44
[RE](เกณฑ์ทหาร) แบบนี้จะแก้ปัญหายังไงครับ
ปล่อยครับ ให้เขาเจอที่สิ่งที่ตัวเองทำ รับผลที่ทำมา
อาจจะเป็นจุดเปลี่ยนให้เขากลับมาเป็นคนรับผิดชอบในวันข้างหน้าได้ครับ

บางคนต้องให้เขาเจอกับตัวเองไม่งั้นเขาก็คิดว่า
ไม่เป็นไรหรอกเดี๋ยวก็มีคนแก้ปัญหาให้ได้
2
0
We're Man City, we'll score when we want

Spoil

นักบอลไทยพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 02 Oct 2010
ตอบ: 6573
โพสเมื่อ: Sat Nov 24, 2018 15:46
หน้าที่ของประชาชน ยังไม่ทำ วันนึงเกิดอะไร ขึ้นมา อย่าไปเรียกร้อง หาความถูกต้องจากสังคมนะ ... ทุกวันนี้ internet โทรศัพท์ มีหมดล่ะ อยากรู้อไร ติดต่ออะไร ไม่ยากเลย

สต ไปเป็นทหารเถอะ ฝึกวินัย
แก้ไขล่าสุดโดย nuttty เมื่อ Sat Nov 24, 2018 15:47, ทั้งหมด 1 ครั้ง
2
0
ดาวเตะลา ลีกา
Status:
เข้าร่วม: 18 Oct 2007
ตอบ: 6247
โพสเมื่อ: Sat Nov 24, 2018 15:48
อ้างญาติป่าวเนี่ย ไม่ใช่เรื่องจขกท แน่หรอ 5555
ท่านนี่เมตตาญาติแท้
จับใบดำใบแดงเอา
2
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 03 Sep 2018
ตอบ: 38
โพสเมื่อ: Sat Nov 24, 2018 15:54
ถูกแบนแล้ว
-Niki- พิมพ์ว่า:
อ้างญาติป่าวเนี่ย ไม่ใช่เรื่องจขกท แน่หรอ 5555
ท่านนี่เมตตาญาติแท้
จับใบดำใบแดงเอา  

ญาติครับ ปู่ย่าเดียวกัน ตอนนี้ก็นอนบ้านเดียวกัน
ถ้าเรื่องของผมเอง ผมคงไม่ด่าเติมมาในเรื่องหรอกครับ
ปล.จิงๆผมเป็นคนเฮฮากวนประสาทนะ เจอเรื่องนี้ผมหงุดหงิดนิดๆแหละ ไม่ตลกครับ
แก้ไขล่าสุดโดย lovazidane เมื่อ Sat Nov 24, 2018 15:55, ทั้งหมด 2 ครั้ง
1
0
คอมเมนเตเตอร์
Status: ^_^
เข้าร่วม: 01 Dec 2005
ตอบ: 14949
โพสเมื่อ: Sat Nov 24, 2018 16:00
แก้ที่ตัวเค้าครับ ถ้าเค้าไม่สนใจจะแก้ก็แก้อะไรไม่ได้ จบ
2
0
Never argue with an idiot. They will drag you down to their level and beat you with experience
ดาวซัลโวยุโรป
Status: Searching heavens for another earth
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 54719
โพสเมื่อ: Sat Nov 24, 2018 16:04
ถ้าพยายามช่วยแล้วยังชิวอยู่อีก ปล่อยไป ให้เจอบทเรียนชีวิตของจริงบ้าง
2
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel