ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักบอลถ้วย ข.
Status: ท้องฟ้า และดาวช่างดูสดใส ... เมื่อ มีเธอ
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 07 Oct 2010
ตอบ: 5114
โพสเมื่อ: Mon Oct 22, 2018 02:34
[RE: The End ! หนุ่ม ไลฟ์สด ซิ่งกระบะฝ่าสายฝน เสียหลักตกคูน้ำตาย]
Luus_leiva พิมพ์ว่า:
pockyza พิมพ์ว่า:
ขับตรงๆอยู่แบบนั้นร่วงไปได้ไงอะครับ

ใครก็ได้อธิบายที น่ากลัวชิบ  

แฉลบน้ำละมั้งผมว่า  

พอเก็ทครับ เคยขับเหยียบน้ำขัง มีเซไปนิดเหมือนกัน  

เคยขับเร็วแล้วเจอแอ่งน้ำ รถปะทะน้ำเต็มๆปัดออกข้างนิดนึง ดีนะเป็นรถเก๋งขับล้อหน้า
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status: มาเป็น บันนี่ส์ กันเยอะๆนะ
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 28924
โพสเมื่อ: Mon Oct 22, 2018 06:02
[RE: The End ! หนุ่ม ไลฟ์สด ซิ่งกระบะฝ่าสายฝน เสียหลักตกคูน้ำตาย]
pohihi188 พิมพ์ว่า:

ไปเอาความมั่นอกมั่นใจในช่วงล่างของรถราคาหลักล้านต้นๆมาจากไหนกันนักกันหนา

ฝนตกๆยังจะขับเร็วไม่ดูสภาพรถตัวเองอีก แล้วไปมั่นใจมาจากไหนว่ายางรถที่ใช้ตอนนี้

มันวิ่งตอนฝนตกหนักๆได้ ขับรถต้องรู้ตัวเอง ต้องเข้าใจสักยภาพรถตัวเอง ว่าได้แค่ไหน

ปล. คนไทย ไม่ค่อยให้ความสำคัญเรื่องยาง บ้านผมมียางสำหรับวิ่งหน้าฝนด้วย พ่อบังคับให้ซื่้อใช้

อาการเดียวกันกับกระทู้นี้ เปล่าท่าน คลิบนี้อ่ะ

2
0

ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status: ์Newbie2006-2016
เข้าร่วม: 12 Aug 2016
ตอบ: 29345
โพสเมื่อ: Mon Oct 22, 2018 06:17
Fumiki48 พิมพ์ว่า:

ไปเอาความมั่นอกมั่นใจในช่วงล่างของรถราคาหลักล้านต้นๆมาจากไหนกันนักกันหนา

ฝนตกๆยังจะขับเร็วไม่ดูสภาพรถตัวเองอีก แล้วไปมั่นใจมาจากไหนว่ายางรถที่ใช้ตอนนี้

มันวิ่งตอนฝนตกหนักๆได้ ขับรถต้องรู้ตัวเอง ต้องเข้าใจสักยภาพรถตัวเอง ว่าได้แค่ไหน

ปล. คนไทย ไม่ค่อยให้ความสำคัญเรื่องยาง บ้านผมมียางสำหรับวิ่งหน้าฝนด้วย พ่อบังคับให้ซื่้อใช้

อาการเดียวกันกับกระทู้นี้ เปล่าท่าน คลิบนี้อ่ะ

ใช่แล้วครับ สังเกตุตอนเข้าโค้งขวา ล้อด้านขวาแตะน้ำ ส่วนล้อด้านซ้าย ยังแตะผิวถนน

ก็เลยทำให้เสียความสมดุลย์ ล้อหน้าขวามีแรงต้านมากกว่า ทำให้ล้อดึงพวงมาลัยไปทางขวา

คนขับตกใจ รีบหักซ้ายกลับ กลายเป็นว่ารถเหวี่ยงขวาทีซ้ายที เลยเสียหลักตามคลิปนี้เลยครับ

เอาจริงๆ กระบะมันก็ไม่เหมาะกับการวิ่งบนนถนนด้วยความเร็วเป็นทุนเดิมอยู่แล้วด้วย

แล้วก็ ยางที่ใช้ ก็มีส่วนครับ ถ้ายางเกรดดีๆ มันจะรีดน้ำได้เยอะกว่า คือ ลดอาการเหินน้ำ

ถ้าเป็นพวกขับเคลื่อนล้อหน้า โอกาสแบบนี้เกิดขึ้นได้น้อยกว่า พวกขับหลังครับ
4
0

Fujiwara Takumi Trueno AE 86
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2008
ตอบ: 5151
โพสเมื่อ: Mon Oct 22, 2018 06:49
DiwDK พิมพ์ว่า:
pockyza พิมพ์ว่า:
ขับตรงๆอยู่แบบนั้นร่วงไปได้ไงอะครับ

ใครก็ได้อธิบายที น่ากลัวชิบ  

แฉลบน้ำละมั้งผมว่า  

พอเก็ทครับ เคยขับเหยียบน้ำขัง มีเซไปนิดเหมือนกัน  

เคยขับเร็วแล้วเจอแอ่งน้ำ รถปะทะน้ำเต็มๆปัดออกข้างนิดนึง ดีนะเป็นรถเก๋งขับล้อหน้า  

ผมขับกระบะเคยเหินน้ำเหมือนกัน. ถ้าขับช้าไม่เป็นไรหรอก.
0
0
นักเตะอบต.
Status:
ตอบ: 3025
โพสเมื่อ: Mon Oct 22, 2018 06:55
เส้นนี้ผมขับผ่านบ่อย เคยขี่ผ่านเร็วๆตอนตอนฝนตกมาเหมือนกัน ดูแล้วเค้าไม่ได้เร่งรถอะไรนะ แต่น่าจะน้ำขัง เหินน้ำล้อฟรีรอบเครื่องเลยขึ้นเหมือนว่าเร่ง

เลือกใช้ยางยี่ห้อดีๆเถอะ เอาแบบรีดน้ำดีๆ 80 90% รถกระบะซิ่งชอบใช้ยางถูกๆ แล้วขับหลังด้วยสบัดง่าย ขับหน้าลากเกียร์รอบสูงหน่อย ไม่ค่อยลื่นละ

แก้ไขล่าสุดโดย MrBayerN เมื่อ Mon Oct 22, 2018 06:56, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
นักเตะอบต.
Status:
ตอบ: 3025
โพสเมื่อ: Mon Oct 22, 2018 06:59
BeRt_EG พิมพ์ว่า:
BeRt_EG พิมพ์ว่า:

พอๆกับ RE003 ไหมครับ  

ของผม RE002 ครับ ถามต่อเลย RE003 แตกต่างกันหรือเปล่าครับ จริงๆพ่อผมเป็นคนซื้อมาให้  

เคยใช้ PS3 แล้วมาเป็น RE003 ครับ ผมว่ามันดีนะ แต่ยางดียังไงก็ต้องระวังตัวก่อนเจอแอ่งน้ำน่ะ
วันนี้ก็วิ่งบนทางด่วนมาแล้วน้ำขัง แต่ก็ยังรอด  

PS3 นี่รีดน้ำดีมาก ใช้มา 2 ชุดแล้ว ตอนนี้เลิกผลิตเลยต้องมาใช้ Ps4 ยังรู้สึกว่าชอบPS3 มากกว่า
0
0
แข้งลีกเอิง
Status:
ตอบ: 16399
โพสเมื่อ: Mon Oct 22, 2018 09:25
อายุก็เยอะละ ประสบการณ์ไม่ช่วยสอนเลยไงว่าเวลาฝนตกไม่ควรขับเร็ว
เพราะความซ่าแบบนี้แหละ กี่ศพแล้วกับการซัดเวลาฝนตก
0
0
Do you hear the people sing ?
แข้งบุนเดสลีกา
Status:
เข้าร่วม: 19 Sep 2008
ตอบ: 13856
โพสเมื่อ: Mon Oct 22, 2018 09:44
ขับโคตรเร็ว ในก็ตกอย่างหนัก มั่นใจศักยภาพรถมากๆเลยนะนั่น

เคสนี้ยังดี มาคนเดียวไปคนเดียว ไม่ลากคนอื่นไปด้วย RIP
0
0
แข้งบุนเดสลีกา
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 4009
โพสเมื่อ: Mon Oct 22, 2018 09:59
Fatherblesss พิมพ์ว่า:
เค้าคิดอะไรของเค้า
ฝนตก ขับเร็ว พิมพ์มือถือ โพสต์ ไลฟ์สด
ผมโคตรโชคดีเลย ที่ครั้งนึงไม่พาเพื่อนไปคว่ำ
เพราะลุยแอ่งน้ำกลางถนนบนเส้นบางนาตราด เลนในสุด
จนน้ำขึ้นมาบนกระจก และสาดไปโดนเพื่อนที่นั่งกระบะท้าย
โชคดีที่ผมไม่ตกใจ ไม่เบรค ยกคันเร่ง ปล่อยไหลเพื่อไม่ให้รถสะบัด

หลังจากนั้นผมไม่เสี่ยงกับแอ่งน้ำอีกเลย
หรือถนนที่เจิ่งนอง

รถไม่ว่าจะราคากี่ล้าน แต่ส่วนที่สัมผัสถนนก็มีแค่ล้ออยู่ดี
ระบบกันสะเทือนดีแค่ไหน ก็ไม่ช่วยให้ล้อไม่ลื่นน้ำ

ผมแชร์ประสบการณ์ที่ผมโชคดี  

ทำถูกตามตำราเลนครับ ไม่เบรค ยกคันเร่ง จับพวงมาลัยให้แข็ง ปล่อยรถไหล จนมันคืนสภาพการทรงตัว  

ขอถามนะครับ

1.ถ้ารถเสียการทรงตัวแล้วหมุน ห้ามเหยียบเบรค ห้ามยกคันเร่ง ห้ามหักพวงมาลัยใช่มั้ยครับ

หมายความว่าให้คงคันเร่งไว้เท่าเดิม ยึดพวงมาลัยให้ตรง ปล่อยให้หมุนไปหรอครับ

2.ถ้าเจอแอ่งน้ำแล้วหักหลบ รถจะเสียการทรงตัวมั้ยครับ
0
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status: I Rossoneri Rossoneri Alè
เข้าร่วม: 07 Nov 2009
ตอบ: 7591
โพสเมื่อ: Mon Oct 22, 2018 10:20
ไม่เกี่ยวกับราคารถ

รถไม่แพง แต่ทำช่วงล่างมาดี มันก็พอจะไว้ใจได้

ยางก็มีส่วน ยางต้องรีดน้ำดี แต่ยางดีแค่ไหนก็คงไม่รอดอยู่ดีแหละ ถ้าจะซิ่งกันขนาดนี้

และ RE หรือ PS ไม่ใช่ยางสำหรับขับหน้าฝนซักเท่าไหร่นะ มันเป็นยางสปอร์ตที่พอจะรีดน้ำได้ คะแนนขับบนถนนเปียกยังไม่ถึง 80 คะแนนเลย เท่ายางทั่วไปด้วยซ้ำ

ไปหาข้อมูลดีๆ เดี๋ยวคนจะเข้าใจผิดกันหมด

0
0
นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 03 Sep 2018
ตอบ: 1513
โพสเมื่อ: Mon Oct 22, 2018 11:40
ความประมาทล้วนๆ รู้ทั้งรู้อยู่ บอกเองว่าฝนตกหนัก มองไม่เห็นทาง ถนนลื่น ก็ยังจะขับเร็วขนาดนั้น ดีนะที่ไม่มีคนอื่นต้องมาเดือดร้อนจากเหตุการณ์นี้ด้วย
0
0
ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status: ์Newbie2006-2016
เข้าร่วม: 12 Aug 2016
ตอบ: 29345
โพสเมื่อ: Tue Oct 23, 2018 20:34
Ezio17 พิมพ์ว่า:
Fatherblesss พิมพ์ว่า:
เค้าคิดอะไรของเค้า
ฝนตก ขับเร็ว พิมพ์มือถือ โพสต์ ไลฟ์สด
ผมโคตรโชคดีเลย ที่ครั้งนึงไม่พาเพื่อนไปคว่ำ
เพราะลุยแอ่งน้ำกลางถนนบนเส้นบางนาตราด เลนในสุด
จนน้ำขึ้นมาบนกระจก และสาดไปโดนเพื่อนที่นั่งกระบะท้าย
โชคดีที่ผมไม่ตกใจ ไม่เบรค ยกคันเร่ง ปล่อยไหลเพื่อไม่ให้รถสะบัด

หลังจากนั้นผมไม่เสี่ยงกับแอ่งน้ำอีกเลย
หรือถนนที่เจิ่งนอง

รถไม่ว่าจะราคากี่ล้าน แต่ส่วนที่สัมผัสถนนก็มีแค่ล้ออยู่ดี
ระบบกันสะเทือนดีแค่ไหน ก็ไม่ช่วยให้ล้อไม่ลื่นน้ำ

ผมแชร์ประสบการณ์ที่ผมโชคดี  

ทำถูกตามตำราเลนครับ ไม่เบรค ยกคันเร่ง จับพวงมาลัยให้แข็ง ปล่อยรถไหล จนมันคืนสภาพการทรงตัว  

ขอถามนะครับ

1.ถ้ารถเสียการทรงตัวแล้วหมุน ห้ามเหยียบเบรค ห้ามยกคันเร่ง ห้ามหักพวงมาลัยใช่มั้ยครับ

หมายความว่าให้คงคันเร่งไว้เท่าเดิม ยึดพวงมาลัยให้ตรง ปล่อยให้หมุนไปหรอครับ

2.ถ้าเจอแอ่งน้ำแล้วหักหลบ รถจะเสียการทรงตัวมั้ยครับ  

1.มันมีสองกรณีครับ คือ เกียร์ออโต้ กับเกียร์กระปุก

เอาเกียร์กระปุกก่อนละกัน ในการแข่งแรลลี่ เวลารถเสียการทรงตัวจนสปิน

นักแข่งเขาจะจับพวงมาลัยให้แข็ง ยกคันเร่งขึ้น เหยียบครัชค้างไว้ ปล่อยให้รถหมุน

พอสปินไปจนถึงจุดนึง เขาจะปล่อยครัช แล้วบังคับพวงมาลัยให้รถอยู่ในไลน์อีกครั้ง

ส่วนกรณี เกียร์ออโต้ อันนี้ยากหน่อยครับ เพราะเราไม่มีครัช แถมยังไม่สามารถทำให้ล้อฟรีสปินได้ด้วย

ทางแก้ที่ดีที่สุดคือ ผ่อนคันเร่งเบาๆ จับพวงมาลัยให้แข็ง แน่นอนในเมื่อล้อมันยังหมุนไปด้านหน้า

รถก็ต้องสปินมากกว่า กรณีของรถเกียร์กระปุกที่มีครัช อยู่แล้ว ซึ่งการสปินเราอาจะหมุนเยอะกว่าสักรอบถึงสองรอบ

สรุป จับพวงมาลัยให้แข็ง อย่าเหยียบเพิ่ม พอรถหมุนจนแรงเฉื่อยมันช้าลง ค่อยบังคับพวงมาลัย หักกลับสวนแรงเหวี่ยง

2. ในกรณี รถขับหน้า ไม่ต้องหลบครับ จับพวงมาลัยให้แข็ง แต่ถ้าหากอยู่ห่างและมองเห็นตั้งแต่ไกล ก็เอี้ยวหลบช้าๆ

แต่ถ้าในกรณีที่กระชั้นชิด ไม่ต้องหลบเลยครับ แค่จับพวงมาลัยให้แข็งก็พอ เพราะล้อข้างใดข้างนึงที่แตะน้ำ มันจะดึงพวงมาลัยคุณไปครับ

สรุป รถขับหน้า น้ำหนักของรถส่วนใหญ่จะอยู่ด้านหน้า มันจะมีแรงกดเยอะกว่ารถที่ขับเคลื่อนล้อหลังครับ

ดังนั้น จับพวงมาลัยให้แข็ง แล้วผ่อนคันเร่งลง น้ำหนักมันจะได้ถ่ายไปด้านหน้าเยอะๆ ล้อจะได้มีแรงกดเพิ่มขึ้นครับ

ในกรณีรถขับหลัง อันนี้น่ากลัวหน่อย สุ่มเสี่ยงต่ออาการเหินน้ำสุดๆ ก็อย่างที่เรารู้กัน รถขับหลัง หัวมันก็ต้องลอยอยู่แล้ว

ทางที่ดีคือ ไม่ควรขับเร็วท่ามกลางสายฝนเลย สำหรับกระบะ เพราะช่วงล่างไม่เหมาะแก่การวิ่งบนนถนนด้วยความเร็วอยู่แล้ว

สรุป ใช้หลักการเดิม อยู่ไกลๆก็เอี้ยวหลบเบาๆ กระชั้นชิดก็จับพวงมาลัยให้แข็ง ผ่อนคันเร่ง เพื่อจะได้ส่งน้ำหนักไปด้านหน้า ทำให้ล้อคู่หน้ามีแรงกดเพิ่มขึ้น

ปล. ก็เหมือนตอนเราเบรคไง ตัวเราผละไปข้างหน้าใช่ปะ นั้นเป็นเพราะน้ำหนังโมเมนตั้มมันถ่ายไปด้านหน้าไง กับรถก็เหมือนกันครับ
1
0

Fujiwara Takumi Trueno AE 86
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel