ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8, 9
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ChZ
นักบอลไทยพรีเมียร์ลีก
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 26 Apr 2009
ตอบ: 4872
โพสเมื่อ: Wed Oct 03, 2018 16:39
[RE]หนังสือพิมพ์ Blick ตีข่าว ไทยขโมยภาพรถไฟสวิสแลนด์มาชวนเชื่อ
คือยังไงก็ไม่ยอมรับผิดน่ะ แถไปเรื่อย
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 19 May 2011
ตอบ: 835
โพสเมื่อ: Wed Oct 03, 2018 16:50
[RE: หนังสือพิมพ์ Blick ตีข่าว ไทยขโมยภาพรถไฟสวิสแลนด์มาชวนเชื่อ]
Rockhound Blueblood พิมพ์ว่า:
Kmul พิมพ์ว่า:
Rockhound Blueblood พิมพ์ว่า:
ตามข่าว คือ 1 ผมอ่านภาษาสวิสไม่ออก ถ้าเนื้อข่าวพาดว่าไทยแลนด์ขโมยภาพมาโปรโมตอะไรนั่นนี่ เผลอๆนสพ.ต้นเรื่องโดนฟ้องกลับได้ เพราะแค่คำว่าไทยแลนด์ก็ไม่เกี่ยวละ

ปล. จขกท.ชอบตรวจสอบหรอครับ แล้วตรวจสอบตัวเองหรือยัง ตะกี้เห็นว่าเอาภาพลิขสิทธิ์คนอื่นมาทำโปรไฟล์นิ อย่าลืมตรวจสอบตัวเองด้วยนะครับ หนุ่มน้อย ดูจากการตอบเหมือนๆยูสที่โดนคุกเลยว่ะครับ ชอบแถแถดๆๆๆ ตอนเด็กขาดความอบอุ่นที่บ้านหรอ  

ไปฟ้องสวิสเลยครับ นสพเขียนแบบนี้ไงๆก็ไม่ผิด 555

ผมก็ยอมรับไปแล้วครับว่าผิด แก้ด้วย คุณล่ะยอมรับรึยัง

ผมเห็นยูสพวกแนวนี้แหละ เถียงไม่สู้ ก็บอกว่าคนอื่นขาดความอบอุ่น 555  

ผมไม่เถียงหรอก ไอ้เรื่องวไม่เป็นเรื่อง เถียงกับคนบ้า เถียงไปก็เท่านั้น  

ขอโทษนะท่าน ผมไม่ได้เข้าข้างฝ่ายใครนะครับ

แต่ยูสKmulก็ใช้เหตุผลอยู่นะครับ ไม่เห็นว่าจะเหมือนกับคนบ้ายังไงเลย

ด้วยความเคารพ
0
0
ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status: ยุคมืดของแทรรรร่...
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 7009
โพสเมื่อ: Wed Oct 03, 2018 16:51
[RE: หนังสือพิมพ์ Blick ตีข่าว ไทยขโมยภาพรถไฟสวิสแลนด์มาชวนเชื่อ]
มันคือความผิดของคนออกแบบป้ายที่ไปก็อปรูปรถไฟสวิตฯ มาใช่มั้ย หรือผมมองข้ามอะไรไป
1
0

ไฟล์หมุด 2563.png .jpeg .ai
"Our Expectations for You Were Low But Holy F...!!!"
"Blue Billion-Pound Bottlejobs"
นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 12 Apr 2007
ตอบ: 390
โพสเมื่อ: Wed Oct 03, 2018 17:19
GrayZcale พิมพ์ว่า:
มันคือความผิดของคนออกแบบป้ายที่ไปก็อปรูปรถไฟสวิตฯ มาใช่มั้ย หรือผมมองข้ามอะไรไป  

ใช่ครับ เคสนี้เห็นได้ทั่วไปในงานโฆษณา
แต่ครั้งนี้ผลเสียรุนแรงกว่าที่ควรเพราะถูกนำไปลงหนังสือพิมพ์ต่างประเทศ และภาพที่ถูกใช้ในสื่อโฆษณาเป็นระดับผู้นำประเทศ

ปกติแล้ว หากมีกรณีเช่นนี้
- คนถูกด่าคนแรกก็คือผู้จ้างวานผลิตสื่อไม่ว่าจะเป็นแบรนด์ หรือบริษัทเจ้าของผลงาน (ในกรณีนี้รัฐบาลรับไปก่อน 1 ดอก โดยที่ไม่สนใจว่ารัฐ หรือหมู่บ้านนั้นเป็นผู้ทำ)
- จำเลยที่สองก็หมู่บ้านนั้น เพราะมันแสดงอยู่ในสื่อนั้นด้วยไม่ว่าจะเป็นผู้จัดทำเอง หรือ แค่ออกเงินก็ตาม
ส่วนใหญ่หลังจากเกิดเรื่องก็จะมีการปลดสื่อนั้นทันที และหลังจากแก้แล้วก็ค่อยติดใหม่
ต่อไปผู้จ้างฯ ก็จะไปดำเนินเรื่องเอาผิดกับผู้รับจ้างต่อไป ไม่ว่าจะเลิกจ้างถาวร โดนฟ้อง ฯลฯ
ยกเว้น: ภาพที่มีปัญหาดังกล่าว ผู้จ้างเป็นคนส่งให้และเป็นผู้บังคับให้ใช้ภาพนั้นในสื่อฯ และผู้รับจ้างมีหลักฐานปกป้องตนเองก็จะไม่ผิดครับ

ยังมีเรื่องอื่นอีกเช่นภาพและ font ที่ใช้ในสื่อฯ ถูกลิขสิทธิ์หรือไม่
ภาษีป้ายต้องจ่ายหรือไม่จ่าย...
1
0
ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 54093
โพสเมื่อ: Wed Oct 03, 2018 17:26
มันป้าย บริษัทขายบ้าน ทำเอง ผมก็งง ขายบ้านมันเกี่ยวไรกับรถไฟวะ
0
0
ดาวซัลโวยุโรป
Status:
เข้าร่วม: 01 Jun 2018
ตอบ: 9452
โพสเมื่อ: Wed Oct 03, 2018 18:29
ออกไปวิ่งกลับมา เจอเม้นตรรกะไม่เคยทำงานนักศึกษา คิดถูกแล้วแหละที่ไม่เสวนาต่อ

1
0
ดาวซัลโวโอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 6922
โพสเมื่อ: Wed Oct 03, 2018 18:55
ยาวเลยวุ้ยมู้นี้ เอาจริงๆก็ไม่น่าเอาตรรกะว่าคนอื่นไม่เคยทำงานนักศึกษามาใช้นะ

ทำเเบบนี้มันไม่ได้ช่วยให้อะไรดีขึ้นเลย มีเเต่จะเดือดกันเปล่าๆ
1
0
แข้งลีกเอิง
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 16281
โพสเมื่อ: Wed Oct 03, 2018 19:01
โทรไปถามแค่นั้น อย่างคิดว่ารู้รายละเอียดทั้งหมดสิครับ แถมปลายสายคนตอบนี่อยู่ในตำแหน่งไหน?

ปล ผมไม่เคยทำกิจกรรมนักศึกษา และพอจะเดาออกว่าลุงไม่ผิด ผิดที่คนทำป้ายออกมานะครับ
คุณต้องแยกหน่อย ไม่ใช่จะโทษแต่ฝั่งนี้อย่างเดียว ไม่งั้นตำรวจทำผิดสักคนคงต้องเด้ง ผบตร แล้วล่ะ
แถมลุงเฉ่งกลับได้ด้วย ฐานเลียจนทำให้ประเทศชาติเสียชื่อเสียง
0
0
Do you hear the people sing ?
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 06 Apr 2014
ตอบ: 11192
โพสเมื่อ: Wed Oct 03, 2018 19:02
หนังสือพิมพ์ Blick ตีข่าว ไทยขโมยภาพรถไฟสวิสแลนด์มาชวนเชื่อ
ผมไม่เคยทำงานนักศึกษา เคยแต่ร่วมงานกิจกรรมกับนักศึกษา
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0

กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 26 Mar 2010
ตอบ: 792
โพสเมื่อ: Wed Oct 03, 2018 19:17
[RE]หนังสือพิมพ์ Blick ตีข่าว ไทยขโมยภาพรถไฟสวิสแลนด์มาชวนเชื่อ
โอดะ พิมพ์ว่า:
โทรไปถามแค่นั้น อย่างคิดว่ารู้รายละเอียดทั้งหมดสิครับ แถมปลายสายคนตอบนี่อยู่ในตำแหน่งไหน?

ปล ผมไม่เคยทำกิจกรรมนักศึกษา และพอจะเดาออกว่าลุงไม่ผิด ผิดที่คนทำป้ายออกมานะครับ
คุณต้องแยกหน่อย ไม่ใช่จะโทษแต่ฝั่งนี้อย่างเดียว ไม่งั้นตำรวจทำผิดสักคนคงต้องเด้ง ผบตร แล้วล่ะ
แถมลุงเฉ่งกลับได้ด้วย ฐานเลียจนทำให้ประเทศชาติเสียชื่อเสียง  

+1 ครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
โค้ช T-License
Status:
เข้าร่วม: 01 Dec 2013
ตอบ: 7784
โพสเมื่อ: Wed Oct 03, 2018 22:09
taMoN พิมพ์ว่า:
เอาจริงๆมู้นี้ทำให้ผมรู้มาอย่างนึง

คนใน ss จำนวนมาก ไม่เคยทำกิจกรรม นร.นศ. เลย

ถ้าคนเคยทำกิจกรรมเนี่ย ดูป้ายก็จะโน้มเอียงไปทางอย่างที่ผมโทรถามมา คือรัฐขอเงินสนับสนุน ไม่ใช่หมู่บ้านทำเอง  

ตรรกะไรของคุณครับเนี่ย  

ก็นี่แหละครับ ถ้าเคยทำ ก็คงจะชิน เรื่องขอเงินเอกชน แล้วห้อยข้างล่างแบบนี้  

กิจกรรมนักศึกษามันมีหลายแบบ หลายกิจกรรมก็ไม่ต้องขอเงินเอกชนเพราะมีเงินทุนของคณะอยู่แล้ว
ไม่เห็นจะเมคเซนส์ตรงไหนเลยครับ  

เท่าที่ผมทำมา เงินทุกคณะเนี่ยไม่มีคำว่าพอเลย ขอตลอด

คุณลอกยกตัวอย่างกิจกรรมที่คุณทำมา แล้วก็ไม่ต้องขอเงินข้างนอกก็ได้ครับ  

กิจกรรมเชียร์ ทำป้ายงานรับปริญญา ไปบ้านเด็กกำพร้า คณะผมก็เรี่ยไรกันเองทั้งนั้นนะ

ว่าแต่คุณทำกิจกรรมทุกคณะทุกมหาลัยเลยหรอ ทำไมถึงมั่นใจจัง

ทำที่โรงเรียน + ทำที่มหาลัย+เพื่อนคณะอื่น มหาลัยอื่นครับ

เชียร์เนี่ย มีผู้สนับสนุนทั้งตอนอยู่ รร. และ มหาวิทยาลัย

ป้ายงานรับปริญญาเนี่ย ทำเอง เพราะคณะให้เงินมา (เพราะคุณก็เก็บค่ารับปริญญากับบัณฑิตไปแล้ว)

ไปตามชุมชน ถ้าแค่ไปแล้วบริจาคเงินตัวเองก็เงินตัวเองอยู่แล้ว ถ้าไปไกลๆก็ขอเงินสนับสนุนเหมือนเดิม  

อืมมมม

ไม่ชอบใครก็อย่าทำตัวแบบเค้านะครับ ฝากไว้แค่นี้

ขอบคุณครับ ขอโทษที่ผมเหมารวมครับ  

เห็นคนโดนแบนแล้ว ทำตัวสุภาพทันทีนะ

เอาให้สุดดิ

0
0

ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 11 Feb 2016
ตอบ: 13639
โพสเมื่อ: Wed Oct 03, 2018 23:27
หมดกันสิ่งที่เคยทำมา แกนนำด่าลุง มาพังเพราะเรื่องแค่เนี่ยะนะ เห้อ
0
0
Don't tell mom I'm in Succersuck

ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status: ์Newbie2006-2016
เข้าร่วม: 12 Aug 2016
ตอบ: 29101
โพสเมื่อ: Thu Oct 04, 2018 06:26
ปัญญาอ่อนชิบหาย กิจกรรม นร นศ โลกหมุนรอบตัวสุดๆ
2
0

Fujiwara Takumi Trueno AE 86
ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status: ์Newbie2006-2016
เข้าร่วม: 12 Aug 2016
ตอบ: 29101
โพสเมื่อ: Thu Oct 04, 2018 11:50
shinnsei พิมพ์ว่า:
GrayZcale พิมพ์ว่า:

ใช่ครับ เคสนี้เห็นได้ทั่วไปในงานโฆษณา
แต่ครั้งนี้ผลเสียรุนแรงกว่าที่ควรเพราะถูกนำไปลงหนังสือพิมพ์ต่างประเทศ และภาพที่ถูกใช้ในสื่อโฆษณาเป็นระดับผู้นำประเทศ

ปกติแล้ว หากมีกรณีเช่นนี้
- คนถูกด่าคนแรกก็คือผู้จ้างวานผลิตสื่อไม่ว่าจะเป็นแบรนด์ หรือบริษัทเจ้าของผลงาน (ในกรณีนี้รัฐบาลรับไปก่อน 1 ดอก โดยที่ไม่สนใจว่ารัฐ หรือหมู่บ้านนั้นเป็นผู้ทำ)
- จำเลยที่สองก็หมู่บ้านนั้น เพราะมันแสดงอยู่ในสื่อนั้นด้วยไม่ว่าจะเป็นผู้จัดทำเอง หรือ แค่ออกเงินก็ตาม
ส่วนใหญ่หลังจากเกิดเรื่องก็จะมีการปลดสื่อนั้นทันที และหลังจากแก้แล้วก็ค่อยติดใหม่
ต่อไปผู้จ้างฯ ก็จะไปดำเนินเรื่องเอาผิดกับผู้รับจ้างต่อไป ไม่ว่าจะเลิกจ้างถาวร โดนฟ้อง ฯลฯ
ยกเว้น: ภาพที่มีปัญหาดังกล่าว ผู้จ้างเป็นคนส่งให้และเป็นผู้บังคับให้ใช้ภาพนั้นในสื่อฯ และผู้รับจ้างมีหลักฐานปกป้องตนเองก็จะไม่ผิดครับ

ยังมีเรื่องอื่นอีกเช่นภาพและ font ที่ใช้ในสื่อฯ ถูกลิขสิทธิ์หรือไม่
ภาษีป้ายต้องจ่ายหรือไม่จ่าย...  

พี่ครับ เรื่องฟรอนท์นี้ มีแบบฟรี หรือเปล่าครับ แบบตัวหนังสือธรรมดา หรือว่าทุกแบบ มีลิขสิทธิ์หมดเลย

ปล. ผมเพิ่งรู้นี้แหละเรื่องฟรอนท์
0
0

Fujiwara Takumi Trueno AE 86
ดาวเตะกัลโช่
Status:
เข้าร่วม: 12 Mar 2006
ตอบ: 8065
โพสเมื่อ: Thu Oct 04, 2018 14:18
Arshavin__23 พิมพ์ว่า:
โอดะ พิมพ์ว่า:

+1 ครับ  

+อีก1 ครับ

0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8, 9
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel