ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 12 Aug 2016
ตอบ: 9182
โพสเมื่อ: Tue Jul 10, 2018 21:21
[RE: ทำไมคนที่ช่วยเหลือเด็กถึงไม่ได้รับการยกย่องกว่าที่ควรจะเป็น]
รอบนี้ คนที่ช่วยเหลือได้รับเครดิตมากนะ นึกถึงกันตลอดเวลา
ขนาดว่าพื้นที่ของสิ่งศักดิ์สิทธิ์ ยังถูกปะทะอย่างดุเดือด เช่น คนที่พยายามไปให้เครดิตกับสิ่งศักดิ์สิทธิ์ จะต้องถูกตอบโต้ในแง่มุมใด แง่มุมหนึ่ง (แต่ในแง่ของขวัญกำลังใจก็อีกเรื่องนึงนะ)

ให้ค่าของจขกท. คงหมายถึงว่า ทำไมต้องสนใจ ทำไมต้องเป็นข่าวมากมาย
ก็เพราะคนกลุ่มนี้เขาเดือดร้อนและประสบภัย ในสถานการณ์ที่ยาก(มาก) จนต้องใช้ผู้เชี่ยวชาญมากมาย ความยาก(มาก)ของเคส ยิ่งทำให้ได้รับความสนใจเพิ่มขึ้น ทั้งในแง่ที่ว่าจะช่วยเหลืออย่างไรดี จะแก้ไขสิ่งที่เกิดขึ้นหลังจากนี้อย่างไร

กลุ่มคนที่ประสบภัยเอง ก็มีแง่มุมให้พูดถึง พูดคุยมากมาย ไปยังไง มายังไง รู้สึกยังไง ทำอะไรยังไงกันบ้าง ติดกันเกือบ 2 อาทิตย์ 10 กว่าคน สามารถเป็นกรณีศึกษาได้

สุดท้าย การช่วยเหลือคนตกทุกข์มันเป็นเรื่องที่ผู้คนแชร์ความรู้สึกร่วมกันได้ไม่ยาก แต่สำหรับเมืองไทย ประเด็นนึงที่ยังไม่ค่อยพูดถึง ไม่ค่อยตระหนักกันเท่าไหร่ คือ เรื่องการเยียวยา
แก้ไขล่าสุดโดย Contingency เมื่อ Tue Jul 10, 2018 21:23, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ซุปตาร์ยูโร
Status: Hala Madrid
เข้าร่วม: 01 Jun 2018
ตอบ: 2943
โพสเมื่อ: Tue Jul 10, 2018 21:21
[RE: ทำไมคนที่ช่วยเหลือเด็กถึงไม่ได้รับการยกย่องกว่าที่ควรจะเป็น]
B2W พิมพ์ว่า:
T.LAW พิมพ์ว่า:
ก่อนที่หลายๆคนจะเข้าใจผิดกันไปมากกว่านี้

ผมขอบอกต่อทุกคนเลยนะว่า
ผมไม่ได้บอกว่าไม่ควรช่วย
แต่ผมสงสัยว่าคนที่ช่วยทำไมไม่ได้รับการยกย่องกว่าที่ควรจะเป็น
แต่กลับเป็นคนที่ถูกช่วยแทน  

เดี๋ยวๆ ใครมันไปยกย่องคนถูกช่วยตอนไหน ยังแซวกันเลยว่าออกมาจะโดนก้านมะยม

คนถูกช่วยโดนชมกันทั่วโลก ไปอยู่ไหนมา เข้าคุกคงไม่แปลกอะจริงๆ ไม่รู้อะไรแล้วทึกทักเอาเอง

แล้วเนื้อหาที่พิมพ์ก็ไม่ได้สื่อออกมาแบบนี้เลย  

ถ้าเด็กออกมาแข็งแรงมากพอ จะได้ไปดูฟุตบอลนัดชิง อันนี้เรียกว่าอะไรครับ ผมไม่ได้อิจฉานะ

แต่ควรจะเป็นคนที่ช่วยเหลือรึเปล่าที่ได้สิทธิพิเศษอันนี้  

อันนี้มันเป็นเรื่องที่ฟีฟ่าเขาทำหนังสือเชิญมาครับ ถ้าคุณไม่พอใจฟีฟ่าคุณก็ลองทำหนังสือไปหาฟีฟ่าดูซิครับ
3
0

ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status: ์Newbie2006-2016
ตอบ: 29323
โพสเมื่อ: Tue Jul 10, 2018 21:23
pohihi188 พิมพ์ว่า:
ก่อนที่หลายๆคนจะเข้าใจผิดกันไปมากกว่านี้

ผมขอบอกต่อทุกคนเลยนะว่า
ผมไม่ได้บอกว่าไม่ควรช่วย
แต่ผมสงสัยว่าคนที่ช่วยทำไมไม่ได้รับการยกย่องกว่าที่ควรจะเป็น
แต่กลับเป็นคนที่ถูกช่วยแทน  

ใครยกย่องเด็กกันวะ มีแต่ยกยกคนช่วยทั้งนั้น

ไปอยู่ไหนมา ถึงได้คิดว่ามีคนยกย่องเด็ก

อคติ ของมนุษย์ ไม่สามารถละลายหายไปได้ภายใน 1 ถึง 2 ชม.หรอก

บางทีทั้งชาติ ก็ยังไม่ละลายหายไปเลย

ถ้าเด็กออกมาได้และแข็งแรงมากพอ จะได้ไปดูฟุตบอลโลกรอบชิง อันนี้เรียกว่าอะไรครับ

ผมก็ไม่ใช่คนดีอะไรหรอก แต่ควรเป็นคนช่วยเหลือมั้ยที่ได้ไปดูแทน

เพราะเขาต้องตรากตรำทั้งวี่ทั้งวัน  

เดี๋ยวๆๆ เด็กมันโดนภัยพิบัติเล่นงานนะครับ ส่วนทีมช่วยเหลือ มันเป็นงานของเขาอยู่แล้วครับ

อีกอย่างเขาไม่ได้หวังผลตอบแทนครับ แค่เด็ก และ โคช มีชีวิตรอดออกมา ก็ดีใจและหายเหนื่อยแล้วครับ

แล้วการที่เด็กได้อะไรแบบนั้น แล้วมันแปลกตรงไหนครับ รู้จักคำว่า การเยียวยาหรือเปล่า

แล้วผมจะอธิบายคร่าวๆเพื่อจะได้สะดุ้งอะไรขึ้นมาบ้าง ว่าทำไม FIFA ถึงได้ชวนไปดูบอลโลกนัดชิง

นั้นเป็นเพราะว่า 1. ช่วงนี้กระแสบอลโลก 2. เด็กและโคชเป็นนักฟุตบอล 3. หลายๆคนในนั้นมีคนใส่ชุดทีมชาติในฟุตบอลโลก

แค่นี้ก็น่าจะตอบโจทย์ได้แล้ว ทำไม FIFA ถึงได้ชวนเด็กๆไปดูบอลโลก ฟรีๆ ย้ำว่า ฟรีๆ

ปล. ไม่ควรไปเดือดร้อนเงินของคนอื่นนะครับ FIFA เขายินดีออกเงินเองทุกอย่าง
1
0

Fujiwara Takumi Trueno AE 86
นักเตะท้ายซอย
Status: -#YNWA#-
เข้าร่วม: 13 Mar 2018
ตอบ: 1241
โพสเมื่อ: Tue Jul 10, 2018 21:23
ทำไมหลายๆ คนต้องไปให้ค่ากับเด็ก 13 คน ..

สำหรับผม มองกลุ่มคนพวกนี้เป็นผู้ประสบภัยครับท่าน ไม่ใช่เด็กซนเล่นพิเรนอะไร

คือเขาก็ไปเที่ยวกันปกตินี่ละ แล้วก็ไปในช่วงที่มันยังไปได้

แต่บังเอิญดวงโคตรซวยที่เข้าไปแล้วฝนตกหนัก ตกติดต่อกัน ตกไม่เลิก น้ำก็ท่วมทางกลับ จะกลับก็กลับไม่ได้

คิดว่าก็คงหนีกันไปเรื่อยๆ จนสุดท้าย จะไม่มีที่หนีกันอยู่แล้ว

ผ่านไป วันแล้ววันเล่า ความหิว ความหนาว ความท้อแท้ ความคิดถึง

มันเหมือนแสงที่ปลายอุโมงค์ไม่มีอีกแล้ว สำหรับพวกเด็กๆ

แต่คนที่จุดความหวังของพวกเด็กๆขึ้นมาอีกครั้งผมว่าคือโค้ชเอกผู้ไม่ยอมแพ้ แกนำพาให้เด็กๆมีใจที่สู้ และรอคอยความหวังอันริบหรี่

สุดท้ายก็เกิดเรื่องราวปาฏิหาริย์ขึ้นแบบ.. ไม่สามารถบรรยายออกมาเป็นคำพูดได้

นี่ยังไม่เล่าตอนขาดำน้ำกลับออกมาอีกนะต้องใช้ความกล้าหาญขนาดไหนสำหรับเด็กตัวเล็กๆพวกนี้

นี่คือตัวอย่างของความอดทน อดกลั้น ความหวัง ศรัทธา ความเชื่อ ความสามัคคี

สิ่งที่เกิดขึ้นทั้งหมดมันมีค่ามากๆ เลยนะท่าน คิดให้ดีๆครับ
0
0
## คนถ่อมตนยังไงก็เป็นคน คนหยามคนนั้นไซร้ไร้ความเป็นคน ##
B2W
นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 05 Dec 2015
ตอบ: 6661
ทำไมหลายๆคนต้องไปให้ค่ากับเด็ก 13 คน
l3ergkamp พิมพ์ว่า:
เปลี่ยนหัวกระทู้แล้วหรอ แล้วอะไรที่คุณว่าไม่ได้รับการยกย่องเท่าที่ควรจะเป็นอะ ผมเห็นเขาเสนอข่าวคนช่วยเหลือนี่เยี่ยงวีรบุรุษเลยนะ ผมว่าคุณออกแนวอคติเกินไปอะ คุณก็แค่บอกมาเลยว่าไม่อยากให้เด็กได้รับการเยียวยา ไม่ต้องเบี่ยงประเด็นหรอก  

ผมไม่ได้บอกว่าเด็กไม่ควรได้รับการเยียวยา
ผมไม่ใช่คนใจดำขนาดนั้น
แต่การที่ฟีฟ่าจะให้สิทธิพิเศษเด็กไปดูฟุตบอลโลกรอบชิงเอย

แล้วไหนจะเรื่องการจะให้เด็กได้รับสิทธิพิเศษเข้าไปทดสอบฝีเท้ากับทีมเยาวชนเอย

สิทธิพิเศษพวกนี้มันควรจะเป็นของคนที่ช่วยเหลือมั้ยครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
โพสเมื่อ: Tue Jul 10, 2018 21:26
popoing พิมพ์ว่า:
ปมต. พิมพ์ว่า:
พอเรื้อยเยอะแถ เปลี่ยนหัวมู้ เปลี่ยนความคิด โถว  

ทำไมเวลาผมซื้อหวยไม่ได้อย่างนี้บ้าง  

ลูกพี่ไม่บอก วันนั้นหวยขึ้นรถน้องครับ 113 อะ เต็มๆเลยครับ
2
0

แข้งบุนเดสลีกา
Status: better place is right here with me
ตอบ: 9365
โพสเมื่อ: Tue Jul 10, 2018 21:27
เปลี่ยนหัวมู้ด้วย
0
0

โพสเมื่อ: Tue Jul 10, 2018 21:28
damp พิมพ์ว่า:
ปกติ ไม่ค่อยตอบนะ แต่เคสนี้ สักหน่อยเถอะ

มนุษยธรรม มันเกิดขึ้นกับคน ที่คิดจะช่วยเหลือคนอื่น ช่วยไม่ได้ทางกาย ส่งแรงใจไปช่วยก็ยังดี
แต่ก็มีคนประเภทนึง ที่คิดว่าตนเองเป็น มนุษย์ แต่ความคิดที่จะช่วยคนอื่นไม่มี อย่าว่าแต่ ลงแรงเลยครับ ความคิดยังเป็นลบเลย

กรณีนี้ ไม่มีใคร ยกย่องเด็กหรอกครับ อุบัติเหตุ เกิดได้ทุกที่

ประเทศไทย ยังเกิดสึนามิได้ น้ำยังท่วมกรุงเทพได้ นับประสาอะไร กับน้ำป่ามาเร็วกว่ากำหนด
ธรรมชาติ ไม่มีใครห้ามได้หรอก อยู่ที่ว่า ไม่ถึงคราวเคราะห์ ของท่านเองที่ไปเจอแบบนั้น

นี้สินะ ที่เรียกว่า ไม่พูดมากเจ็บคอ นานๆมาตอบที แล้วตอบแบบมีวุฒิภาวะ สะด้วย
0
0

ผู้ช่วยแมวมอง
Status: We're All Made Here
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 41328
โพสเมื่อ: Tue Jul 10, 2018 21:28
pohihi188 พิมพ์ว่า:
popoing พิมพ์ว่า:
ปมต. พิมพ์ว่า:
พอเรื้อยเยอะแถ เปลี่ยนหัวมู้ เปลี่ยนความคิด โถว  

ทำไมเวลาผมซื้อหวยไม่ได้อย่างนี้บ้าง  

ลูกพี่ไม่บอก วันนั้นหวยขึ้นรถน้องครับ 113 อะ เต็มๆเลยครับ  

ลอย 2000 เก็บตังค์สิ้นเดือน
1
0

ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 23318
โพสเมื่อ: Tue Jul 10, 2018 21:29
นานทีปีหนจะมีเหตุการณ์แบบนี้ซักที
ข่าวก็ขายได้เรื่อยๆ
ผมรู้ว่าท่านเอือมกับข่าวที่ออกมาทุกวันใช่ปะ
0
0
นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 30 Oct 2014
ตอบ: 1985
โพสเมื่อ: Tue Jul 10, 2018 21:29
เอารึยัง มาทันตอน 34 เรื้อน
1
0
ซุปตาร์ยูโร
Status: Hala Madrid
เข้าร่วม: 01 Jun 2018
ตอบ: 2943
โพสเมื่อ: Tue Jul 10, 2018 21:31
l3ergkamp พิมพ์ว่า:
เปลี่ยนหัวกระทู้แล้วหรอ แล้วอะไรที่คุณว่าไม่ได้รับการยกย่องเท่าที่ควรจะเป็นอะ ผมเห็นเขาเสนอข่าวคนช่วยเหลือนี่เยี่ยงวีรบุรุษเลยนะ ผมว่าคุณออกแนวอคติเกินไปอะ คุณก็แค่บอกมาเลยว่าไม่อยากให้เด็กได้รับการเยียวยา ไม่ต้องเบี่ยงประเด็นหรอก  

ผมไม่ได้บอกว่าเด็กไม่ควรได้รับการเยียวยา
ผมไม่ใช่คนใจดำขนาดนั้น
แต่การที่ฟีฟ่าจะให้สิทธิพิเศษเด็กไปดูฟุตบอลโลกรอบชิงเอย

แล้วไหนจะเรื่องการจะให้เด็กได้รับสิทธิพิเศษเข้าไปทดสอบฝีเท้ากับทีมเยาวชนเอย

สิทธิพิเศษพวกนี้มันควรจะเป็นของคนที่ช่วยเหลือมั้ยครับ  

กระทู้แบบคุณนี่ผมเจอทุกวัน คำตอบมันก็อยู่ในเม้นของคุณแล้วไงครับ มันคือการเยียวยาสภาพจิตใจของเด็กๆที่ติดอยู่ในถ้ำ ส่วนไอ้เรื่องรับเด็กเข้าทีมเยาวชนอะไรมันก็เป็นสิทธิของสโมสรเขา มันอาจจะเป็นการ PR สโมสรเขาไปในตัว
1
0

ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 23 Jun 2015
ตอบ: 1105
โพสเมื่อ: Tue Jul 10, 2018 21:31
ถูกแบนแล้ว
[RE]ทำไมคนที่ช่วยเหลือเด็กถึงไม่ได้รับการยกย่องกว่าที่ควรจะเป็น
น้องๆไม่ผิด คนที่ยื่นข้อเสนอเพื่อเยียวยาจิตใจก็ไม่ผิด ส่วนคนที่มองว่าเยียวยาเกินไปหรือเปล่าก็ไม่ผิด คนที่มองว่าทีมช่วยเหลือควรได้รับสิทธิพิเศษแทนก็ไม่ผิดนะ ต่างคนต่างความเห็นแล้วกันครับ เราจะไปให้คนอื่นคิดเหมือนเราทุกคนนั้นยากครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
2
0
โพสเมื่อ: Tue Jul 10, 2018 21:33
โม พิมพ์ว่า:
ถ้าผมกับเพื่อนติดถ้ำ 5-6 คน มันก็ต้องมีคนมาช่วยสิ เพราะเจ้าหน้าที่เค้ารู้ว่ามีคนกำลังเดือดร้อนอันตราย

เค้ามองที่คุณค่าของความเป็นมนุษย์ด้วยกัน มันไม่ได้อยู่ที่จำนวนคนต่อให้มีตาแก่คนนึงเดินหลงถ้ำเข้าไป

แล้วมีจักรยานจอดอยู่หน้าปากถ้ำ ยังไงผมก็ยังเชื่อว่าเจ้าหน้าที่ก็ต้องพยายามเข้าไปช่วย

ผมว่ายน้ำเป็นดำน้ำได้ จบหลักสูตรมาแล้ว มั่นใจว่าต้องไปช่วยลอร์ดโมแน่ๆ ผู้มีพระคุณ
1
0

ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status:
เข้าร่วม: 13 Jun 2009
ตอบ: 52796
โพสเมื่อ: Tue Jul 10, 2018 21:34
[RE: ฟังเพลงของ Grand Funk Railroad กันครับ]
พาไปดูบอลนี่คือยกย่องหรอวะ
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel