ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 05 Dec 2015
ตอบ: 33
โพสเมื่อ: Tue Jul 10, 2018 14:04
[RE: สุขภาพต้องมาก่อน! ส.บอลไทยขอบคุณฟีฟ่าเชิญ “หมูป่า” ชมนัดชิงบอลโลก]
[liverx] พิมพ์ว่า:
meebunza003 พิมพ์ว่า:
ผมละไม่เข้าใจจริงๆเลยยย พวกที่บอกว่าบัตรเชิญนี้สมควรให้
ทีมช่วยเหลือมากกว่าเด็ก บัตรเชิญนี้เด็กไม่สมควรได้
เอาใจเด็กเกินไป ไม่เหมาะสม คือเข้าใจคำว่า การเยียวยาไหมอะ
เยียวยาในที่นี้คือการรักษาสุขภาพจิตใจ
ทางเด็กไม่ได้ร้องขอ เขาให้มาเอง
แล้วคิดว่าทีมช่วยเหลือไม่ได้อะไร ควรได้รับสิ่งตอบแทนมากกว่าเด็กๆ
แล้วสิ่งตอบแทนที่เขาควรได้รับมากกว่า คำว่าขอบคุณจากใจจริง คืออะไรอะ
ได้ตั๋วฟรีดำน้ำนอกอวกาศหรอ นั่งอ่านเม้นบางเม้นแล้วนั่งคิดในใจ
คุณเติบโตมาในครอบครัวแบบไหน นั่งอ่านหลายวันแล้วพวกเม้นแบบอ่านแล้ว
ถอนหายใจอะ

มุมมองผมคือ เด็กคือผู้ประสพภัย มีคนไปช่วยเด็กไว้ได้ ในมุมผมเด็กคือผู้ถูกช่วยเหลือได้ ต้องการอะไรปลอบใจมั้ย ต้องมีอะไรปลอบขวัญมั้ย ผมมองเทียบเคสประสพภัยอื่นๆ ถามว่ามันต่างกันเหรอ คิดว่าไม่แต่ทำไมเด็กติดถ้ำถึงได้รางวัลพวกนี้ ผมมองว่ามันเพราะสื่อและกระแส สิ่งตอบแทนที่เค้าบอกว่าควรได้รับมากกว่าไม่ได้หมายถึง ต้องได้ของมากกว่าเด็กๆ แต่ควรโฟกัสให้กับกลุ่มผู้ช่ายมากกว่าไรงี้มากกว่าครับ ไม่ใช่บัตรดำน้ำไปนอกโลกแบบท่านว่า ปัญหาคือทำไมเราต้องปลอบขวัญผู้ประสพภัยขนาดนี้ต่างหาก เด็กควรได้รับการช่วยเหลือและเยียวยาพอสมควรตามหลักผู้ประสพภัยแค่นั้น เด็กโดนน้ำท่วมอยู่บนชั้นสองเป็นเดือนๆ ได้ถุงยังชีพ เงินเยียวยาน้ำท่วมนิดหน่อย แต่นี้มันไปดูบอลโลก เด็กไม่ผิดหรอก แค่ผมว่าเค้าว่าคนให้มากกว่าว่าควรมองที่เหล่าผู้ช่วยมากกว่า
เอาว่า คนไปช่วยเสียชีวิต อย่างน้อยผมว่าเยียวยาคนไปช่วยที่เสียชีวิตนั้นควรได้มากกว่าสิ่งที่เด็กๆได้ด้วยซ้ำนะ เค้าก็ไม่ได้ร้องขอเหมือนเด็กๆไม่ได้ร้องขอ แต่เค้าคือคนที่ควรโฟกัสเยอะๆมากกว่า ไม่ได้ด่าเด็กแต่ที่ว่าเนี้ยว่าผู้ที่จะให้มากกว่าให้มองให้ถูกจุด  

คือ FIFA เล็งเห็นว่า เด็ก ๆ พวกนี้ใส่ใจและรักฟุตบอล ตรงกับปรัชญา FIFA ที่จะใช้ฟุตบอลเยี่ยวยาสภาพจิตใจ ความทุกข์ความเจ็บปวดของผู้คน FIFA เลยส่งหนังสือเชิญมา ไม่ได้มีอะไรพิเศษ นอกจากมันตรงกับปรัชญาเขา FIFA ผิดอะไรหรอครับ ที่ชวนคนที่ชอบแบบเดียวกับเขา ไปดูสิ่งที่เขาสร้าง ที่เขาจัด ท่านยกตัวอย่างแบบนี้ หมายความว่า ต้องให้ กรมชลประทานส่งหนังสือเชิญเด็กที่ติดอยู่บนหลังคา ไปชมเส้นทางไหลของน้ำ แบบนี้หรอครับ
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน

นักเตะท้ายซอย
Status: Denim31
เข้าร่วม: 18 Sep 2008
ตอบ: 739
โพสเมื่อ: Tue Jul 10, 2018 15:07
[RE]สุขภาพต้องมาก่อน! ส.บอลไทยขอบคุณฟีฟ่าเชิญ “หมูป่า” ชมนัดชิงบอลโลก
robbotor พิมพ์ว่า:
ควรขอบคุณฟีฟ่าแล้วปฏิเสธไปครับ แค่ออกมาได้ก็เป็นรางวัลที่ยิ่งใหญ่แล้วครับ ถ้าจะให้ไปดูบอลจริงๆ ควรจะให้คนที่เข้าไปช่วยเหลือ ได้ไปดู จะดีกว่านะครับ  

คุณถามเด็กๆกับโค้ชแล้วหรือครับ ว่าเค้าไม่อยากไปอะ การไปดูบอลโลกมันก็เป็นการเยียวยาสุขภาพจิตเหมือนกัน
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0

The kop since spice boys (1997)
Mcmanaman Fowler Redknapp
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 14 Jan 2007
ตอบ: 474
โพสเมื่อ: Tue Jul 10, 2018 15:36
[RE]สุขภาพต้องมาก่อน! ส.บอลไทยขอบคุณฟีฟ่าเชิญ “หมูป่า” ชมนัดชิงบอลโลก
ยิ่งในเฟสบอกอยากไปติดถ้ำแทนจะได้ดูนัดชิง กุละเพลีย
1
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 12 Nov 2006
ตอบ: 7241
โพสเมื่อ: Tue Jul 10, 2018 16:17
[RE: สุขภาพต้องมาก่อน! ส.บอลไทยขอบคุณฟีฟ่าเชิญ “หมูป่า” ชมนัดชิงบอลโลก]
tchanthorn พิมพ์ว่า:
ยิ่งในเฟสบอกอยากไปติดถ้ำแทนจะได้ดูนัดชิง กุละเพลีย  

คนพวกนี้ผมก็อยากให้มันไปติดถ้ำเหมือนกันนะ จะได้แช่งให้มันแห้งตายอยู่ในนั้นแหละ
0
0
อวาตาร์&ลายเซ็นต์ผิดกฏ
Status:
เข้าร่วม: 10 Jan 2011
ตอบ: 7346
โพสเมื่อ: Tue Jul 10, 2018 16:24
ฟีฟ่า ไม่ได้ดูในเรื่องผิดหรือถูก เขาทำในเรื่องฟุตบอลล้วนๆเลย ไม่ได้เกี่ยวอะไรกับอย่างอื่น

เหตุผลง่ายๆ คือ ฟุตบอล เด็กๆที่ติดถ้ำมีใจรักฟุตบอล ร่างกายแข็งแกร่งก็เพราะเล่นฟุตบอล

การที่ฟีฟ่าจะให้รางวัลนิดๆน้อยๆ ไม่ใช่เรื่องแปลกอะไรเลย เขาจะให้รางวัลขอทานที่ใจรักฟุตบอล

ก็ยังได้เลยครับ มันไม่ได้ซับซ้อนอะไรเลย เหตุผลหลักๆที่ฟีฟ่าให้ คือ ฟุตบอล เท่านั้น
3
0
นักเตะหมู่บ้าน
Status: Hello
เข้าร่วม: 17 Nov 2009
ตอบ: 1078
โพสเมื่อ: Tue Jul 10, 2018 16:43
ฟีฟ่ามีน้ำใจเชิญมา แต่สถานการณ์เปลี่ยนไป มีอดีตซีลตายเพราะพยายามช่วยเด็กๆ ดังนั้นการออกไปจึงเป็นเรื่องไม่เหมาะสม
0
0
แขวนสตั๊ด
Status: ลูกพี่เฉิน ติ่ง พี่ตู้..
เข้าร่วม: 13 May 2007
ตอบ: 16099
โพสเมื่อ: Tue Jul 10, 2018 17:06
Fifa ทำแบบนี้่ก็ไม่แปลกหลอกเพราะเขาพยายามทำให้ฟุตบอล ไม่ใช่แค่เฉพาะกีฬาแต่เป็นการช่วยเหลือ แรงพลักดัน เป็นพลัง เป็นอย่างอื่นอีกมากมายเพราะมันเป็นเรื่องของฟุตบอลล้วน ๆ ลองเด็กกลุ่มนี้เป็น เด็กแว้น Fifa คงไม่เชิญไปดูบอลโลกหลอก

0
0
Milet..
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 06 Apr 2017
ตอบ: 1382
โพสเมื่อ: Tue Jul 10, 2018 17:34
ถูกแบนแล้ว
เรื่องฟุตบอลล้วนๆเลยครับ หลายคนพยายามโยงให้เป็นเรื่องอื่น ซีลตายแยกให้ออกนะครับ

ส่วนตัวผมมองว่าเด็กไม่ได้ผิดแค่ซวย แล้วมาเจอคนในสังคมซ้ำเติมอีก มาตัดสินว่าเขาไม่ควรได้ไปอีก

คาดหวังอะไรจากเด็กอายุแค่นั้นครับ แค่ติดอยู่แล้วรอดมาได้ก็ดีแค่ไหนแล้ว ส่วนเรื่องผู้ประสบภัยมันไม่เกี่ยวกันครับ fifa เชิญแค่เด็ก 13 คน
1
0
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 1208
โพสเมื่อ: Tue Jul 10, 2018 17:39
คนไทยด้วยกันแท้ๆ ที่สร้างแต่เรื่องดราม่า ไม่รู้ว่าอิจฉาหรืออะไร
คุณที่ว่าแล้วคนช่วยเหลือไม่ได้อะไรเลยหรือ แบบนี้คือดูถูกคนช่วยเหลือเหมือนกัน เขาได้ความภาคภูมิใจที่ช่วยเหลือน้องๆได้ โดยไม่ได้หวังผลตอบแทน ส่วนเด็กนั้นได้รับการเยียวยาเนื่องจากมีผู้มอบให้ เด็กๆไม่ได้ออกสื่อเรียกร้อง เปิดใจกว้างๆ อย่าเอาความคิดตัวเองไปใส่คนอื่นให้มาก แล้วคุณๆจะอยู่อย่างมีความสุข
1
0
ARGENTINA 1994 BLACKBURN ROVERS 1995
ACF Fiorentina 1996 FC BARCELONA 2004 PORT FC 2014
นักบอลถ้วย ข.
Status: ชีวิตหลังเกษียณของหลุยส์...
เข้าร่วม: 28 Mar 2010
ตอบ: 2818
โพสเมื่อ: Tue Jul 10, 2018 18:30
ข่อยละเพลียนำหมู่เจ้า​
0
0
นักเตะเทศบาล
Status: SS Data Scientist
เข้าร่วม: 14 May 2006
ตอบ: 2570
โพสเมื่อ: Tue Jul 10, 2018 18:50
เห้ออ.. อ่านมาหลายกระทู้ละ ทำไมบางคนใจแคบกันจัง เรื่องของตัวเองก็ไม่ใช่
ส่วนใหญ่นั่งกู้ภัยอยู่หน้าจอทั้งนั้นแท้ๆ (รวมผมด้วยแหละ)

น่าจะทำเฉยๆไป หรือยินดีไปด้วยกับเด็กๆ ที่มีเรื่องดีเข้ามา หลังจากเจอเรื่องร้ายๆ
ลองนึกถึง ตัวคุณเองถ้ารู้ว่าโชคดีจะได้ไปดูบอลโลกฟรี แต่โดนชาวเน็ตเตะตัดขาจนอดไป
มันจะห่อเหี่ยวขนาดไหน

ปล. ให้ผมไปติดถ้ำมืดๆ ขับถ่ายก็ลำบาก อดข้าว ไปสิบวัน และตอนออกมาต้องเสี่ยงตาย แถมทำคนอื่นเดือดร้อนกันหมด(โคตรละอายเลย) ผมไม่เอาด้วยหรอก
0
0
นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 14 Feb 2014
ตอบ: 2630
โพสเมื่อ: Wed Jul 11, 2018 08:45
robbotor พิมพ์ว่า:
ควรขอบคุณฟีฟ่าแล้วปฏิเสธไปครับ แค่ออกมาได้ก็เป็นรางวัลที่ยิ่งใหญ่แล้วครับ ถ้าจะให้ไปดูบอลจริงๆ ควรจะให้คนที่เข้าไปช่วยเหลือ ได้ไปดู จะดีกว่านะครับ  

ผมแอบเหนด้วยนะ เรื่องให้ทีมที่ช่วยไปดู แต่ไม่ใช่เพราะน้องๆไม่ควรได้ไปดูนะ แต่เพราะควรจะรักษาตัวเองให้หายดีก่อน
เยียวยาเด็กอะเข้าใจนะ แต่เดวสภาพน้องๆตอนนี้ กับคำเชิญฟีฟ่าที่เชิญให้ไปดูบอลโลกรอบชิง จะยังให้เด็กไปอีกหรอ ร่างกายไม่สำคัญกว่าหรอ ถ้าเออ แข็งแรงแล้วใครมาเชิญแมนยูมาเชิญไปดู ตอนนั้นไป ยังไม่ว่า แต่ถ้าจะไปรอบชิงบอลโลก ผมว่าไม่ควรไปนะ นอนรักษาตัวให้ดีก่อน แล้วให้ทีมกู้ภัยไปดีกว่า
แก้ไขล่าสุดโดย Manuel Neuer เมื่อ Wed Jul 11, 2018 08:47, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel