ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 20 Apr 2010
ตอบ: 4725
โพสเมื่อ: Wed Jun 06, 2018 17:05
[RE: คุณคิดว่า การเลือกตั้งครั้งต่อไป ประชาธิปัตย์ กับ เพื่อไทย ใครจะชนะ]
เพื่อไทยมันคุมหัวคะแนนท้องถิ่นได้อยู่หมัด คุมยังไงก็เงินแหละไม่ว่าทาางตรงทางอ้อม พอคุมผู้กว้างขวางท้องถิ่นได้ก็ได้เป็นหัวคะแนน ชาวบ้านบบ้านเราโง่ๆเยอะตามตรงเลย ไม่มีความรู้ก็เชื่อพวกหัวคะแนน เชื่อความคุ้นเคยมากกว่านโยบาย

ที่เห็นเพื่อไทยซื้อเสียงมากกว่า เพราะหัวคะแนนก็คือพวกนักเลง ก็ใช้วิธีง่ายๆแบบไทยๆ ชาวบ้านก็โง่ พอดีโอเคได้เสียงมาง่ายๆ

เพื่อไทยหนักกว่าที่เห็นชัดคือจ่าประสิทธิ์เข้ามานั่งในสภาได้เนี่ย 555 เข้าใจว่าปชปก็มีนักเลงแหละ แต่คนอย่างจ่าประสิทธิ์เมิงเข้ามาได้ยังไง

ปัญหาการเมืองไทยตอนนี้คือ ชาวบ้านไม่มีความรู้เลือกนักเลง ไม่สนนโยบายคนไหนให้เงิน พาเที่ยวก็เลือกคนนั้น ส่วนใหญ่เงินหนาก็ได้ไปแล้วค่อยกลับมาขุดทองกัน

เห็นคนด่าว่าคสช.ร่างรัฐธรรมนูญเพื่อตัวเองไม่โดนแก้แค้น และให้ตัวเองได้เปรียบสุดๆ มองอีกด้านคือคสช.บอกว่าคนไทยส่วนใหญ่เรามันโง่ ไม่สนนโยบายอะไรหรอก เดี๋ยวเลือกตั้งก็ได้พวกเดิมๆ วนไปเรื่อยๆ ทำชาติเสียหาย ซึ่งถ้าคสช.มันบริสุทธิ์ สะอาดหมดจด กล้าปฏิรูปตำรวจ ทหาร ราชการจริงๆ มันก็ไม่มีคนด่าแบบนี้หรอก มีอาวุธม.44 ตีบวก10 แต่เอาไปใช้เรื่องปัญญาอ่อน ไม่ได้แก้ปัญหาที่ราก ถ้าแก้ปัญหาที่รากก็คือเล่นงานรุ่นพี่ รุ่นน้องตัวเอง

เอวังประเทศไทย รออีก50ปีไม่รู้จะออกจากลูปได้มั้ย
2
1
หากโดน 39 เรื้อน จะถูกแบน
P42
อวาตาร์&ลายเซ็นต์ผิดกฏ
Status:
เข้าร่วม: 19 Nov 2008
ตอบ: 4047
โพสเมื่อ: Wed Jun 06, 2018 17:07
[RE: คุณคิดว่า การเลือกตั้งครั้งต่อไป ประชาธิปัตย์ กับ เพื่อไทย ใครจะชนะ]
เอาที่ตอบในเม้นนี่ดพื่อไทยก็เกิน50%แล้วนะ แย่จริงๆพวกนี้โดนซื้อเสียงกันแน่นอน
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 5906
โพสเมื่อ: Wed Jun 06, 2018 17:12
ถูกแบนแล้ว
คุณคิดว่า การเลือกตั้งครั้งต่อไป ประชาธิปัตย์ กับ เพื่อไทย ใครจะชนะ
RachainTK พิมพ์ว่า:
gazebosky พิมพ์ว่า:
ผมว่ายังไง พท. ก็ได้คะแนนเสียงมาเป็นที่ 1 เหมือนเดิม ส่วน ปชป. ก็จะแพ้อีกตามเคย

ที่น่าสนใจคือ พรรคอนาคตใหม่นี่แหละ  

และเดี๋ยวก็มีม็อปสีใหม่เกิดขึ้น รอบนี้อาจจะใช้ขลุ่ยแทน เพราะนกหวีดมันหนวกหู

เสร็จแล้วพี่ทหารก็จะมายึดอำนาจใหม่ วนลูป

คนที่เคยเป็นม็อบก็จะพูดว่า ผมเลิกยุ่งการเมืองแล้วครับ  

ผมว่าม็อบจะไม่อยู่จนโดนยึดอำนาจแน่ๆ เพราะตอนนี้ทั้งประเทศ "เข็ด" แล้ว

โดนยึดทีเจ็บตัวทุกฝ่าย มาแล้วหนักขนาดไหนคนรู้กันทั่ว TT
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status:
ตอบ: 54092
โพสเมื่อ: Wed Jun 06, 2018 17:16
[RE]คุณคิดว่า การเลือกตั้งครั้งต่อไป ประชาธิปัตย์ กับ เพื่อไทย ใครจะชนะ
สมัยนี้ยังมีซื้อเสียงอีกเหรอ มันไม่เหมือนสมัยก่อนแล้ว ใครซื้อเสียงโครตโง่ เก็บหลักฐานกันง่ายๆเลย ถ่ายคลิปเอย อัดเสียงเอย โดนยุบพรรคเปล่าๆ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 11 Feb 2017
ตอบ: 1757
โพสเมื่อ: Wed Jun 06, 2018 17:17
ถูกแบนแล้ว
[RE]คุณคิดว่า การเลือกตั้งครั้งต่อไป ประชาธิปัตย์ กับ เพื่อไทย ใครจะชนะ
Lincoln6Echo พิมพ์ว่า:
eatsleep พิมพ์ว่า:
เพื่อไทยมาเเน่นอน เเต่เกินครึ่งมาจากซื้อเสียงทั้งนั้น

จะบอกว่ามาจากประชาธิปไตยก็พูดได้ไม่เต็มปากอีก

ทางที่ดีขอพรรคใหม่ๆเหอะ ไม่เอาสองพรรคนี้เเล้ว  

ยังมีคนคิดว่าการซื้อเสียงมีผลต่อพฤติกรรมและการตัดสินใจเลือกตั้งของประชาชนอยู่อีกหรอ

คำถามที่ใช้ในการวิจัยข้อหนึ่งคือ "ท่านรู้สึกว่าการรับเงิน ผลประโยชน์ หรือ ค่าตอบแทน เป็นสิ่งผูกมัดให้ท่านต้องเลือกผู้สมัครหรือไม่?" ผลทั้งประเทศ ตอบ ต้องเลือก 10.1% ที่เหลือ ตอบไม่ต้องเลือก
นี่คือคำถามจากงานวิจัยของ อ.สิริพรรณ นกสวน สวัสดี จากคณะรัฐศาสตร์ จุฬาฯ คำถามนี้บอกเราว่า มีแค่10คนจากก100คนที่เลือกผู้แทนคนที่จ่ายเงินให้ ดังนั้นถ้าเทียบในสเกลที่เยอะขึ้นเช่นในภาคใต้ พรรคที่มาเป็นอันดับหนึ่งในทุกเขต ชนะพรรคอันดับ 2 ด้วยคะแนนล้นหลาม เกิน 10,000 เสียง บางเขตชนะกันเกิน 80,000 คะแนนการชนะกันด้วยคะแนนเสียงจำนวนมากเช่นนี้ ชี้ว่าเงินและการซื้อเสียงไม่น่าจะเป็นปัจจัยหลักในชัยชนะ เพราะแสดงว่าคนเลือกเพราะชอบพรรค ชอบเพราะนโยบาย หรือในกรณีที่มีการจ่ายจริง คุณคิดว่านักการเมืองจะเปย์ไม่อั้น ทุ่มหมดน่าตักหรอ ระบบการเลือกตั้งมันไม่การันตีนะครับว่าคุณ all in แล้วคุณจะชนะหรือจะไม่มีคนสู้ราคา

ประเด็นต่อมา ข้อค้นพบในหลายพื้นที่คือ มีการใช้เงินจำนวนมาก แต่ผู้สมัครที่ใช้เงินมหาศาลกลับไม่ชนะ การศึกษาพบว่าปัจจัยสำคัญที่มีอิทธิพลต่อการตัดสินใจเลือกตั้งของประชาชนส่วนใหญ่ ได้แก่ พรรคการเมือง นโยบาย และความต้องการตอบสนองผลประโยชน์และความคาดหวังของตน
จะเห็นได้ว่าปัจจัยที่สำคัญในการตัดสินใจของประชาชนคือนโยบายของพรรคการเมืองครับ ถ้าคุณอยากเป็นผู้ถูกเลือกคุณต้องออกนโยบายสร้างแคมเปญที่มันโดนใจผู้บริโภค

นโยบายรถคันเเรกถามจริงชอบกันเหรอครับ

ทุกวันนี้รถติด เสียเวลา คนติดหนี้เเบงค์

ก็เพราะนโยบายดึงดูดเเต่ไร้ซึ่งมาตรการรองรับ งี้ไงปัญหาเลยบานปลาย สุดท้ายคนเลือกไปเเล้ว ก็ได้เเต่ยอมรับผลการตัดสินนั้น

เเต่ถามว่าผิดไม๊ ก็ไม่ผิดหรอกครับ เเต่นโยบายมันเเก้ปัญหาบ้านเมืองจริงๆหรือเปล่า เช่นลดความเหลื่อมล้ำทั้งสังคม การกระจายรายได้ การพัฒนาการศึกษาให้คนมีความสามารถวิเคราห์เเยกเเยะสิ่งไหนควรไม่ควร

ตราบใดที่ช่องว่างคนจน-รวย อย่างห่างกันขนาดนี้ ปัญหาการเมืองไม่จบเเน่นอน เผลอๆวนลูปอีก 10-20 ปี

เรื่องนี้พูดกันยาวไม่จบ ขอตัดบทก่อนละกันครับ กลัวสุสานเหมือน จขกม เหลือเกิน

ส่วน คห ของคุณ 26250 ตอบสิ่งที่ผมกำลังจะสื่อได้หมดเลยครับ ผมเเค่พิมพ์สิ่งที่ผมเห็นมาเท่านั้นเอง เเละบางที่มันก็เป็นอย่างนั้นจริงๆ
แก้ไขล่าสุดโดย eatsleep เมื่อ Wed Jun 06, 2018 17:20, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
นักบอลถ้วย ค.
Status:
ตอบ: 7978
โพสเมื่อ: Wed Jun 06, 2018 17:41
eatsleep พิมพ์ว่า:
เพื่อไทยมาเเน่นอน เเต่เกินครึ่งมาจากซื้อเสียงทั้งนั้น

จะบอกว่ามาจากประชาธิปไตยก็พูดได้ไม่เต็มปากอีก

ทางที่ดีขอพรรคใหม่ๆเหอะ ไม่เอาสองพรรคนี้เเล้ว  

ชนะเพราะคนชอบทักกี้ล้วนๆ เรื่องเงินซื้อนี่เป็นปัจจัยรองเลยครับ

แล้วบอกเลยเรื่องซื้อเสียงมีกันทุกพรรคแต่สุดท้ายคนก็เลือกคนที่เขาชอบอยู่ดี
3
0
"มึงไม่เอารัฐประหารแล้วจะเอาอะไร เพื่อไทยหรออีสัส."

ผู้เยี่ยมชม
Status:
: 0 ใบ : 1 ใบ
เข้าร่วม: 10 Jan 2011
ตอบ: 14255
โพสเมื่อ: Wed Jun 06, 2018 17:50
ถูกแบนแล้ว
ณ ตอนนี้ยังคงไม่ออกเสียง ไม่มีพรรคไหนน่าเลือก มีแต่พวกกลับกรอก สนใจแต่ผลประโยชน์ตัวเอง

อยากได้ผู้แทนที่เป็นผู้แทนจริงๆ

NOOMID พิมพ์ว่า:
สมัยนี้ยังมีซื้อเสียงอีกเหรอ มันไม่เหมือนสมัยก่อนแล้ว ใครซื้อเสียงโครตโง่ เก็บหลักฐานกันง่ายๆเลย ถ่ายคลิปเอย อัดเสียงเอย โดนยุบพรรคเปล่าๆ  

ไม่มีสิแปลก คนตามบ้านนอก คิดลองไปถามเขาสิ เลือกคนที่เลือกเพราะอะไร?

นโยบาย? หรือชอบหัวหน้า? คนยังงมงายกับผี สาง นางไม้ คนทรง

ประชาธิปไตยไทยไม่ต่างไรกับเขมร
แก้ไขล่าสุดโดย Stratos เมื่อ Wed Jun 06, 2018 17:52, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status: ลูกเขย มูริญโญ่
เข้าร่วม: 08 Oct 2013
ตอบ: 5116
โพสเมื่อ: Wed Jun 06, 2018 17:55
คุณคิดว่า การเลือกตั้งครั้งต่อไป ประชาธิปัตย์ กับ เพื่อไทย ใครจะชนะ
เห็นว่าไม่ดีกันทุกฝั่งอะนะ

ตั้งแต่กรรมการ ยันอีกหลายๆฝ่าย

รวมถึงที่เป็นทุกวันนี้

ก็เลยเลิกคิดเรื่องพวกนี้ไปละ

ยังไงเราก็มีสิทธิ์คนละ 1 คะแนนอยู่แล้วหนิเนอะ

แล้วจะเถียงกันเพื่อออออ!!!!!

มีคะแนนเท่ากันโว้ยย

เรื่องการเมืองไทยเป็นอะไรที่เลอะเทอะอันดับต้นๆของชีวิตผมอ่ะ

ที่บ่นกัน คนนั้นไม่ดีคนนี้ไม่ดี ก็ยังอยู่กันได้ บ่นกันไปเรื่อยอ่ะ ไม่เห็นมีใคร ทนไม่ได้แล้วฆ่าตัวตายเพราะการเมืองเลย

ส่วนถ้ามีคนฆ่าตัวตายไปแล้วเค้าก็ฆ่า 1 เสียงของเค้าไป เท่านั้นเอง

สุดท้ายนี้ ผมเห็นด้วยกันคำโบราณว่า ศาสนา การเมือง เป็นเรื่องที่ไม่ควรคุย
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0

via GIPHY

ยินดีเป็นเพื่อนและแลกเปลี่ยนทัศนะกับทุกคนทุกทีมนะครับ แอดมาได้เลยครับ
ส่วนตัวเป็นติ่งพ่อมู เชียร์แมนยู และ ชอบบิลเบา
yrx
นักเตะหมู่บ้าน
Status: หย่าร้าง
เข้าร่วม: 05 Dec 2015
ตอบ: 1376
โพสเมื่อ: Wed Jun 06, 2018 18:06
เมื่อไหร่เด็กไทยเก่งๆจะอยากเป็นนักการเมืองเยอะๆ อาชีพเท่ออก ได้ทำเพื่อชาติเต็มๆ ไปเป็นหมอกันซะหมด
0
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 06 Apr 2014
ตอบ: 4214
โพสเมื่อ: Wed Jun 06, 2018 19:43
ถูกแบนแล้ว
ซื้อทั้งจักรวาล จ่ายติ๊ดเดียว...

นึกถึงมุกนี้เลย

เอะอะหาว่าซื้อตลอด
1
0
ดาวเตะลา ลีกา
Status:
เข้าร่วม: 15 Sep 2005
ตอบ: 15800
โพสเมื่อ: Wed Jun 06, 2018 19:58
ถ้ามีแค่ 2 พรรคนี้ ยังไงเพื่อไทยก็ได้คะแนนเสียงมากกว่าประชาธิปัตย์และได้เป็นรัฐบาลแน่ๆ

แต่พอมีหลายพรรค เพื่อไทยก็ยังคงชนะประธิปัตย์อีกนั่นแหละ แต่จะได้เป็นรัฐบาลไหม

นั่นอีกเรื่อง

0
0
แข้งลีกเอิง
Status:
เข้าร่วม: 06 Sep 2013
ตอบ: 9756
โพสเมื่อ: Wed Jun 06, 2018 20:47
แม้วซื้อกาแล็กซีนี้ไปสะละ 555 น้ำท่วม น้ำไม่ไหล น้ำมันหมด แม้วอยู่เบื้องหลังแน่นอน
0
0
SPx
นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2015
ตอบ: 6473
โพสเมื่อ: Wed Jun 06, 2018 21:44
ไม่เอาทั้งเพื่อไทย ปชป และยิ่งไม่เอาหนักสุดคือทหารได้ไหมครับ
1
0
อบรมขอไลเซนส์
Status: แฟนโมบาย
เข้าร่วม: 01 Jun 2018
ตอบ: 15718
โพสเมื่อ: Thu Jun 07, 2018 01:00
แหม่ยังไม่ทันจะได้เลือกเลย ติ่งก็ตีกันละ ทหารก็ยิ้มเลยอ่าดิ
0
0

ดาวเตะกัลโช่
Status:
เข้าร่วม: 11 Jan 2011
ตอบ: 18415
โพสเมื่อ: Thu Jun 07, 2018 06:11
0
0

ได้

ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel