15 May 2018 01:50 AM by MEGITSAMA
เดเอฟเบแถลงไม่เห็นด้วย"โอซิล,กุนโดกัน"ชักภาพกับผู้นำตุรกี

สมาคมฟุตบอลเยอรมนี(DFB) ออกแถลงการณ์ไม่เห็นด้วยกับกับการที่เมซุต โอซิล และ อิลคาย กุนโดกัน ร่วมถ่ายรูปกับเรเซป ทายยิป เออร์โดกัน ประธานาธิบดีของประเทศตุรกี

เมื่อสุดสัปดาห์ที่ผ่านมาเออร์โดกันอยู่ระหว่างการเดินทางเยือนประเทศอังกฤษ ก่อนจะมีภาพเขาร่วมถ่ายรูปกับโอซิล,กุนโดกัน และเชงค์ โทซุน สามนักเตะเชื้อสายตุรกีที่ค้าแข้งในลีกอังกฤษ

เรื่องดังกล่าวสร้างความไม่พอใจให้กับทาง DFB จนประธานอย่างเรนาร์ด กรินเดล ต้องออกแถลงการณ์ว่า "แน่นอนว่าเดเอฟเบเคารพกรณีพิเศษแบบนี้ของผู้เล่นของเราที่มีภูมิหลังการย้ายถิ่นฐาน"

"แต่ฟุตบอลและเดเอฟเบนั้นมีคุณค่าในแบบที่มิสเตอร์.เออร์โดกัน นั้นยังไม่ได้รับความเคารพเพียงพอ ฉะนั้นมันไม่ใช่เรื่องที่ดีที่ทีมชาติของเราปล่อยให้ตนเองถูกใช้ประโยชน์เพื่อแคมเปญการเลือกตั้งของเขา ชัดเจนว่ามันไม่ได้ช่วยอะไรในสิ่งที่เดเอฟเบพยายามทำเลย"

ด้านโอลิเวอร์ เบียร์โฮฟ ที่เป็นฝ่ายประสานงานของเดเอฟเบ กล่าวว่า "แน่นอนว่าผมไม่สงสัยในความมุ่งมั่นของเมซุตกับอิลคายในการเล่นให้ทีมชาติเยอรมนี"

"พวกเขาไม่ทราบถึงการแสดงออกทางสัญลักษณ์ของรูปนี้ แต่เราจะยอมรับมันไม่ได้ และเราจะคุยเรื่องนี้กับนักเตะ"

เออร์โดกันนั้นมีภาพลักษณ์ที่ไม่สวยในเวทีโลก เขาเคยถูกวิจารณ์หลังจากสั่งสลายการชุมนุมของผู้ชุมนุมที่ลุกขึ้นมาต่อต้านเขา

นอกจากนี้ยังเคยวิจารณ์การเมืองเยอรมนี และเคยสั่งคุมขังนักข่าวชาวเยอรมนีด้วย

=================================
ติดตาม SoccerSuck ใน Facebook ที่: https://www.facebook.com/soccersuck01
เข้าร่วม: 08 Aug 2009
ตอบ: 27331
โพสเมื่อ: Tue May 15, 2018 2:03 am
[RE: เดเอฟเบแถลงไม่เห็นด้วย"โอซิล,กุนโดกัน"ชักภาพกับผู้นำตุรกี]
Modern Hitler เลยนะนั่น
ผิดหวังกับโอซิลนิดๆ แต่อย่างว่า เลือดข้นกว่าน้ำ
0
0
GYGEE​ : GALLERY&VIDEO
https://m.facebook.com/official.rabbit48/
-------------------------------------
【MV Full】Warota People / BNK48 / My Center
https://www.youtube.com/v/bTBPXxIPSfw
เข้าร่วม: 10 Dec 2006
ตอบ: 6289
โพสเมื่อ: Tue May 15, 2018 2:06 am
[RE]เดเอฟเบแถลงไม่เห็นด้วย"โอซิล,กุนโดกัน"ชักภาพกับผู้นำตุรกี
คืองง มีอะไรกัน
0
0
อาร์เซนอลเข้าสายเลือด ไม่ว่าสำเร็จรึล้มเหลว...
เข้าร่วม: 14 Aug 2008
ตอบ: 12999
โพสเมื่อ: Tue May 15, 2018 2:21 am
[RE: เดเอฟเบแถลงไม่เห็นด้วย"โอซิล,กุนโดกัน"ชักภาพกับผู้นำตุรกี]
เรื่องกับการเมืองคงเป็นเรื่องละเอียดอ่อน ก็ตักเตือนกันไปตามที่เดเอฟเบจะเห็นสมควรแล้วกัน
0
0
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 4746
โพสเมื่อ: Tue May 15, 2018 2:37 am
[RE]เดเอฟเบแถลงไม่เห็นด้วย"โอซิล,กุนโดกัน"ชักภาพกับผู้นำตุรกี
Jedi_Knight พิมพ์ว่า:
คืองง มีอะไรกัน  
อารมประมานว่าประธานาธิบดีของตุรีใช้ประโยชน์ในการหาเสียง การที่นักบอลมาถ่ายรูปด้วยก็เหมือนเปนการสร้างเครดิต แต่สมาคมบอลเยอรมันก็บอกว่าไม่ควรนะ เพราะนักเตะพวกนี้เล่นให้เยอรมัน แต่โอซิลกุนโดกันน่าจะมีเชื้อตุรกีอยู่เลยคงไม่ได้คิดว่าทำแบบนี้ สมาคมเยอรมันจะคิดอย่างไร

อันนี้ที่ผมเข้าใจนะ
เข้าร่วม: 12 Aug 2016
ตอบ: 27920
โพสเมื่อ: Tue May 15, 2018 3:14 am
Trubisky พิมพ์ว่า:
ผิดหวังกับโอซิลนิดๆ แต่อย่างว่า เลือดข้นกว่าน้ำ  

ผมนึกว่าโอซิลมีเชื้อยิว เข้าใจผิดมาตลอดเลยแหะ
0
0

Fujiwara Takumi Trueno AE 86
เข้าร่วม: 05 Jul 2007
ตอบ: 288
โพสเมื่อ: Tue May 15, 2018 5:55 am
ขาดเอมเร่ ชานนะ
0
0
Liverpool is in my life.
เข้าร่วม: 23 May 2010
ตอบ: 1809
โพสเมื่อ: Tue May 15, 2018 6:32 am
german born ทุกรายเลยนะนั่น.แต่ tocun ชุดใหญ่ไปเล่นให้เติร์ก. ชุดเล็กแต่ก่อนยังเห็นเล่นให้เจอมานอยู่เลย
เข้าร่วม: 23 Jun 2009
ตอบ: 1235
โพสเมื่อ: Tue May 15, 2018 7:53 am
Ozil เป็นเติร์กเต็มตัวนะครับ เผื่อใครไม่ทราบ
0
0
เข้าร่วม: 06 Apr 2014
ตอบ: 3187
โพสเมื่อ: Tue May 15, 2018 9:12 am
มันมีการเมืองมาเกี่ยว ยังไงๆ เดเอฟเบ ก็ต้องเตือนครับ นักกีฬา จะถูกใช้เปนเครื่องมือไม่ได้
เข้าร่วม: 01 Sep 2017
ตอบ: 1060
โพสเมื่อ: Tue May 15, 2018 4:00 pm
pohihi188 พิมพ์ว่า:
Trubisky พิมพ์ว่า:

ผมนึกว่าโอซิลมีเชื้อยิว เข้าใจผิดมาตลอดเลยแหะ  

เติร์กทั้งตัวเลยครับรายนี้ เมกกะก็ไปมาแล้ว
เข้าร่วม: 05 Oct 2009
ตอบ: 994
โพสเมื่อ: Tue May 15, 2018 4:58 pm
khaomao พิมพ์ว่า:
Ozil เป็นเติร์กเต็มตัวนะครับ เผื่อใครไม่ทราบ  

ขอสอบถามคำว่าเติร์กเต็มตัวหน่อยครับ (ไม่ได้กวนตีนหรือหาเรื่องอะไรนะครับ)

แต่ผมเห็นในประวัติเกิดที่เยอรมัน คำว่าเติร์กเต็มตัวของคุณคือ พ่อแม่ปู่ย่าตายาย เป็นตุรกีทั้งหมดแบบนี้ปะ
0
0
เข้าร่วม: 04 Feb 2009
ตอบ: 6730
โพสเมื่อ: Tue May 15, 2018 11:06 pm
โอซิล ผมว่าทั้งตัวทั้งใจนี่ตุรกีชัดๆ แต่เค้าเล่นให้เยอรมันเฉยๆ

หลังแขวนสตั้ด เผลอๆไม่กลับไปทำงานเยอรมันละมั้ง

ดูทรงแล้วคงอยู่อังกฤษต่อ ไม่ก็กลับบ้านเกิด

0
0

There's always another reason to keep on living.
เข้าร่วม: 01 Sep 2017
ตอบ: 1060
โพสเมื่อ: Wed May 16, 2018 12:00 am
F.Ronniie พิมพ์ว่า:

ขอสอบถามคำว่าเติร์กเต็มตัวหน่อยครับ (ไม่ได้กวนตีนหรือหาเรื่องอะไรนะครับ)

แต่ผมเห็นในประวัติเกิดที่เยอรมัน คำว่าเติร์กเต็มตัวของคุณคือ พ่อแม่ปู่ย่าตายาย เป็นตุรกีทั้งหมดแบบนี้ปะ  

ในโลกตะวันตกเขาดำรงอัตลักษณ์ได้ดีกว่าโลกตะวันออกครับ
ยิ่งไทยนี่เป็น melt pot ชั้นดีเลย ใครที่เกิดที่ไทย หรือเป็นรุ่นที่สอง นี่ปฏิเสธเชื้อไขตัวเองไปแทบทั้งหมดเลย

กระบวนการการรักษาวัฒนธรรมที่มันส่งผ่านในครอบครัวมันเข้มขึ้นกว่าประเทศแถบ ๆ เราครับ
เช่นในกรณีของคนจีนบ้านเราตอนนี้แม้ใครจะจีนร้อยเปอเซน ก็ไม่มีใครบอกว่าตัวเองเป็นคนจีนแล้ว ในอินโดก็เป็น ทั้งนี้มันก็ขึ้นอยู่กับประเทศที่อยู่ด้วย ว่ามีนโยบายหลอมรวมแบบนี้ไหม อย่างมาเล คนจีนที่นั่นยังพูดจีน ใช้ภาษาจีนในชีวิตประจำวันอยู่ ครับ
เข้าร่วม: 23 Jun 2009
ตอบ: 1235
โพสเมื่อ: Wed May 16, 2018 7:33 am
F.Ronniie พิมพ์ว่า:

เท่าที่ผมทราบมา ก็ตามที่ท่านเข้าใจเลยครับผม
0
0
เข้าร่วม: 21 May 2011
ตอบ: 7007
โพสเมื่อ: Fri May 18, 2018 9:53 pm
แหงละ อียู กับ ตุรกี โดยเฉพาะเยอรมนีที่เป็นพี่ใหญ่ไม่ถูกกันตอนนี้อยู่แล้ว
ถึงแม้จะมีคนเชื้อสายตุรกีอยู่เยอะก็ตาม

นักการเมืองก็คือนักการเมืองวันยังค่ำนั่นแหละ
0
0
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 6202
โพสเมื่อ: Sun May 20, 2018 11:24 am
top0408 พิมพ์ว่า:
ขาดเอมเร่ ชานนะ  

ชานไม่ยอมมาครับ
0
0
I'm much more me when I'm with you

YNWA