ผู้ตั้ง
เข้าร่วม: 23 Mar 2010
ตอบ: 2684
ที่อยู่: หมู่บ้านอัญชลี บ้านเลขที่ 9/12 หมู่ 7 ต.หนองปากโลง อ.เมือง จ.นครปฐม 73000
โพสเมื่อ: Mon May 14, 2018 3:45 pm
ขอปิดกระทู้แล้วกันครับ
ผมก็แค่แสดงความเห็นแทนคนที่สูบบุหรี่ที่ไม่ได้ไปสูบในที่สาธารณะให้ใครเดือดร้อนแต่กลับโดนรังเกียจ แต่ไม่นึกว่าจะโดนรุมด่าขนาดนี้ ถึงขนาด PM มาด่าด้วยคำหยาบเสียๆหายๆ ขอปิดแล้วกันครับ ยังไงก็ขออภัยทุกคนที่ทำให้ไม่พอใจด้วยแล้วกันครับ

0
40
เชียร์ INTER / รัก DEXTER / คลั่งไคล้ DREAM THEATER

เข้าร่วม: 04 Feb 2009
ตอบ: 6578
โพสเมื่อ: Mon May 14, 2018 3:48 pm
[RE: ขอระบายความรู้สึกต่อการแอนตี้บุหรี่ของผู้คนในสังคมสมัยนี้...]
กลิ่นบุหรี่มันเหม็นนะ ยิ่งคนสูบจัดนี้เรียกว่ากลิ่นติดไส้เลยก็ว่าได้ คนสูบไม่รู้ต้วหรอก
SNSD Liverpool BNK48 EvilGeniuses IZ*ONE
โพสเมื่อ: Mon May 14, 2018 3:49 pm
[RE: ขอระบายความรู้สึกต่อการแอนตี้บุหรี่ของผู้คนในสังคมสมัยนี้...]
เลิกได้เลิกครับ ผมเลิกสูบมาหลายรอบแล้ว
0
0
เข้าร่วม: 03 Dec 2013
ตอบ: 3106
โพสเมื่อ: Mon May 14, 2018 3:50 pm
ผมยังเหม็นกลิ่นบุหรี่ของพ่อผมเลยขนาดไม่สูบเพราะมันติดมาตามตัวตามเสื้อผ้า
0
0
เข้าร่วม: 31 Jul 2008
ตอบ: 10234
โพสเมื่อ: Mon May 14, 2018 3:50 pm
"และไอ้ความเชื่อที่ว่าคนดมควันนั้นโอกาสเปนมะเร็งมากกว่าคนที่สูบนั้นไปเอามาจากไหน"

ทำไมคุณถึงมั่นใจขนาดนั้น ว่ามันเป็นเรื่องไม่จริง
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 2397
"ไอ้ความเชื่อที่ว่าคนดมควันนั้นโอกาสเปนมะเร็งมากกว่าคนที่สูบนั้นไปเอามาจากไหน เห็นตรรกะคนพวกนี้แล้วอยากจะบ้า"

เลิกได้ก็เลิกนะ หัดเปิดอินเตอร์เนตบ้างอ่านเยอะๆหน่อย แล้วมันเหม็นด้วยควันมันลอยไกลนะไม่ใช่แค่ 30 เซน แล้วหาย
รู้เขา รู้เรา รบร้อยครั้ง ชนะร้อยครั้ง

เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 10671
โพสเมื่อ: Mon May 14, 2018 3:51 pm
ขอระบายความรู้สึกต่อการแอนตี้บุหรี่ของผู้คนในสังคมสมัยนี้...
ผมเข้าใจครับ เมื่อก่อนผมก็เบื่อพวกอีเดียททำเป็นเหม็นไรหนักหนา

พอปัจจุบันผมเลิกมา1ปีละ บอกตรงๆ กลิ่นบุหรี่ยี้ห้อถูกๆSMS Scor ไรงี้ มันได้กลิ่นแล้วปวดหัวจริงๆครับ

ส่วนยี้ห้ออื่นก็เหม็นอยู่ดี แต่สำหรับผมก็ออกห่างๆครับ

สิ่งที่คุณคงไม่เข้าใจ คือ ตัวคุณมันเหม็น กลิ่นบุหรี่มาก คนไม่สูบ ไม่มีใครเค้าชอบหรอกครับ

เข้าร่วม: 12 Oct 2009
ตอบ: 5946
โพสเมื่อ: Mon May 14, 2018 3:51 pm
https://www.cdc.gov/tobacco/data_statistics/fact_sheets/secondhand_smoke/health_effects/index.htm

เอามาให้อ่านนะจ๊ะ แปลออกใช่มั้ย ข้อมูลจาก CDC ถ้าแปลไม่ออกเดี๋ยวช่วยแปลให้หลังไมค์
-Secondhand smoke increases the risk for stroke by 20−30%.
-Secondhand smoke causes nearly 34,000 premature deaths from heart disease each year in the United States among nonsmokers.
-Nonsmokers who are exposed to secondhand smoke at home or at work increase their risk of developing lung cancer by 20–30%.
เข้าร่วม: 01 Sep 2017
ตอบ: 13535
โพสเมื่อ: Mon May 14, 2018 3:52 pm
แต่สำหรับคนที่เค้าเหม็น แค่ไอ้ที่ติดเสื้อมันก็โครตจะเหม็นแล้วน่ะครับ

บางทีบนรถเมล์ บน BTS คือสูบมาจากที่อื่น

คนเค้าก็ไม่รู้จะหนีไปไหน

เข้าร่วม: 08 Oct 2008
ตอบ: 3710
โพสเมื่อ: Mon May 14, 2018 3:52 pm
ความคิดเห็นแก่ตัวไปป่าว?
คนเขาไม่สูบ เขาก็ไม่ชอบกลิ่นอยู่แล้วหนิ อยากสูบก็ไปสูบดมอยู่คนเดียวนู้นนนน
0
0
ตอบ: 9791
https://health.kapook.com/view120027.html

หมอมันต้องมั่วแน่ๆครับ
เข้าร่วม: 26 Feb 2010
ตอบ: 14751
คนสูบบุหรี่ไม่รู้หรอกครับว่าควันบุหรี่มันมีพลังทำลายล้างสูงขนาดไหน

เอาตรงๆนะ ผมอยู่ในร้าน มีพัดลมตัดอากาศ แต่คนเดินสูบบุหรี่ที่อีกฝั่งถนน
ย้ำ ว่าถนนเลยครับครับ ไม่ใช่ซอย ถนนสองเลนนี่แหละ
และย้ำว่าเดินครับ เดินผ่านไป ไม่ได้ชืนแช่แต่กลิิ่นและควันมันก็ลอยเข้ามาถึงที่ผมนั่งได้
และผมก็จะปวดหัวมาก ควันบุหรี่พอมันได้ลอยเข้ามานี่จะหายไปยากมาก

หรือสมัยอยู่หอ มีคนสูบในห้องตัวเอง ซึ่งห้องเขาอยู่คนละปีกกับห้องผม
แม้ว่าเขาและผมจะปิดประตูทั้งสองห้อง และห้องผมอยู่สุดทางเดิน
แต่ผมก็ยังปวดหัวจากกลิ่นบุหรี่ห้องเขาอยู่ดี

ละเชื่อไหม กลิ่นบุหรี่ติดตัวมานี่ ก็ทำให้คนปวดหัวได้ถ้าต้องไปคุยกับคนสูบบุหรี่มา
ต่อให้เปรงฟันและเปลี่ยนเสื้อมาแล้วก็เถอะ กลิ่นมันติดตัว ติดผมมา
เพราะฉะนั้นถ้าคุณสูบบุหรี่มาแล้วคนเดินหนี เข้าใจเขาเถอะ วิธที่จะกำตัดกลิ่นได้
คือคุณต้องอาบน้ำสระผมเปลี่ยนเสื้อผ้าและแปรงฟันเท่านั้น

คือมันเดือดร้อนจริงๆครับ
เข้าร่วม: 22 Aug 2009
ตอบ: 3065
โพสเมื่อ: Mon May 14, 2018 3:53 pm
มันเหม็นจริงๆนะครับ ไปสูบที่อื่นมันก็ได้กลิ่นอยู่ดี

ลองนึกถึงคนที่ไม่ชอบกลิ่นแบบนีิ้สิ ทรมานนะครับ
0
0
ตอบ: 8949
โพสเมื่อ: Mon May 14, 2018 3:53 pm
เรื่องกลิ่่นติดตัวผมบอกได้เลยว่าเพราะความคุ้นเคยในกลิ่นของเราครับ เราเลยไม่รู้สึกอะไร

ผมยกตัวอย่าง เด็กแพปลาทำงานเสร็จมาเดินข้างนอก รอบข้างได้กลิ่นมาแต่ไกล แต่พวกเด็กพวกนั้นกลับไม่รู้สึกว่าเหม็นกันเองเลย
0
0
อย่าตามกูกูหลง
ตอบ: 4900
ถ้าคุณมั่นใจว่าตัวเองสูบแบบไม่เดือดร้อนใคร ก็อย่าไปแคร์ครับ

ส่วนตัวก็เคยเจอทั้งแบบคุณและแบบไม่สนโลก แต่พวกไม่สนโลกปล่อยสารพิษรบกวนคนอื่นมันเป็นที่จดจำให้คนสูบบุหรี่มันดูแย่ไงครับ ส่วนแบบที่รู้รับผิดชอบต่อสังคมมันก็แค่เสมอตัว

ปล. เรื่องกลิ่นนี่ผมก็เจอนะ กลิ่นติดตัวเราก็ไม่อยากเข้าใกล้ สำหรับคนไม่ได้สูบมันเหม็นมากจริงๆนะ แต่ก็ไม่แสดงอาการรังเกียจนะ
0
0
เข้าร่วม: 29 Sep 2007
ตอบ: 17330
อย่าว่าแต่ควันมือสองเลย แค่กลิ่นติดเสื้อก็ทำลายปอดเด็กได้

https://www.khaosod.co.th/monitor-news/news_640651

ว่าแต่ที่บอกว่าสูบไกล ๆ ก็เหม็น สูบมานานแล้วกลิ่นติดเสื้อก็เหม็น
คือสรุปว่าจะให้ปลีกวิเวกไปยังไง ให้ทำอะไรคุณก็เหม็น
แล้วพอมีวิธีไหนที่อยู่ร่วมกันได้บ้างไหม
ตัดไอเรื่องที่ว่าให้เขาเลิกสูบไปก่อน อยากรู้แนวทาง
เข้าร่วม: 10 Nov 2014
ตอบ: 3016
อันอื่นผมเฉยๆนะ แต่ประเด็นที่เค้าตั้งกระทู้ด่าว่าเพื่อนบ้านสูบบุรี่แล้วควันไปบ้านเค้า อันนี้สมควรโดนด่าจริงๆครับ เพราะมันรบกวนคนอื่น และมันไม่เกี่ยวเลยว่ามันจะมีควันไปบ้านเค้า มากน้อยเท่าไรด้วย

อย่าให้ติดเป็นนิสัยครับ นิดๆหน่อยๆ ช่างมัน คิดถึงใจเค้าใจเราด้วย
0
0
เข้าร่วม: 08 Jan 2010
ตอบ: 2058
เรื่องบุหรี่ มือ 2 ลองหาข้อมูลดูครับ ในอินเตอร์เน็ตก็มีอยู่พอสมควร คนดมกับคนสูบต่างกันครับ เพราะว่าเวลาเราสูบเราพ้นควันออกมาครับ แต่คนอื่นเขาสูดควันที่เราพ้นเข้าไปนะครับ

ผมก็สูบนะครับ แล้วก็เขาใจคนที่ไม่สูบด้วย ส่วนเขารังเกียจก็รับได้ครับเพราะไอ้ที่เราทำมันไม่ใช่เรื่องดีอะไรจะให้เขายิ้มให้ก็คงยังไงอยู่

ที่คุณทำอยู่ก็ดีแล้วครับหลีกเลี่ยงที่สาธารณะ ที่ๆมีคนเยอะๆ แต่สำหรับคนที่ได้กลิ่นเขาไม่อยากเสียสุขภาพเราต้องปรับตัวครับ สูบในห้องแล้วเปิดที่ดูด/กรองอากาศเอาก็ได้ ถ้าข้างบ้านได้กลิ่น

ตอนผมอยู่คอนโด ห้องข้างๆสูบตรงระเบียงทั้งๆที่กฏเขาก็บอกอยู่ห้ามสูบบุหรี่บนตึก ควันมันลอยเข้าห้องผม ผมยังไม่ชอบเลย
images by free.in.th
เข้าร่วม: 23 Sep 2010
ตอบ: 4601
มันอาจจะดูเยอะเกินไป โหดร้ายเกินไป สำหรับคนสูบบุหรี่

แต่ถ้าปลูกฝังค่านิยมแบบนี้ผมว่าก็ถูกต้องแล้วนะครับ คนสูบก็จะรู้ว่าดูแปลกแยกในสังคม เลิกได้ก็เลิกครับ ที่สูบไปแบงค์พัน แบงค์ร้อยทั้งนั้น หมดไม่รู้ตัว
ตอบ: 968
คือผมเหม็นอะครับ

เพื่อนผมดูดเสร็จ กลิ่นมันติดตัวนะ มาเดินใกล้ๆผมก็เหม็นอะ มันอาจจะไม่ใช่กลิ่นที่ผมดมทุกวัน ได้กลิ่นตลอด ผมเลยเหม็นครับ

ส่วนเรื่อง ควันหลังจากคุณพี่ดูดเสร็จแล้วคนที่ไม่ได้ดูด ได้รับผลกระทบไปดว้ย

ลองเสิร์ชกูเกิ้ลว่า บุหรี่มือ2 บุหรี่มือ3 ดูครับ มันไม่ใช่ความเชื่อ มันคือวิทยาศาสตร์
0
0
"The worst part of having a mental illness is people expect you to behave as if you don't."
--
Adjustment disorder?
มือใหม่หัดเล่นบอร์ด ผิดพลาดอย่างไรขออภัยด้วยครับ
ห้องจ่ายแผล่บ : http://www.soccersuck.in.th/boards/topic/1227652

ตอบ: 12427
โพสเมื่อ: Mon May 14, 2018 3:55 pm
ทำใจเหอะท่านตัวร้ายอยู่แล้วคนดูดบุหรี่เนี่ย ถ้าคนไม่ดูดนี่ยังไงก็ไม่ชอบครับเพราะกลิ่นมันเหม็นจริงๆสำหรับคนไม่สูบ อย่างเราเนี่ยไม่ได้กลิ่นหรอกครับ ก็ทำตัวให้ดีดูดในที่มิดชิดดีกว่าครับพยายามอย่าทำตัวให้เขาต้องแสดงท่าทีแบบนั้นดีกว่ าอย่างเช่นถ้าท่านจะต้องไปอยู่ในที่คนเยอะๆแออัดอย่าง bts ที่ทำงานห้องแอร์งี้ตัวดีเลยกลื่นโคตรแรงก็อย่าพึ่งสูบอดใจไว้ก่อน
0
0
ตอบ: 486
โพสเมื่อ: Mon May 14, 2018 3:55 pm
[RE]ขอระบายความรู้สึกต่อการแอนตี้บุหรี่ของผู้คนในสังคมสมัยนี้...
องค์การอนามัยโลกประจำประเทศไทย เปิดเผยว่า พิษภัยจากควันบุหรี่มือสองคร่าชีวิตคนไทยถึง 6,500 คนต่อปี ด้วยโรคมะเร็ง หัวใจล้มเหลว และโรคทางเดินหายใจเรื้อรัง ในสถานที่ทุกแห่งที่มีควันบุหรี่มือสอง แม้ลอยอวลเพียงเล็กน้อยก็มีอันตรายต่อสุขภาพ....... อ่านต่อได้ที่ : https://www.posttoday.com/social/general/530154
0
0

ตอบ: 9791
ปูเสื่อรอเลยครับ
0
0
เข้าร่วม: 13 Mar 2018
ตอบ: 5268
รอให้ท่านญาติท่านป่วยจากโรคนี้ก่อนไหม ท่านถึงจะเข้าใจความรู้สึก อาจจะแรงแต่มันคือ เรื่องจริงครับ
เข้าร่วม: 24 Jul 2007
ตอบ: 4532
มนุษย์เป็นสัตว์สังคม ยังไงก็ต้องเจอคนรอบข้าง

ผมก็สูบครับ หลังสูบเสร็จก็ล้างหน้าล้างตา เคี้ยวหมากฝรั่ง

ฉีดน้ำหอมสักนิด

ถ้าไม่ใช่ที่ๆสูบ ผมไม่เคยสูบในที่สาธารณะเลย สงสารคนอื่นเค้าครับ
1
0
ที่อยู่: หมู่บ้านอัญชลี บ้านเลขที่ 9/12 หมู่ 7 ต.หนองปากโลง อ.เมือง จ.นครปฐม 73000
โพสเมื่อ: Mon May 14, 2018 3:56 pm
PMT พิมพ์ว่า:
"และไอ้ความเชื่อที่ว่าคนดมควันนั้นโอกาสเปนมะเร็งมากกว่าคนที่สูบนั้นไปเอามาจากไหน"

ทำไมคุณถึงมั่นใจขนาดนั้น ว่ามันเป็นเรื่องไม่จริง  

ควันจากการสูบบุหรี่ เกิดจาก 2 แหล่งหลักด้วยกัน
1.ควันบุหรี่ที่ผู้สูบบุหรี่สูดเข้าแล้วพ่นออก
2.ควันบุหรี่จากปลายมวนบุหรี่

อธิบายดังนี้
ควันบุหรี่ที่ผู้สูบบุหรี่สูดเข้าแล้วพ่นออก ประกอบด้วยสารพิษต่างๆ แต่จะมีความเข้มข้นของสารพิษลดลงเนื่องจากปอดของผู้สูบบุหรี่ได้ดูดซึมสารพิษบางส่วนไว้แล้ว ได้แก่ นิโคติน คาร์บอนมอนอกไซด์ ทาร์ ไนโตรเจนไดออกไซด์ แอมโมเนีย เบนโซไพรีน แคดเมียม ฟอร์มอร์ลดีไฮด์ เป็นต้น
ควันบุหรี่จากปลายมวนบุหรี่ ที่จุดทิ้งไว้ระหว่างสูบซึ่งจะมีความเข้มข้นของสารพิษมากขึ้น โดยพบว่า นิโคติน มีมากขึ้นเป็น 2 เท่า แอมโมเนีย มีมากขึ้นเป็น 73 เท่า คาร์บอนมอนอกไซด์ มีมากขึ้นเป็น 5 เท่า เบนโซไพรีน มีมากขึ้นเป็น 3 เท่า ทาร์ มีมากขึ้นเป็น 2 เท่า และแคดเมียม มากขึ้น 3 เท่า

สมมุติ ปริมาณควันบุรี่มี 100 หน่วย
แยกเป็นควันที่สูดเข้า 70 หน่วย และควันจากปลายมวนบุหรี่ 30 หน่วย

คนสูบบุหรี่ ได้รับ 3 ทาง
ทางที่ 1 คนสูบสูดเข้าร่างกาย 70 หน่วย และหลังจากพ่นออกมาความเข้มข้นลดลง(เนื่องจากปอดดูดซึมสารพิษจากควันดังกล่าว หลังพ่นออกภายนอกจะถูกเจือจางโดยอากาศภายนอก เช่นการถ่ายเทของอากาศ)
ทางที่ 2 คนสูบได้รับจากปลายมวนบุหรี่ 30 หน่วย
ทางที่ 3 ได้รับจากควันบุหรี่ที่พ่นออกมากสู่อากาศภายนอก ซึ่งควันดังกล่าวปริมาณความเข้มขนลดลง(น้อยกว่า 70 หน่วย)

คนไม่สูบ(คนใกล้ชิด) ได้รับ 2 ทาง เช่นเดียวกัน
ทางที่ 1 ได้รับจากคนคนสูบบุหรี่ที่พ่นออกมากสู่อากาศภายนอก ซึ่งควันดังกล่าวปริมาณความเข้มขนลดลง(น้อยกว่า 70 หน่วย)
ทางที่ 2 ได้รับจากปลายมวนบุหรี่ 30 หน่วย ซึ่งหน่วยอาจจะน้อยกว่า ขึ้นอยู่กับระยะห่างระหว่างคนสูบ

สรุป คนสูบบุหรี่ได้รับสารอันตรายมากกว่าคนไม่สูบ

เครดิต: ก๊อปมานานแล้วที่ไหนสักที่ น่าจะบางกอกเฮลท์

เชียร์ INTER / รัก DEXTER / คลั่งไคล้ DREAM THEATER

ตอบ: 912
โพสเมื่อ: Mon May 14, 2018 3:57 pm
คำตอบหลายๆท่าน ไม่ได้จะด่าว่านะครับ เป็นการแนะนำ ผมก็เชียร์ให้เลิกบุหรี่ได้เร็วๆนะครับ
0
0

#### ฝากช่องรีวิวหนัง/Series ด้วยครับ ####

Youtube CH. : Movie Wanderer

Facebook Page : Movie Wanderer
เข้าร่วม: 13 Dec 2009
ตอบ: 651
โพสเมื่อ: Mon May 14, 2018 3:57 pm
ถ้าไม่เข้าใจนะ จะบอกให้ก็ได้
คนที่รังเกียจควัน เพราะเค้าไม่อยากเป็นมะเร็ง
คนที่รังเกียจกลิ่น เพราะเค้าเหม็น
0
0
เข้าร่วม: 29 Jan 2009
ตอบ: 81
โพสเมื่อ: Mon May 14, 2018 3:58 pm
อย่าหาว่าผมเว่อร์เลยนะ

ผมได้กลิ่นแล้วจะมีอาการเวียนหัวมาก บางครั้งถึงกับอ้วกแตกเลยครับ

เคยเกือบตายตอนไปเตะบอลสนามให้เช่า วิ่งๆ สปริ้นมาแบบเต็มที่ เจอพวกดูดบุหรี่

อยู่ในสนาม เผลอสูดหายใจเอาไปเต็มปอด นอนน็อกอยู่ตรงนั้นเลยครับ
0
0
เข้าร่วม: 26 Oct 2010
ตอบ: 29310
โพสเมื่อ: Mon May 14, 2018 3:58 pm
อันดับแรก สูบในบ้าน แต่กลิ่นมาถึงบ้านคนอื่น นั่นคือรบกวน กวนแค่ไหนก้คือกวน ไปสูบในห้องน้ำบ้านตัวเองสิ

ส่วนที่บอกความเชื่อเรื่องคนดมควันตายไว มันไม่ใช่ความเชื่อนะ มันวิจัย
เข้าร่วม: 12 Aug 2014
ตอบ: 11873
โพสเมื่อ: Mon May 14, 2018 3:59 pm
บุหรี่มันก่อให้เกิดโรค เช่น มะเร็ง ถุงลมโป่งพอง คุณอยากสูบก็สูบไปคนเดียว อย่าทำให้คนอื่นเดือดร้อน ถึงคุณจะสูบในที่ไม่มีคน แต่ยังมีบุหรี่ติดตัวเสื้อผ้าไปทำร้ายคนอื่นอีก ควันบุหรี่มือสอง มือสาม คนอื่นเขาเลยแอนตี้บุหรี่
0
0

เข้าร่วม: 25 Dec 2006
ตอบ: 1178
โพสเมื่อ: Mon May 14, 2018 3:59 pm
ผมไม่สูบบุหรี่ ไม่เคยคิดจะสูบด้วย แถมแพ้ควันและกลิ่นของมันอย่างมาก
แต่ ผมไม่เคยรังเกียจหรือดูถูกคนสูบบุหรี่ว่า เป็นคนไม่ดี เพราะ เพื่อนผมสูบกันแทบทุกคน สมัยเรียนกินเหล้ากัน มันสูบก็จะคอยพ่นไปทางอื่น ผมก็ไม่ค่อยเป็นอะไร

แต่มันมีพฤติกรรมของคนสูบบุหรี่ที่ไม่น่าทำ เช่น สูบในรถก็จริง แต่พ่นควันไปทั่ว แล้วก็ทิ้งก้นบุหรี่ตามถนน

หรือ สูบในที่ที่เค้าไม่ให้สูบ เช่น วันก่อนไปวิ่งที่ กกท คนที่มาวิ่ง รึเตะบอลนี่แหละ ยืนสูบหน้าทางเข้าสนาม หน้าป้ายห้ามสูบบุหรี่

ประเด็นคือ คนสูบดีๆมีความรับผิดชอบดีๆ มี แต่เค้าไปสูบในที่ให้สูบไง อันนี้ก็ต้องชม

แต่ที่เค้ารังเกียจกันเพราะ มันมีคนที่ไม่มีความรับผิดชอบต่อคนอื่นเยอะมากกว่ามาก

ส่วนเรื่องกลิ่นติดมาหลังจากดูด มันก็ควรจะมีสเปรย์ดับกลิ่น หรือตัวช่วยให้กลิ่นมันหายไปมาใช้ดีกว่านะคับ เพราะ คนที่เค้าไม่ชอบ หรือแพ้จริงๆ ก็น่าสงสารเค้านะคับ
1
0
เข้าร่วม: 23 May 2011
ตอบ: 221
โพสเมื่อ: Mon May 14, 2018 4:00 pm
คุณสูบบุหรี่แล้วเดือดร้อนคนอื่น คุณควรจะรู้สึกผิดและสำนึกนะครับ
แนะนำว่าคุณควรจะปรับปรุงตัวในเรื่องมุมมองในการใช้ชีวิตนะครับ
ไม่รู้จักกันแต่แนะนำด้วยความหวังดี
แก้ตอนนี้ก็ยังดีครับ
ตอบ: 19261
โพสเมื่อ: Mon May 14, 2018 4:00 pm
ผมว่าคล้าย ๆ เคสคนในคลับกระบะที่ผมอยู่เลย
มาโพสบ่นเรื่องโดนตำรวจจับเรื่องไฟท้ายกระพริบ แทนที่จะคิดว่าติดไฟแบบนั้นแล้วมันรบกวนเพื่อนร่วมทางขนาดไหน?

ผมนี่แพ้บุหรี่เอามาก ๆ เลย ถ้าได้กลิ่นนี่จะไอและอาการภูมิแพ้กำเริบเลย
และเบื่อมากกกกกกกกกกกกพวกที่เอาบุหรี่ไปสูบในห้องน้ำสาธารณะ ย้ำนะว่าในห้องน้ำ ถ้าในจุดที่ให้สูบผมไม่ว่านะ แต่เอาไปสูบตอนขี้ แล้วพอเราเข้าไปนั่งขี้นี่แบบกลิ่นบุหรี่เหม็นโคตรๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
0
0
เข้าร่วม: 30 Dec 2008
ตอบ: 13657
โพสเมื่อ: Mon May 14, 2018 4:01 pm
คนที่ตัวเหม็นเค้าไม่ค่อยรู้หรอกว่าตัวเองเหม็นอะ คนดูดบุหรี่ก็ด้วย บางทีก็ไม่รู้ตัวเองหรอกว่ามีกลิ่นติดเพราะชินกลิ่นไปแล้ว แต่คนไม่ดูดอะ เค้าได้กลิ่นชัดไง
0
0

เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 20500
โพสเมื่อ: Mon May 14, 2018 4:01 pm
ควัน ถ้ามันเล็ดลอดไปถึงเพื่อนบ้านได้ ก็สมควรโดนด่าแล้ว

มันใช่เรื่องของเขามั้ยล่ะ ที่ต้องไปรับความเสี่ยงการเป็นมะเร็งกับคุณด้วย ไม่ว่าโอกาสจากมากกว่าหรือน้อยกว่า

โอกาสเป็นมะเร็งมากกว่าน้อยกว่า ผมไม่รู้หรอก แต่งานวิจัยมันมี ไม่ใช่ความเชื่อมั่วๆหรอก

และกลิ่นตัวคนสูบบุหรี่มันเหม็นจริงๆนะ ยิ่งผมเป็นคนเป็นภูมิแพ้ ได้กลิ่นชัดเจนแน่นอน เวลาคนสูบมาใหม่ๆ ทำให้อาการภูมิแพ้กำเริบอีก

มันไม่ต้องถึงกับเปลี่ยนชุดหรอก แต่หาอะไรฉีดดับกลิ่นเถอะ เกรงใจคนรอบข้างเขาบ้าง

ไม่ใช่พูดเอาแต่ตัวเองเป็นที่ตั้งหลักแบบนี้
0
0
ตอบ: 841
โพสเมื่อ: Mon May 14, 2018 4:02 pm
บางคนแม่งกลางตลาดนัดมันยังเดินสูบ คนก็เยอะ

ไม่รุ้แม่งโง่หรือสมองน้อย
0
0
เข้าร่วม: 20 Apr 2010
ตอบ: 2030
โพสเมื่อ: Mon May 14, 2018 4:02 pm
เลิกได้เลิกเถอะ
สูบในที่สูบก็ดี แต่อย่าให้กลิ่นติดตัวไปจนคนอื่นได้กลิ่นสิ
ถ้าทำไม่ได้ก็ต้องยอมรับการแอนตี้จากคนอื่น
ปิดห้องสูบอะดีสุด มันเหม็นมากนะ เหม็นยันลมหายใจอะจริงๆ
คนไม่สูบ มันเหม็น น่ารังเกียจมาก สำหรับผมนะ กลิ่นจะอ้วกมึนหัว
0
0
I`Love ArsenaL
โพสเมื่อ: Mon May 14, 2018 4:03 pm
a.Raptor พิมพ์ว่า:
อันดับแรก สูบในบ้าน แต่กลิ่นมาถึงบ้านคนอื่น นั่นคือรบกวน กวนแค่ไหนก้คือกวน ไปสูบในห้องน้ำบ้านตัวเองสิ

ส่วนที่บอกความเชื่อเรื่องคนดมควันตายไว มันไม่ใช่ความเชื่อนะ มันวิจัย  

ผมไม่ได้บอกว่าคนที่ดมควันจะไม่มีอันตราย ผมแค่หมายถึงว่าเขาจะเปนอันตรายมากกว่าคนที่สูบเป็นไปไม่ได้ อย่างมากก็อันตรายเท่าๆกัน
0
0

เข้าร่วม: 05 Dec 2015
ตอบ: 1376
โพสเมื่อ: Mon May 14, 2018 4:03 pm
จะสูบเท่าไหร่ก็สูบไปเถอะ แต่ห้ามทำคนอื่นเดือดร้อนแม้แต่นิดเดียวแค่นั้นเอง
0
0
ตอบ: 3574
[RE]ขอระบายความรู้สึกต่อการแอนตี้บุหรี่ของผู้คนในสังคมสมัยนี้...
ถ้ามันไม่รบกวนคนอื่นจะไม่ว่าเลย เค้าไม่ได้แอนตี้กันเกินเหตุหรอก แค่ท่านไม่เข้าใจเขาเฉยๆ

ผมเป็นคนนึงที่ได้กลิ่นละปวดหัว บ้านตรงข้ามมันชอบสูบละลมมันพัดเข้ามาบ้านผมผมก็ปวดหัว บุหรี่มันรบกวนคนเยอะมากกว่าที่ท่านคิดครับ

เรื่องเสื้อผ้าที่มันเหม็น ก็เหมือนคนที่มีกลิ่นตัวนั่นแหละครับ คนมีกลิ่นตัวเค้ายังพยายามหาทางดับกลิ่นเพื่อไม่ให้รบกวนคนอื่นเลย ขนาดเรื่องกลิ่นตัวเป็นเรื่องที่ห้ามกันไม่ได้นะ แล้วกลิ่นบุหรี่ที่ห้ามกันได้จะไม่พยายามหาทางแก้ไขหน่อยหรอ เอาแต่จะให้คนอื่นทนๆๆน่ะนะ? เคารพสังคมหน่อยก็ดีนะครับ พิษภัยที่ส่งผลต่อคนอื่นก็มี งานวิจัยก็มีให้เห็นเยอะแยะ
0
0
เข้าร่วม: 17 Sep 2009
ตอบ: 5104
ผมไม่ค่อยรู้เรื่องพวกทางแพทย์ไรมากนะ ผมเลิกดูดมาได้ราวๆ 2 ปีละครับ มันดีกับร่างกายจริงๆนะ (ผมดูดตั้งแต่ ม.6) เดี๋ยวนี้ได้กลิ่นบุหรี่ของคนที่สูบติดเสื้อหรือควันลอยผ่านมา มันเหม็นจริงๆนะครับ หรือยืนคุยกับคนที่ดูดบุหรี่มานี่ ปากอย่างเหม็น

ผมแนะนำว่าถ้าเลิกได้ก็ดีนะครับ แล้วแต่ตัวท่านครับ
0
0
เข้าร่วม: 26 Oct 2010
ตอบ: 29310
โพสเมื่อ: Mon May 14, 2018 4:05 pm
tonnsupabchonn พิมพ์ว่า:

ผมไม่ได้บอกว่าคนที่ดมควันจะไม่มีอันตราย ผมแค่หมายถึงว่าเขาจะเปนอันตรายมากกว่าคนที่สูบเป็นไปไม่ได้ อย่างมากก็อันตรายเท่าๆกัน  

ไปอ่านวิจัยดูครับ
โพสเมื่อ: Mon May 14, 2018 4:05 pm
ละมีสิทธิ์อะไรทำให้คนอื่นเดือดร้อนแม้แต่นิดเดียว?
แม้แต่นิดเดียว
1
0
เข้าร่วม: 05 Sep 2013
ตอบ: 8366
โพสเมื่อ: Mon May 14, 2018 4:07 pm
ถ้าสูบในที่สาธารณะ หรือในที่ที่มีคน ผมรังเกียจหมดครับ
นอกจากจะสูบในที่ที่เค้าจัดให้ โอเค สูบไปเลย ผมไม่ว่าหรอก
ไอ้คนสูบที่เคารพสิทธิ์ของคนไม่สูบมันมีน้อยมากๆ ไง คนจะรังเกียจก็ไม่แปลก
ใครมาสูบใกล้ผม ผมก็เดินหนี บอกเลย รังเกียจ
0
0
Signature
ตอบ: 4826
โพสเมื่อ: Mon May 14, 2018 4:07 pm
ผมทำได้แค่สาปแช่งในใจครับ คนพวกนี้ แค่พูดด้วยดีๆยังไม่พอใจเลย
บางคนมันคิดว่า ก็ไปสูบไกลแล้ว จะอะไรนักหนา

มันไม่รู้เหรอว่ากลิ่นมันไปได้ไกลมาก และมันเหม็นมาก

ไม่ต้องพูดถึงไอ้พวกบ้าที่เดินสูบบนทางเท้า ป้ายรถเมล์ยืนสูบ
ทางเดินเข้าออกตึก คนต้องเดินผ่านไปผ่านมา

พูดไปก็เท่านั้น
0
0
เข้าร่วม: 28 Feb 2015
ตอบ: 2753
โพสเมื่อ: Mon May 14, 2018 4:08 pm
ความคิดแคบๆ
คนเราสุขภาพแข็งแรงไม่เท่ากันนะครับ สูดควันไปตายก่อนทำไง
ไอ้เรื่องทำท่ารังเกียจน่ะเราห้ามคนอื่นไม่ได้หรอก แต่ท่านลองเอาใจเขามาใส่ใจเราก่อนจะไปสงสัยอะไรพวกนี้ดีกว่า
0
0
ตอบ: 1194
โพสเมื่อ: Mon May 14, 2018 4:09 pm
แค่กลิ่นมันก็เหม็นมากแล้วนะครับ สำหรับบุหรี่
เปรียบเทียบง่ายๆ เหมือนคุณไปขี้มา แต่ไม่ล้างตูดอะ ควันไม่มา มาแต่กลิ่นก็แย่มากละ
0
0
เข้าร่วม: 05 Dec 2015
ตอบ: 2034
โพสเมื่อ: Mon May 14, 2018 4:09 pm
แต่ละคนคงมีเหตุผลส่วนตัวแหละครับ บางคนเป็นโรคปอด

บางคนเป็นภูมิแพ้ บางคนมีลูกมีเด็กมาด้วย เค้าเหล่านั้น

ไม่ได้สูบ เค้าต้องมาได้กลิ่นบุหรี่ที่มาจากคนสูบด้วยหรอครับ

ก็ไม่แฟร์กับเค้าเหมือนกันใช่มั้ยครับ

ลองนึกเพื่อนบ้านท่านอยากฟังเพลง เปิดซะดังเลย

วันหยุดท่านอยากพักก็นอนหลับไม่ได้ ซึ่งเพื่อนบ้านถ้าอยากฟังเพลงดังขนาดนั้น

ทำไมไม่ใส่หูฟัง แล้วเปฺดให้มันดังเท่าที่อยากฟังเลย อันนั้นไม่มีใครว่า

ไม่มีใครเดือดร้อนแน่นอน

ผมมองว่าใครอยากทำไรทำไปเถอะครับ แค่อย่าให้คนอื่นเค้าต้องมาเดือดร้อนด้วยก็พอ

0
0
เข้าร่วม: 06 Nov 2010
ตอบ: 12634
ข้าสูบเป็นอันตรายกว่าพวกเอ็งที่ไม่สูบเยอะเว่ย ฉะนั้น อย่าบ่น

งี้ปะครับ
เข้าร่วม: 23 Oct 2005
ตอบ: 4431
จากใจเลยนะครับ คนสูบอาจจะไม่รู้ตัว
แต่สำหรับคนไม่สูบแล้วเนี่ย กลิ่นมันโคตรเหม็นเลยครับ

ขอร้องอย่าสูบในที่สาธารณะเลย
ผมนี่เวลาเดินตามคนสูบบุหรี่ทีไรนี่ต้องรีบเดินแซงทุกที ไม่ไหวจริงๆ

ส่วนท่านไหนที่สูบบุหรี่แล้วไม่ทำให้คนอื่นเดือดร้อน ผมโอเคนะครับ
อยากสูบแค่ไหนก็สูบเลย ใจเขาใจเราเนอะ
0
0
ตอบ: 8949

คุณใช้ความเชื่อของตัวเองหรือมีงานวิจัยไหนมาโต้แย้งตรงนี้ได้บ้าง ถ้าเอาแค่ความคิดตัวเองโโยไม่มีอ้างอิงผลทางวิทย์ คุณก็เหมือนกับที่คุฯบอกว่าไอเอาความเชื่อเหล่านี้มาจากไหน
อย่าตามกูกูหลง
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 587
ก็เหม็นอะคับไม่ชอบ ปวดหวัดว้ย
0
0
ไอต้าว
ตอบ: 4016
โพสเมื่อ: Mon May 14, 2018 4:10 pm
เหม็น ผมทำหน้าออกเลยนะใครมาสูบใกล้ๆ
0
0
เข้าร่วม: 17 Oct 2009
ตอบ: 6532
โพสเมื่อ: Mon May 14, 2018 4:11 pm
ผมเคยสูบบุหรี่น่ะครับ แบบทุกวัน เริ่มจากสมัยเรียนวันล่ะครึ่งซอง
จนลดระดับมาวันล่ะ 5-8 ตัวสมัยทำงานใหม่ๆ
จนเหลือวันล่ะ 2-3 ตัวก่อนเลิกขาดได้

ไม่เห็นด้วยกับความคิดคุณน่ะ มันเป็นการมองโลกเห็นแก่ตัวไปมากไปหน่อย
จะบอกว่าคนที่ไม่สูบจะมีโอกาสเป็นมะเร็งน้อยกว่าคนสูบ ไม่ได้น่ะ
จิงอยู่ที่เค้าได้รับสารจากบุหรี่น้อยกว่าคุณแน่ๆ แต่เค้าเหล่านั้นก็ไม่มีความจำเป็นที่จะรับสารเหล่านี้เลยด้วยซ้ำ ถ้าไม่ได้ไปยินใกล้คุณ

ตอนผมเลิกสูบแล้ว ไปยืนใกล้ๆกับคนสูบบุหรี่ ก็เหม็นจิงๆแหละครับ
อย่าไปว่าเค้าเลย

ทางทีดีเราควรหาทางว่า จะทำไงให้คนรอบข้างไม่รังเกียจมากกว่า
ถ้าคนรอบข้างรับได้ก็ว่าไป แต่ถ้ารับไม่ได้ก็ต้องยอมรับตัวเองครับ
ว่าเป็นเพราะตัวเรา ไม่ใช่ใครอื่น
ตอบ: 817
โพสเมื่อ: Mon May 14, 2018 4:11 pm
น่ารังเกียจ อยากสูบก็รับสภาพให้ได้กับสิ่งที่เจอดิ
0
0
เข้าร่วม: 01 Jan 2010
ตอบ: 7077
โพสเมื่อ: Mon May 14, 2018 4:13 pm
กะจะเข้ามาพิม แต่ก้มีคนพิมซะเยอะละ

คนทั่วไปผิดอะไรหรอคับ ที่ต้องมารับความเสี่ยงโดยไม่จำเป็น การจะรังเกียจกลิ่นบุหรี่ มันผิดมากขนาดไหนหรอคับ ปัญหาของแต่ละคนมันไม่เท่ากันหรอก คุณชอบบุหรี่ก้ย่อมเห็นปัญหาเล็กกว่าคนที่ไม่ชอบอยู่แล้ว

0
0

เข้าร่วม: 25 Sep 2013
ตอบ: 16252
โพสเมื่อ: Mon May 14, 2018 4:13 pm
ตั้งกระทู้มาให้ตัวเองโดนด่าแท้ๆ

ตอบ: 47101
โพสเมื่อ: Mon May 14, 2018 4:14 pm
จากประสบการณ์ส่วนตัว

คนสูบบุหรี่หลายคนมีปัญหาเรื่องทิศทางของลมนะ
0
0
เข้าร่วม: 07 Dec 2009
ตอบ: 3151
โพสเมื่อ: Mon May 14, 2018 4:15 pm
อย่าโลกหมุนรอบตัวเองสิ คนเค้าไม่สูบก็เป็นปกติอยู่แล้ว นี่มาเบียดเบียนคนไม่สูบแล้วยังมาอ้างนู่นนี่อีก

เข้าร่วม: 10 Nov 2014
ตอบ: 2969
โพสเมื่อ: Mon May 14, 2018 4:15 pm
มีแต่คนเหนด้วย

ผมคนนึง ไม่สูบ แล้วก้ไม่ชอบกลิ่นบุหรี่ด้วย ได้กลิ่นแล้วหายใจไม่ออก

จขม ก้เพลาๆบ้างนะคับ เหนใจคนรอบตัวหน่อยก้ดี

0
0
เข้าร่วม: 31 Jan 2014
ตอบ: 5477
โพสเมื่อ: Mon May 14, 2018 4:16 pm
สาปแช่งในใจตลอด ใครสูบใกล้ผม
เหม็นจนจะอ้วก
0
0
เข้าร่วม: 12 Aug 2016
ตอบ: 529
โพสเมื่อ: Mon May 14, 2018 4:16 pm
ทุกอย่างดีหมด

ยกเว้นเรื่องบ้านข้างๆได้กลิ่นอะไรนั้นเป็นการรบกวนเค้าจริงๆครับ

ปรับปรุงหน่อย

0
0
ตอบ: 13619
โพสเมื่อ: Mon May 14, 2018 4:17 pm
คนสูบบุหรี่ในที่สาธารณะ = ขยะ

ไม่รู้จักกันแต่ทำร้ายกันทางอ้อม

ปากอ้างว่าแค่นิดหน่อย

แต่เขาต้องเจอคนแบบคุณมากี่คน

ทั้งชีวิตเขาต้องดมความบุหรี่จากฆาตกรพวกนี้กี่คน

ผมโคตรเกลียด
Chelsea Pride of London

เข้าร่วม: 28 Dec 2017
ตอบ: 30258
ที่อยู่: จิตหงุดเงี้ยว !!!!!!!!!!!!!!!! เข้าร่วม: 30 Feb 1889
โพสเมื่อ: Mon May 14, 2018 4:17 pm
อยากลองสูบบ้างเว้ยยยย มันรู้สึึกยังไง เอายี่ห้อแพงๆเลย

ไม่ติดแน่นอน เพราะไม่มีตัง

0
0
เข้าร่วม: 08 Nov 2006
ตอบ: 3666
โพสเมื่อ: Mon May 14, 2018 4:23 pm
มันเหม็นมากนะคุณ
ถ้าคนส่วนใหญ่เค้าชอบ ทำไมต้องมีพื้นที่สำหรับสูบบุหรี่แยกออกมาโดยเฉพาะล่ะพ่อคุณ
สำนึกนิดนึงก็ดีครับ
0
0

เข้าร่วม: 27 Feb 2011
ตอบ: 18154
โพสเมื่อ: Mon May 14, 2018 4:25 pm

ผมแทบจะใส่หน้ากากแบบนี้ละครับ
0
0
1995 .... Begin support Manchester United

2014 .... Go to Old Trafford
ตอบ: 3991
โพสเมื่อ: Mon May 14, 2018 4:26 pm
ได้กลิ่นแล้วเวียนหัว เลือกได้ก็จะเลี่ยงเองก่อน

เพื่อนบ้านผมก็สูบหนักกลิ่นลอยเข้าบ้านเลย ผมก็เอาสิลิโคนมาปิดตามจุดที่ลมเข้า

เพื่อนบ้านมาถามว่าทำอะไรผมก็บอกเขาตรงๆว่ากลิ่นบุหรี่มันเข้าบ้านแฟนผมดมแล้วเวียนหัว

ตั้งแต่วันนั้นกลิ่นเข้าบ้านอีกเลยไม่รู้เขาหนีไปสูบที่ไหน
0
0
เข้าร่วม: 09 Jan 2008
ตอบ: 1627
โพสเมื่อ: Mon May 14, 2018 4:28 pm
ผมรังเกียจเลยล่ะครับ คนที่สูบบุหรี่
ผมแพ้กลื่นบุหรี่ ได้กลิ่นแล้วเวียนหัว คัดจมูกคันจมูก นอนไม่หลับ
สมัยเรียนอยู่หอ ห้องข้างล่างสูบบุหรี่ที่ระเบียง กลิ่นมันลอยขึ้นมาในห้องผม เกือบมีเรื่องกันละ แต่รปภ.มาเคลียร์ สุดท้ายมันต้องย้ายหอเพราะที่หอมีกฎห้ามสูบบุหรี่

โชคดีที่ทำงานในสายดูแลสุขภาพ เลยไม่เจอคนสูบเยอะนัก
แต่มีบ้างเจอคนไข้สูบ ก็ขอความร่วมมือ ให้คำแนะนำ ถ้าไม่งั้นก็เปลี่ยนหมอไปเลย
1
0
เข้าร่วม: 11 Feb 2017
ตอบ: 1270
โพสเมื่อ: Mon May 14, 2018 4:32 pm
พยายามสูบในที่ที่อนุญาต แค่นี้ก็โอเคแล้วครับ
0
0
โพสเมื่อ: Mon May 14, 2018 4:33 pm
twentynine พิมพ์ว่า:
ได้กลิ่นแล้วเวียนหัว เลือกได้ก็จะเลี่ยงเองก่อน

เพื่อนบ้านผมก็สูบหนักกลิ่นลอยเข้าบ้านเลย ผมก็เอาสิลิโคนมาปิดตามจุดที่ลมเข้า

เพื่อนบ้านมาถามว่าทำอะไรผมก็บอกเขาตรงๆว่ากลิ่นบุหรี่มันเข้าบ้านแฟนผมดมแล้วเวียนหัว

ตั้งแต่วันนั้นกลิ่นเข้าบ้านอีกเลยไม่รู้เขาหนีไปสูบที่ไหน  

เพื่อนบ้านดี โชคดีแล้วท่าน
0
0
เข้าร่วม: 15 Nov 2013
ตอบ: 8398
โพสเมื่อ: Mon May 14, 2018 4:36 pm
ตอนผมสูบผมไม่รู้หรอกว่ามันเหม็นแค่ไหน แต่พอเลิกเท่านั้นแหละรู้เรื่องเลย

ไหนจะน้องข้างๆที่ทำงานชอบไปสูบบุหรี่เวลาพัก ตอนเดินขึ้นมานะแม่มเอ้ยยย ผมคิดในใจเมื่อก่อนเราเหม็นบุหรี่ขนาดไหนวะเนี่ย

แล้วอย่างลุงผมที่เค้าดูดจัดๆบางทีเค้าติดรถผมไปธุระตอนเช้า โอ้วโหวแม่เจ้า ... บางทีผมเปิดกระจกไอจนจะอ้วกอ่ะครับ

ฉะนั้นผมพอเข้าใจนะคนดูดเค้าไม่รู้หรอกพลังทำลายล้างของกลิ่นตัวเองหรือกลิ่นจากควันบุหรี่นั้นมันพีคแค่ไหน

แต่ถ้าคนดูดอยากรู้ ลองเลิกบุหรี่ให้ได้ซิเด๋วรู้เลย
0
0
ตอบ: 3649
โพสเมื่อ: Mon May 14, 2018 4:41 pm
คนสูบเสร็จใหม่ๆเข้ามาในรถยนต์ผมยังอึดอัดเลย

ใกล้ๆบ้านบางทีเขาสูบนอกบ้านลอยมาบ้านผม ก็มี

ดมบ่อยๆรู้สึกปอดหายใจไม่สะดวก

ปล.ผมทำงานกับคนสูบบุหรี่ ถ้าไม่เดินหนีแทบจะต้องนั่งดมทุกวัน

บางคนพอจะรู้ตัวก็เดินไปสูบไกลๆ
0
0
เข้าร่วม: 24 Apr 2010
ตอบ: 2877
โพสเมื่อ: Mon May 14, 2018 4:41 pm
สูบในที่สูบบรุหรี่ก็จริง แต่ควันมันลอยออกนอกนะครับ ผมคนนึงที่แอนตี้ แต่ถ้าสูบแล้ว เอาอะไรครอบหัวจะถุงรึอะไรก็ได้ ดมควัญเอง ไม่ให้ควัญหรือกลิ่นไปเดือดร้อนคนอื่น ถ้าทำแบบนี้ได้ เชื่อว่าคนแอนตี้น้อยลงแน่นอน
เข้าร่วม: 31 Jan 2009
ตอบ: 9755
โพสเมื่อ: Mon May 14, 2018 4:42 pm
สูบบุหรี่ต้องทำใจครับ คนไม่สูบยังไงส่วนใหญ่เค้าก็รังเกียจ...
0
0
เข้าร่วม: 24 Apr 2010
ตอบ: 2877
โพสเมื่อ: Mon May 14, 2018 4:43 pm
Alex Sander พิมพ์ว่า:
มันเหม็นมากนะคุณ
ถ้าคนส่วนใหญ่เค้าชอบ ทำไมต้องมีพื้นที่สำหรับสูบบุหรี่แยกออกมาโดยเฉพาะล่ะพ่อคุณ
สำนึกนิดนึงก็ดีครับ  

มาบ่นหนักขนาดนี้ คงไม่สำนึกอ่ะ 555+
เข้าร่วม: 30 Oct 2010
ตอบ: 10329
โพสเมื่อ: Mon May 14, 2018 4:45 pm
ผมก็ดูดนะบุหรี่
แต่ดูดแบบที่ลับตา ที่ไม่มีคนอยู่ จะดูดทีต้องดูทางลมอีก หรือไม่ก็ดูดในที่ๆเขาจัดไว้ให้

ไอ้ประเภทดูดตามป้ายรถเมล์ ยืนเต๊ะจุ๊ยโชว์ความเท่ ผมเป็นคนสูบบุหรี่ ยังไม่ชอบเลย

ประเทศไทยนี่ยังถือว่ายังโอเคอยู่นะ ลองไปจีนดู นึกจะสูบตรงไหนก็ทำเลย
ในห้าง ในห้องแอร์ ในร้านอาหาร ยังไม่เว้น เรียกได้ว่าทุกหนแห่ง
0
0
ถึงยุคทมิฬมาร จะครองเมืองด้วยควันปืน
ขื่อแปจะพังครืน และกลิ่นเลือดจะคลุ้งคาว
แต่คนย่อมเป็นคน ในสายธารอันเหยียดยาว
เคียงคู่กับเดือนดาว ผงาดเด่นในดินแดน

ความเจริญถูกยกเอาไปให้กับคนกลุ่มนึง จนไม่เหลือความเจริญให้ชาติและเพื่อนร่วมชาติ...
เข้าร่วม: 13 Jan 2011
ตอบ: 26321
โพสเมื่อ: Mon May 14, 2018 4:46 pm
สูบในถุงสูญญากาศสิครับ ไม่มีใครว่าหรอก

ถ้าสูบแล้วปล่อยควัน หรือกลิ่นติดตัว ผมด่า แช่ง หมดอะ

ยิ่งไอพวกที่ดูดตรงป้ายรถเมล์ แล้วจะขึ้นรถรีบดูดแล้วทิ้งบุหรี่ แล้วขึ้นรถเมล์นี่ โคตรบัดซบเลย เหม็นชิบหาย
0
0
We wished, without hesitation, that one day...
the two of us would be able to see the cherry blossoms...
together again.

เข้าร่วม: 14 Aug 2006
ตอบ: 297
โพสเมื่อ: Mon May 14, 2018 4:46 pm

ควันจากการสูบบุหรี่ เกิดจาก 2 แหล่งหลักด้วยกัน
1.ควันบุหรี่ที่ผู้สูบบุหรี่สูดเข้าแล้วพ่นออก

ควันบุหรี่ที่ผู้สูบบุหรี่สูดเข้าแล้วพ่นออก ประกอบด้วยสารพิษต่างๆ แต่จะมีความเข้มข้นของสารพิษลดลงเนื่องจากปอดของผู้สูบบุหรี่ได้ดูดซึมสารพิษบางส่วนไว้แล้ว ได้แก่ นิโคติน คาร์บอนมอนอกไซด์ ทาร์ ไนโตรเจนไดออกไซด์ แอมโมเนีย เบนโซไพรีน แคดเมียม ฟอร์มอร์ลดีไฮด์ เป็นต้น
ควันบุหรี่จากปลายมวนบุหรี่ ที่จุดทิ้งไว้ระหว่างสูบซึ่งจะมีความเข้มข้นของสารพิษมากขึ้น โดยพบว่า นิโคติน มีมากขึ้นเป็น 2 เท่า แอมโมเนีย มีมากขึ้นเป็น 73 เท่า คาร์บอนมอนอกไซด์ มีมากขึ้นเป็น 5 เท่า เบนโซไพรีน มีมากขึ้นเป็น 3 เท่า ทาร์ มีมากขึ้นเป็น 2 เท่า และแคดเมียม มากขึ้น 3 เท่า

สมมุติ ปริมาณควันบุรี่มี 100 หน่วย
แยกเป็นควันที่สูดเข้า 70 หน่วย และควันจากปลายมวนบุหรี่ 30 หน่วย

ทางที่ 1 คนสูบสูดเข้าร่างกาย 70 หน่วย และหลังจากพ่นออกมาความเข้มข้นลดลง(เนื่องจากปอดดูดซึมสารพิษจากควันดังกล่าว หลังพ่นออกภายนอกจะถูกเจือจางโดยอากาศภายนอก เช่นการถ่ายเทของอากาศ)
ทางที่ 2 คนสูบได้รับจากปลายมวนบุหรี่ 30 หน่วย
ทางที่ 3 ได้รับจากควันบุหรี่ที่พ่นออกมากสู่อากาศภายนอก ซึ่งควันดังกล่าวปริมาณความเข้มขนลดลง(น้อยกว่า 70 หน่วย)

คนไม่สูบ(คนใกล้ชิด) ได้รับ 2 ทาง เช่นเดียวกัน
ทางที่ 1 ได้รับจากคนคนสูบบุหรี่ที่พ่นออกมากสู่อากาศภายนอก ซึ่งควันดังกล่าวปริมาณความเข้มขนลดลง(น้อยกว่า 70 หน่วย)
ทางที่ 2 ได้รับจากปลายมวนบุหรี่ 30 หน่วย ซึ่งหน่วยอาจจะน้อยกว่า ขึ้นอยู่กับระยะห่างระหว่างคนสูบ

สรุป คนสูบบุหรี่ได้รับสารอันตรายมากกว่าคนไม่สูบ

เครดิต: ก๊อปมานานแล้วที่ไหนสักที่ น่าจะบางกอกเฮลท์

ค่าพลังปอดคุณอาจจะ 100
แต่ค่าพลังปอดผมแค่ 50
กูตายก่อนชัว ห่าราก
ตอบ: 1653
โพสเมื่อ: Mon May 14, 2018 4:48 pm
ผมอ่านแล้วนึกถึงแม่ผมเลยเป็นคนแรก แกเป็นคนแพ้กลิ่นบุหรี่ครับ แพ้เอามากๆด้วย

คนที่สูบจัด กลิ่นบุหรี่จะติดตัวไปตลอด แม้อาบน้ำแล้วก็ไม่หายครับ พูดออกมาก็มีแต่กลิ่นบุหรี่

อันนี้พูดจริงๆ เจ้าตัวไม่รู้หรอกว่าตัวเองมีกลิ่น จนทุกวันนี้พ่อผมเลิกสูบบุหรี่ไปแล้ว เพราะแม่ผมทนไม่ไหว

อาการของแม่คือ แสบจมูก จมูกแดง น้ำตาไหล แสบคอ ขนาดพ่อผมสูบเสร็จไปอาบน้ำมาแล้วแม่ผมยังได้กลิ่นและอาการยังเป็นอยู่เลย

อยากให้ท่านๆที่สูบบุหรี่คิดนะครับว่า คนข้างๆเราเค้าอาจจะเป็นเหมือนแม่ผมก็ได้ครับ

มันไม่มีประโยชน์เลยจริงๆ เลิกได้เลิกนะครับท่าน
เข้าร่วม: 04 Nov 2013
ตอบ: 1505
โพสเมื่อ: Mon May 14, 2018 4:49 pm
เพื่อนผมสูบทุกวันยังไม่ติดเลยครับ
0
0

เข้าร่วม: 01 Dec 2005
ตอบ: 9235
โพสเมื่อ: Mon May 14, 2018 4:52 pm

แล้วทำไมคนที่ไม่สูบต้องมารับความเสี่ยงที่ไม่จำเป็นจากคนสูบด้วยครับ
ตอบ: 9838
โพสเมื่อ: Mon May 14, 2018 4:54 pm
คนสูบไม่เหม็นหรอก คนไม่สูบซิ โคตรเหม็น

คนที่สูบ ถึงไม่ได้สูบมา กลิ่นตัวคุณก็ยังมีกลิ่นบุหรี่ติด

มันก็เหมือนแขกมาบ้านเรา กลิ่นตัวเค้าก็จะออกแนวเครื่องเทศ บ้านเราก็กลิ่นกระเทียม ฝรั่งก็จะชีส เนย นม อะไรพวกนั้น

ใครสูบหรือกินอะไรเข้าไป กลิ่นมันก็ออกมายังงั้นละ แล้วบุหรี่มันเป็นอันตรายกับคนอื่นไง แล้วใครจะชอบไปดมกันละ
0
0
เข้าร่วม: 01 Dec 2005
ตอบ: 9235
โพสเมื่อ: Mon May 14, 2018 4:55 pm
ผมรังเกียจพวกสูบบุหรี่อย่างรุนแรง

หลานผมเป็นหอบหืด แค่ได้กลิ่นบุหรี่ของคนอื่นที่ติดเสื้อมา หลานผมก็หอบหืดขึ้นต้องเข้าโรงพยาบาลไปพ่นยาแล้ว

ถามคนสูบมันบอกไม่ได้กลิ่น แต่ผมได้กลิ่น และหลานผมหอบกำเริบ

มันบอกว่าไม่เห็นมีกลิ่นเลย แต่ผมได้กลิ่นนะ

ผมว่าไอ้คนสูบบุหรี่ที่บอกว่าไม่ได้กลิ่น ก็คงแบบ จขกท. นี่แหละ ไม่รู้ตัวว่ามีกลิ่น

แล้วที่ผมเกลียดคนแบบ จขกท. มากที่สุดคือ มีการมาอ้างว่าคนสูบได้รับเยอะสุด

ได้รับเยอะสุดแล้วไงครับ หลานผมไม่สมควรต้องโดนกลิ่นบุหรี่แม้แต่น้อย หลานผมโดนกลิ่นบุหรี่นิดเดียวก็ต้องเข้าโรงพยาบาลแล้ว

ทำไมหลานผมต้องมารับความซวยจากคนแบบคุณด้วยครับ

ตอบผมหน่อย
เข้าร่วม: 05 May 2014
ตอบ: 10263
โพสเมื่อ: Mon May 14, 2018 4:56 pm
ขอระบายความรู้สึกต่อการแอนตี้บุหรี่ของผู้คนในสังคมสมัยนี้...
ในฐานะที่ผมเป็นคนที่ไม่สูบบุหรี่ บอกเลยคุณโคตรเห็นแก่ตัวเลย

ยิ่งเวลาขับรถยิ่งไม่ควรดูด คนขับมอไซค์อย่างผมบอกเลย "โคตรเหม็น!!" น่ารังเกียจมาก!

คนที่ดูดในโซนที่เขาจัดให้ผมโอเคนะ
เข้าร่วม: 23 Dec 2005
ตอบ: 58
โพสเมื่อ: Mon May 14, 2018 5:03 pm
[RE: ขอปิดกระทู้แล้วกันครับ]
เหม็น ชิบหาย ไอ้เหี้.. ยม
0
0
เข้าร่วม: 25 Aug 2006
ตอบ: 10964
โพสเมื่อ: Mon May 14, 2018 5:15 pm
คนอย่างคุณมันน่ารังเกียจจริงๆ

เข้าร่วม: 14 Aug 2006
ตอบ: 297
โพสเมื่อ: Mon May 14, 2018 5:18 pm
ถ้าดูดก ะห รี่อะ จะไม่ว่าเลย
0
0
เข้าร่วม: 11 Feb 2017
ตอบ: 7329
โพสเมื่อ: Mon May 14, 2018 5:22 pm
ยับ
0
0
ตอบ: 1690
โพสเมื่อ: Mon May 14, 2018 5:26 pm
เกินเยียวยา
0
0
ตอบ: 3566
โพสเมื่อ: Mon May 14, 2018 5:27 pm
เป็นกำลังใจให้จขกท.

ได้ฟังความเห็นคนอื่นแล้วก็ปรับตัวนะครับ

ควันตามใจควันอะไรเหม็นทั้งนั้นถ้าคนไม่ได้สูบ
0
0
ตอบ: 2868
โพสเมื่อ: Mon May 14, 2018 5:29 pm
กลิ่นบุหรี่จะสาบๆหน่อย และกลิ่นมีเอกลักษณ์เฉพาะตัว
สำหรับคนที่ไม่ได้สูบมันเหม็นระดับนึงเลย + กับความอันตรายจากบุหรี่(สำคัญ) ไม่แปลกที่เค้าจะรังเกียจ
บางทีบ้านเดียวกันสูบชั้น1 ลอยมายันชั้น3 คนที่สูบเค้าไม่รู้เรื่องหรอก แต่คนไม่สูบเนี่ยสุขภาพจิตเสียมากนะ
ลองคิดดูละกันคุณยังรู้สึกแย่จนต้องมาตั้งกระทู้ แต่คนที่ไม่สูบนี่แย่กว่าเยอะมาก ก็ลองมองด้านนี้ดูบ้าง
ตอบ: 13535
โพสเมื่อ: Mon May 14, 2018 5:37 pm
ถึงขั้นโดน PM ด่าก็น่าเห็นใจแหะ
0
0

เข้าร่วม: 06 Apr 2014
ตอบ: 18987
โพสเมื่อ: Mon May 14, 2018 5:38 pm
ข้อความก่อนอีดิทเป็นไง ทำไมโดนซะยับขนาดนี้
0
0
เข้าร่วม: 11 Feb 2016
ตอบ: 28143
โพสเมื่อ: Mon May 14, 2018 5:45 pm
T.LAW พิมพ์ว่า:
ข้อความก่อนอีดิทเป็นไง ทำไมโดนซะยับขนาดนี้  

ประมาณว่า ขอระบายคนอื่นทำตัวเหม็นคนสูบบุหรี่
แล้วก็ยกว่า คนที่ดมควันมือสองแล้วป่วยเป็นเรื่องไม่จริง
เข้าร่วม: 29 Jan 2011
ตอบ: 17455
โพสเมื่อ: Mon May 14, 2018 5:49 pm
ไม่เห็นข้อความก่อนอีดิธ แต่บอกตรงๆว่า เคยโดนคนที่ไม่สูบบุหรี่ด่าที่ห้องของตัวเองมาแล้ว...(แช่อ่างดูดอยู่คนเดียว)
แล้วพี่แกเข้าห้องน้ำต่อ...คือในห้องน้ำยิ่งตัวดีเพราะกลิ่นมันอับ แต่ผมแก้ปัญหาได้ด้วยการที่ไม่เชิญคนๆนั้นมาเหมือนกัน

ป ล ตอนนี้ไปโดน Marlboro ตัว Gold ควันบางรสนุ่ม เลยเพิ่มจำนวนการดูดมาที่ 1 ซองต่อ 2 เดือน
0
0
โพสเมื่อ: Mon May 14, 2018 5:50 pm
emula122 พิมพ์ว่า:
T.LAW พิมพ์ว่า:

ประมาณว่า ขอระบายคนอื่นทำตัวเหม็นคนสูบบุหรี่
แล้วก็ยกว่า คนที่ดมควันมือสองแล้วป่วยเป็นเรื่องไม่จริง  

ที่ผมระบายนั้นผมระบายแทนคนอื่นครับ ไม่ได้หมายถึงว่าผมไปสูบในที่ๆสาธารณะแล้วโดนรังเกียจมา ซึ่งถ้าท่านได้อ่านแล้วจะรู้ และผมไม่ได้บอกว่าคนที่สูดควันมือสองไม่ป่วย แต่ผมบอกว่ามันไม่น่าจะป่วยมากกว่าคนที่สูบโดยตรงครับ ถ้าเอาข้อความก่อนอีดิทมาให้ดูได้ผมเอามาแล้วครับ
0
0

โพสเมื่อ: Mon May 14, 2018 5:52 pm
Jules et Jim พิมพ์ว่า:
ไม่เห็นข้อความก่อนอีดิธ แต่บอกตรงๆว่า เคยโดนคนที่ไม่สูบบุหรี่ด่าที่ห้องของตัวเองมาแล้ว...(แช่อ่างดูดอยู่คนเดียว)
แล้วพี่แกเข้าห้องน้ำต่อ...คือในห้องน้ำยิ่งตัวดีเพราะกลิ่นมันอับ แต่ผมแก้ปัญหาได้ด้วยการที่ไม่เชิญคนๆนั้นมาเหมือนกัน

ป ล ตอนนี้ไปโดน Marlboro ตัว Gold ควันบางรสนุ่ม เลยเพิ่มจำนวนการดูดมาที่ 1 ซองต่อ 2 เดือน  

ที่ผมระบายนั้นผมระบายแทนคนอื่นครับ ที่สูบในที่ส่วนตัวและที่ๆให้สูบได้แต่กลับโดนแอนตี้ ไม่ได้หมายถึงว่าผมไปสูบในที่ๆสาธารณะแล้วโดนรังเกียจมาเพราะว่าผมสูบแต่ในบ้านและที่ๆไม่มีคนเท่านั้น ซึ่งถ้าท่านได้อ่านแล้วจะรู้ และผมไม่ได้บอกว่าคนที่สูดควันมือสองไม่ป่วย แต่ผมบอกว่ามันไม่น่าจะป่วยมากกว่าคนที่สูบโดยตรงครับ ถ้าเอาข้อความก่อนอีดิทมาให้ดูได้ผมเอามาแล้วครับ
0
0

เข้าร่วม: 29 Jan 2011
ตอบ: 17455
โพสเมื่อ: Mon May 14, 2018 6:03 pm
Jules et Jim พิมพ์ว่า:

ที่ผมระบายนั้นผมระบายแทนคนอื่นครับ ที่สูบในที่ส่วนตัวและที่ๆให้สูบได้แต่กลับโดนแอนตี้ ไม่ได้หมายถึงว่าผมไปสูบในที่ๆสาธารณะแล้วโดนรังเกียจมาเพราะว่าผมสูบแต่ในบ้านและที่ๆไม่มีคนเท่านั้น ซึ่งถ้าท่านได้อ่านแล้วจะรู้ และผมไม่ได้บอกว่าคนที่สูดควันมือสองไม่ป่วย แต่ผมบอกว่ามันไม่น่าจะป่วยมากกว่าคนที่สูบโดยตรงครับ ถ้าเอาข้อความก่อนอีดิทมาให้ดูได้ผมเอามาแล้วครับ  

เรื่องบางเรื่องมันก็แบบนี้แหละครับ เดี๋ยวนี้ส่วนรวมต้องมาก่อนส่วนตัว
โลกมันเปลี่ยนไปแล้วครับ ความเห็นแก่ตัวกลายเป็นเรื่องต้องห้าม ไม่ใช่แค่เรื่องไม่ควร
อีกอย่างบุหรี่มันทำให้เกิดผลกระทบต่อสุขภาพจิตด้วย สำหรับคนไม่สูบ
ถ้าเลี่ยงที่จะต้องเจอเรื่องที่ทำให้ลำบากใจสำหรับคนอื่น ปัญหามันแก้ง่ายๆแค่ 'เลิก' ครับ
ประเด็นคือจะเลิกอะไร ระหว่างเลิกสูบเพื่อคนรอบข้าง หรือเลิกที่จะสุงสิงกับคนรอบข้างเพื่อตัวเอง

ผมมีคำตอบในใจแล้วครับ ชีวิตนี้มีความสุขดี
เข้าร่วม: 20 Feb 2010
ตอบ: 2495
โพสเมื่อ: Mon May 14, 2018 6:24 pm
เลิกตีกันเปลี่ยนจากดูดบุหรี่เปนดูดบุรุษแทน
0
0

รักเธอนะผักหวาน
เข้าร่วม: 14 Apr 2012
ตอบ: 2557
โพสเมื่อ: Mon May 14, 2018 6:32 pm
สูบหรือไม่สูบเราคงไม่มีสิทธิ์ไปห้ามอะไรอยู่ละ

แต่ไม่เห็นด้วยตรงที่บอกว่าได้รับอันตรายน้อยกว่านี่แหละ

คือมากหรือน้อยมันไม่เกี่ยวอะคะ เค้าไม่สมควรรับอยู่แล้ว

เราได้กลิ่นบางทีมันก็แสบจมูกจริงๆนะ

คือถ้าเลิกได้เลิกเถอะ พออายุเยอะสุขภาพมันแย่จริงๆ เห็นจากคนใกล้ตัวเลย
เข้าร่วม: 07 Jul 2009
ตอบ: 32837
โพสเมื่อ: Mon May 14, 2018 7:46 pm
เกือบโดนแบนแล้วรีบเลย
0
0
ตอบ: 14018
โพสเมื่อ: Mon May 14, 2018 7:51 pm
[RE]ขอปิดกระทู้แล้วกันครับ
โดนเรื้อนเพียบเลย แค่แสดงความเห็น เค้าก็ไม่ได้สูบที่สาธารณะสักหน่อย
ตอบ: 15600
โพสเมื่อ: Mon May 14, 2018 9:12 pm
ผมรังเกียจ ถ้าอยากสูบ ไปสูบไกลๆ กลิ่นมันแสบจมูก
0
0
!!เชียร์แมนยู ทีมเดียว!!
ตอบ: 20500
โพสเมื่อ: Tue May 15, 2018 12:55 am
เซ่อซ่าท้าเด็กเเร้ป พิมพ์ว่า:
โดนเรื้อนเพียบเลย แค่แสดงความเห็น เค้าก็ไม่ได้สูบที่สาธารณะสักหน่อย  

ประเด็นไม่ได้อยู่ตรงนั้น มาหาว่าคนอื่นดัดจริต ทำเป็นเหม็น รังเกียจกลิ่นติดตัวคนที่สูบบุหรี่มา

แถมบอกว่าบุหรี่มือ 2 อันตรายกว่า บุหรี่มือ 1 มโนไปเองทั้งนั้น ความเชื่ออะไรไร้สาระ

มีกระทู้พันทิปด่าคนข้างบ้านที่สูบบุหรี่แล้วควันลอยมาที่บ้านเขา ทำโวยวายทำด่า โคตรกระแดะ

นั่นคือที่ จขกท พิมพ์ก่อน edit
ตอบ: 6422
โพสเมื่อ: Tue May 15, 2018 1:20 am
ตรรกะหมอนี่มันแปลกจริงๆ ผมอ่านแล้วงงตั้งแต่กระทู้ที่แกโพสอวดว่าพกมีดหลายๆอันกับปืนหลายๆกระบอกติดรถล่ะ สงสัยจริงๆว่าทำอาชีพอะไร
เข้าร่วม: 06 Sep 2007
ตอบ: 1706
โพสเมื่อ: Tue May 15, 2018 7:38 am
[RE]ขอปิดกระทู้แล้วกันครับ
มาไม่ทันรถผ้าป่า
0
0
ตอบ: 7080
โพสเมื่อ: Tue May 15, 2018 11:13 am
เท่าที่อ่านมา ก็สมควรโดนเรื้อนละ

ไม่ไหว เอาตัวเองเป็นศูนย์กลางโลก เบียดเบียนริดรอนสิทธิ์ผู้อื่น

จะตายก็ตายไปคนเดียวไป จะมาทำคนอื่นซวยทำไม เพี้ยนโคตรๆ
0
0
เลิกคิดไปเองเถอะ
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 14435
โพสเมื่อ: Tue May 15, 2018 12:14 pm
ผมแพ้ควันบุหรี่ครับ

แค่ได้กลิ่นควันลอยมาเข้าจมูก ไม่ว่าไอ้คนสูบมันจะอยู่ไหนก็ตาม
ผมจะมีการเคืองตา น้ำตาไหล จมูกตันหายใจไม่ออกทันที

เป็นเฉพาะกับควันบุหรี่ด้วย ควันรถหรือควันทำอาหาร พวกนี้ผมไม่เป็นไรนะ

คือจะบอกว่าผมรังเกียจบุหรี่ เพราะมันทำให้ผมทรมานจริงๆครับ
ไม่ใช่แค่ทำกระแดะยี้พวกสูบบุหรี่แบบเอาหล่อเอาเท่อะไร

ติ่งโล้นครับผม
ตอบ: 35746
โพสเมื่อ: Tue May 15, 2018 5:36 pm
CFCKs พิมพ์ว่า:
ยับ  

เพลาๆมั้งนะ คุณอะ
0
0

facebook.com/ProgSurround
ตอบ: 16464
โพสเมื่อ: Tue May 15, 2018 11:37 pm
มีใครโควทไว้ปะ อยากอ่าน
0
0
ตอบ: 1377
โพสเมื่อ: Wed May 16, 2018 9:22 am
ไม่แน่ใจมีใครเคยเจอแบบผมมั้ย ขี่มอไซด์ใส่หมวกเต็มใบ ขี่ตามหลังมอไซด์คันข้างหน้าผู้ซึ่งไม่ใส่หมวกแถมคาบบุหรี่มือซ้าย ดูดบุ๋ยๆ ควันมันไหลตามอากาศมาด้านหลัง ผมสูดกลิ่นเต็มๆ มึนไปหมด ต้องจอดมอไซด์ข้างทาง ให้ไอคันนั้นมันไปไกลๆก่อน รำคาญมาก
0
0