ผู้ตั้ง
เข้าร่วม: 12 Oct 2009
ตอบ: 5848
โพสเมื่อ: Sun Apr 22, 2018 5:16 pm
นั่งติวในร้านอาหาร มันช่วยเรื่องการสอบได้จริงเหรอ?
วันก่อนไปนั่งกินร้านเบอร์เกอร์ชื่อดัง ในห้างพารากอนมา เจอพวกนั่งติวสอนพิเศษอีกละ ขนาดฝรั่งเดินมา2 คน ฝรั่งจะไปขอนั่งข้างๆ มันก็ไม่ยอมยกเป้ออกจากโต๊ะอีก(โต๊ะแบบสองโต๊ะสี่เก้าอี้) โคตรเห้ ผมสงสารเลยชวนฝรั่งเค้ามานั่งโต๊ะผมแทน (โต๊ะเดียว สองเก้าอี้) นั่งได้คนนึง อีกคนยืนรอ ผมเลยรีบกินจนเสร็จและให้เค้านั่งต่อ ผมนี่อายแทนมารยาทคนพวกนี้เลย สงสัยอย่าง คนก็เยอะ เสียงรอบข้างก็ดัง มันจะติวกันรู้เรื่องได้ไง แถมไม่มีมารยาทอีกนั่งจองที่จน คนอื่นเค้าจะกินก็นั่งไม่ได้ ขอให้พวกเอ็งสอบตก !!!
ปล พนักงานก็ไม่ได้เตือนพวกนี้ เพราะลูกค้าเยอะจริง ทำแทบไม่ทันละ แถมบนโต๊ะมันก็ไม่มีอ าหารเลยด้วย
0
0
เข้าร่วม: 04 Nov 2010
ตอบ: 3574
โพสเมื่อ: Sun Apr 22, 2018 5:21 pm
[RE: นั่งติวในร้านอาหาร มันช่วยเรื่องการสอบได้จริงเหรอ?]
สำหรับผม

"Land of smile" คือ การยิ้มเพื่อกลบเกลื่อนความเห็นแก่ตัว
"คนไทยมีน้ำใจ" คือ การใช้คำว่าน้ำใจเพื่อสร้างประโยชน์ให้แก่ความเห็นแก่ตัวของคนพูด

นานมากล่ะ
พื้นฐานความคิดของคนไทยปัจจุบันส่วนใหญ่คือ ความเห็นแก่ตัวครับ น่าสังเวช

0
0
Chelsea supporter since 1992 ... o_O"
เข้าร่วม: 28 Dec 2017
ตอบ: 1699
โพสเมื่อ: Sun Apr 22, 2018 5:24 pm
[RE: นั่งติวในร้านอาหาร มันช่วยเรื่องการสอบได้จริงเหรอ?]
มันมีกฏให้ลุกไหมอะครับ

บางร้านแปะป้ายไว้เลยว่า ขอสงวนสิทธิ์กรณีลูกค้าเยอะ

ถ้าเขาไม่ไล่ ไม่ออกกฏ ก็ต้องวัดที่น้ำใจ ซึ่งคนไทยไม่พร้อมจะมีให้อยู่แล้ว

ผมว่าร้านต้องจัดการเด็ดขาดมากกว่าไปหวังให้เขาคิดเองได้
0
0
เข้าร่วม: 04 Sep 2009
ตอบ: 8844
โพสเมื่อ: Sun Apr 22, 2018 5:25 pm
เป็นแฟชั่นครับไม่ได้ช่วยอะไรหรอก5555 ด่าไปก็ไม่สำนึกด้วยได้แต่ทำใจ
0
0
เข้าร่วม: 15 Nov 2007
ตอบ: 72
โพสเมื่อ: Sun Apr 22, 2018 5:37 pm
พวกคุณที่ด่าๆ กันอยู่เนี่ย
พวกคุณเป็นคนไทยและไม่เคยทำอย่างพวกที่คุณกำลังด่าใช่ไหมครับ

ถ้าใช่ ก็อย่าด่าเหมารวมว่าคนไทยอย่างนั้นอย่างนี้เลยครับ
ผมมั่นใจว่านี่มันเรื่องเฉพาะตัวบุคคลครับ
0
0
โพสเมื่อ: Sun Apr 22, 2018 5:37 pm
マイメロディ พิมพ์ว่า:
มันมีกฏให้ลุกไหมอะครับ

บางร้านแปะป้ายไว้เลยว่า ขอสงวนสิทธิ์กรณีลูกค้าเยอะ

ถ้าเขาไม่ไล่ ไม่ออกกฏ ก็ต้องวัดที่น้ำใจ ซึ่งคนไทยไม่พร้อมจะมีให้อยู่แล้ว

ผมว่าร้านต้องจัดการเด็ดขาดมากกว่าไปหวังให้เขาคิดเองได้  

เท่าที่ดูไม่เห็นนะ แต่เห็นแล้วรู้สึกแย่มาก ยิ่งเห็นตอนฝรั่งเข้าไปขอโต๊ะแล้วโบกมือไล่เค้านี้รับไม่ได้อะ ฝรั่งหน้าเจื่อนไปเลย สงสาร
0
0
เข้าร่วม: 11 Feb 2017
ตอบ: 48382
โพสเมื่อ: Sun Apr 22, 2018 5:43 pm
ช่วยได้สิครับ ผมก็สอนพิเศษ1-1 กับ อาจารย์ ก็นัดตามร้าน นั่งฟรีนี้แหละ

0
0

เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 3705
โพสเมื่อ: Sun Apr 22, 2018 5:45 pm
[RE]นั่งติวในร้านอาหาร มันช่วยเรื่องการสอบได้จริงเหรอ?
CaptainRamos พิมพ์ว่า:
ช่วยได้สิครับ ผมก็สอนพิเศษ1-1 กับ อาจารย์ ก็นัดตามร้าน นั่งฟรีนี้แหละ

นั่งฟรีโดยไม่แม้แต่จะสั่งไรเลยหรอครับ

ถ้าใช่ก้สันดานหมามาก
0
0
เข้าร่วม: 28 Dec 2017
ตอบ: 1699
โพสเมื่อ: Sun Apr 22, 2018 5:46 pm
hatecrew พิมพ์ว่า:

นั่งฟรีโดยไม่แม้แต่จะสั่งไรเลยหรอครับ

ไม่ต้องด่าแรงขนาดนั้นก็ได้มั้ง
0
0
โพสเมื่อ: Sun Apr 22, 2018 5:49 pm

0
0

เข้าร่วม: 03 Jul 2007
ตอบ: 1928
โพสเมื่อ: Sun Apr 22, 2018 5:54 pm
ผมโคตรแอนตี้พวกติวตามร้านอาหารเลย แต่ไม่ถึงขั้นขยะแขยงนะ แค่แอนตี้ไม่ชอบเฉยๆ

ผมเคยเจอเหตุการณ์แบบท่านเจ้าของมู้ด้วย แต่คนที่ไม่มีที่นั่งเป็นไทยอ่ะ และคนติวที่ไร้สำนึกก็คนไทยด้วย แต่ไม่มีสำนึกความมีน้ำใจเอื้อเฟือเผื่อแผ่ที่ดีของคนไทยเลย สั่งน้ำอึดลมแก้วเดียวนั่งประหนึ่งเจ้าของร้าน วางของจองที่หน้าด้านๆ
0
0
เข้าร่วม: 01 Nov 2009
ตอบ: 801
โพสเมื่อ: Sun Apr 22, 2018 5:59 pm
ถ้าเป็นลูกหลานผม จะจับตบให้คว่ำเลยใฝ่เรียนบนพื้นฐานแห่งการเอาเปรียบ
เอามาสอนการอยู่ร่วมในสังคมขั้นพื้นฐานก่อนเลยอย่างแรก
0
0
เข้าร่วม: 05 May 2014
ตอบ: 3119
โพสเมื่อ: Sun Apr 22, 2018 6:03 pm
คนพวกนี้เห็นแก่ตัวมากครับ แล้วก็เริ่มเยอะขึ้นทุกวันด้วย
0
0
โพสเมื่อ: Sun Apr 22, 2018 6:08 pm
หน้ามึน พิมพ์ว่า:
พวกคุณที่ด่าๆ กันอยู่เนี่ย
พวกคุณเป็นคนไทยและไม่เคยทำอย่างพวกที่คุณกำลังด่าใช่ไหมครับ

ถ้าใช่ ก็อย่าด่าเหมารวมว่าคนไทยอย่างนั้นอย่างนี้เลยครับ
ผมมั่นใจว่านี่มันเรื่องเฉพาะตัวบุคคลครับ  

ผมก็คนไทยนี่แหละ เลยเอามาเตือนคนไทยไหนเพจนี้ว่าอย่าทำเลย คนไทยก็เตือนคนไทยด้วยกันนี่แหละ แต่ไอสองคนนั้นทำหน้าไม่แคร์โลกแบบนั้น ดูท่าคงจะไม่รับคำแนะนำจากใครได้อีกแล้วมั้ง
0
0
โพสเมื่อ: Sun Apr 22, 2018 6:12 pm

อย่าทำเลยครับ มองจากคนนอกแล้วมันไม่โอเคเลย ยิ่งถ้าร้านคนเยอะๆแล้ว มันลำบากลูกค้าร้านเค้ามากเลย
ถ้าจะนั่ง นะนำร้านกาแฟ หรือร้านที่คนflow น้อยๆดีกว่าไหม หรือนั่งในสวนไปเลย
0
0
เข้าร่วม: 10 Nov 2008
ตอบ: 21768
โพสเมื่อ: Sun Apr 22, 2018 6:27 pm
บางคนถ้าจะอ่านหนังสือ อ่านตอนอยู่บ้านไม่ได้ (อาจจะเพราะสิ่งล่อตาเยอะ ที่บ้านวุ่นวาย สถานที่ไม่อำนวย บลาๆๆๆ)

ซึ่งคนพวกนี้ก็จะมาหาที่อ่านหนังสือนอกบ้านกัน บางคนก็ไปมหาลัย บางคนก็ไปห้องสมุด บางคนก็ไปหอเพื่อน

บางคนก็ไปร้านอาหาร ซึ่งคนที่มาร้านอาหารบางคนก็มาแบบมีสามัญสำนึก บางคนก็ไม่

ถามว่ามันช่วยเรื่องการสอบได้จริงๆเหรอ ก็ตอบว่าจริงครับ สำหรับคนที่ไม่ชอบอ่านหนังสือที่บ้าน
0
0
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 2473
โพสเมื่อ: Sun Apr 22, 2018 6:29 pm
[RE]นั่งติวในร้านอาหาร มันช่วยเรื่องการสอบได้จริงเหรอ?

0
0
โพสเมื่อ: Sun Apr 22, 2018 6:31 pm
worrapat พิมพ์ว่า:

อย่าทำเลยครับ มองจากคนนอกแล้วมันไม่โอเคเลย ยิ่งถ้าร้านคนเยอะๆแล้ว มันลำบากลูกค้าร้านเค้ามากเลย
ถ้าจะนั่ง นะนำร้านกาแฟ หรือร้านที่คนflow น้อยๆดีกว่าไหม หรือนั่งในสวนไปเลย  

เยี่ยมครับแสดงว่า เจ๋งพอ ผมมาล่อเหยื่อ อะครับ
0
0

เข้าร่วม: 04 Nov 2010
ตอบ: 3574
โพสเมื่อ: Sun Apr 22, 2018 7:09 pm
เห็นคอมเม้นท์แว๊บๆแล้วร้อนตัวครับ 555 (ไม่โควทมา ขอไม่โควทข้อความนะครับ)

ผมใช้คำชัดเจนนะครับว่า "สำหรับผม" คือ "มุมมองของผม" ซึ่งประมวลมาจากสถานการณ์จริงในชีวิตประจำวันครับ ว่า"คนไทยใช้คำว่าน้ำใจเพื่อผลประโยชน์ของตัวเอง"

สถานการณ์ง่ายๆ เจอทุกวันนะ
ป้ายบอกชัดเจนบนรถเมล์ รถไฟฟ้าว่า "โปรดเอื้อเฟื้อให้แก่ เด็ก สตรี คนชรา"
บ้านเมืองเราเลยทำตามลำดับครับ สตรีมาก่อนคนชรา เพราะฉะนั้นถ้าไม่มีผู้ชายนั่งอยู่ คนแก่ก็ยืนไป เหล่าสตรีทั้งหลายนั่งนิ่งก้มหน้าจิ้มมือถือหรืออุดหูไป และบ่อยครั้งก็ผู้ชายที่ทำด้วย เพราะเขาทำตามลำดับป้าย ฮาาาาาาาาาาาาาา(ประชดโคตรๆจากสถานการณ์จริงที่เจอทุกวัน)

Land of smile / คนไทยมีน้ำใจ...หาให้หน่อยในเมืองกรุงครับ สำหรับผม โคตรหายากเลย

Edit เพิ่มเติม ลืมตอบคำถาม : ไม่ใช่ครับ ไม่เคยทำอะไรที่เห็นแก่ตัวโดยที่เบียดเบียนสิทธิ์คนอื่น รวมถึงเป็นตัวอย่างให้ลูกทำ และลูกทำตามครับ
ถ้าเห็นว่ามันเลวร้าย เลิกทำและเป็นตัวอย่างให้คนรุ่นใหม่เลิกทำ สังคมมันคงจะดีขึ้นในซักวัน ไม่ใช่ว่าเห็นคนเอามาพูดแล้วทำแค่ แขวะว่า"ทำมั๊ย?"โดยที่ห่วงแค่คำว่า"คนไทย"แต่ไม่คิดจะแก้ไข สังคมมันจะต่ำลงทุกวันตราบเท่าที่ไม่คิดจะเยียวยามันครับ
0
0
Chelsea supporter since 1992 ... o_O"
เข้าร่วม: 24 Feb 2011
ตอบ: 688
โพสเมื่อ: Mon Apr 23, 2018 1:06 am
ไปร้านกาแฟที่คนน้อยๆ เงียบๆน่าจะมีสมาธิมากกว่านะ สมัยนี้กาแฟแก้ว 5-60ก็มี

ได้ไวไฟใช้ 4 ชม ด้วย ร้านที่ผมไปประจำ
0
0
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 14342
โพสเมื่อ: Wed Apr 25, 2018 10:39 am

ใช้คำแรงไปครับ แต่ก็เห็นด้วยตามนั้น
0
0

ติ่งโล้นครับผม