ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
แข้งบุนเดสลีกา
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 04 May 2007
ตอบ: 10436
โพสเมื่อ: Sun Mar 25, 2018 09:50
[RE: เบื้องหลังชีวิตค้าแข้ง และเหตุผลในคำอำลาของ แพร์ แมร์เทซัคเกอร์ Part 2]
ตามมาอ่านต่อจากมู้ที่แล้ว
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 28 Dec 2017
ตอบ: 1435
โพสเมื่อ: Sun Mar 25, 2018 09:57
[RE: เบื้องหลังชีวิตค้าแข้ง และเหตุผลในคำอำลาของ แพร์ แมร์เทซัคเกอร์ Part 2]
ขอบคุณสำหรับบทความดีๆครับ
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 19 Mar 2006
ตอบ: 268
โพสเมื่อ: Sun Mar 25, 2018 10:53
Robert Enke ชื้อคุ้นๆ เลยไปหาประวัติดู อ่าว..เสียชีวิตอย่างเศร้าสลด ได้ย้อนรำลึกไปดูช่วงนั้นได้สักพัก ต้องขอบคุณที่นำบทความไห้ได้อ่านครับ
0
0
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 786
โพสเมื่อ: Sun Mar 25, 2018 11:41
เรื่องจริงครับ จากงานอดิเรกที่เราสนุก สู่อาชีพที่เริ่มไม่สนุก ความกดดัน คาดหวัง ความเหนื่อยล้า จนถึงจุดหนึ่งที่ตัวเองบอกกับตัวเองว่าพอแล้ว ไม่ไหวอีกต่อไปแล้ว

ผมเข้าใจแพรครับ ผมเลิกจากอาชีพความฝันผม ด้วยเหตุผลที่เบื่อแล้วครับ ไม่อยากทำแล้ว
แก้ไขล่าสุดโดย The one Gunner เมื่อ Sun Mar 25, 2018 11:43, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
นักบอลถ้วย ข.
Status: Desperado
เข้าร่วม: 01 Sep 2017
ตอบ: 2028
โพสเมื่อ: Sun Mar 25, 2018 14:14
เอาจริงๆ ประโยคที่คนไืทยชอบเคลมว่าตัวเองมีความสูงส่งทางจิตใจมากกว่าตะวันตก ตะวันตกเจริญแค่วัตถุนี่ไม่เป็นจริงเลยนะ เหมือนเป็นคำที่เอาไว้หลอกตัวเองว่าเราก็มีดีเหมือนกัน ซึ่งมันไม่เป็นจริงไปเสียทั้งหมดหรอก

ผมชอบมากเวลาอ่านบทสัมภาษณ์หรือบันทึกชีวิตของใครหลาย ๆ คน ตะวันตกปลูกฝังคนให้มีการตรวจสอบชีวิตตัวเองอยู่ตลอด ทำความเข้าใจอารมณ์และความรู้สึกตัวเองในมุมที่ละเอียดอ่อนได้ดี พร้อมกลั่นกรองมันออกมาด้วยหลักและเหตุผล รวมไปถึง moment ต่าง ๆ ที่เกิดขึ้นในชีวิตล้วนแต่มีความโรแมนติกและเต็มไปด้วยที่มาที่ไปอยู่เสมอ

ผมว่าคนไทยไม่ค่อยมี mind set เรื่องพวกนี้อ่ะ
คนที่คิดเรื่องละเอียดอ่อนแบบนี้ได้ หรือแสดงออกอะไรบางอย่างที่เต็มไปด้วย emotional มักจะถูกมองว่า ติส เพ้อเจ้อ อะไรแบบนั้น (ซึ่งเอาจริง ๆ ผมก็คุยกับคนส่วนใหญ่ไม่ค่อยรู้เรื่องหรอก55555 ยกเว้นเพื่อนมหาลัยที่ถูก shave มาด้วยหลักคิดคล้าย ๆ กัน)

ซึ่งจริง ๆ แล้วมันเป็นสิ่งที่มนุษย์ควรจะมี และเป็นรากฐานในการดำรงชีวิตอ่ะ ที่พูดเพราะผมก็เป็นหนึ่งคนที่เป็นนี้ และช่วงนี้ก็เห็นทั้งบทสัมภาษณ์ของปิเก้และแพร์ เลยอยากแสดงความคิดเห็นสักหน่อย
0
0
Tôi mong giấc mơ là thật, sự thật đâu là giấc mơ
Status:
เข้าร่วม: 07 May 2009
ตอบ: 335
โพสเมื่อ: Tue Mar 27, 2018 03:28
[RE]เบื้องหลังชีวิตค้าแข้ง และเหตุผลในคำอำลาของ แพร์ แมร์เทซัคเกอร์ Part 2
เราสิงบอร์ดนี้มาสักพักก็คิดอยู่เหมือนกันนะว่าแฟนบอลส่วนใหญ่มองนักเตะในฐานะนักบอล จนลืมมองเขาในฐานะมนุษย์คนนึง แล้วอาชีพนักบอลมันสลัดหน้ากากไม่ออกจนกระทั่งแขวนสตั๊ดนั่นแหละ มันไม่เหมือนงานออฟฟิตที่ถึงเวลาเลิกงานก็จบ แต่คิดว่าคงเพราะเราเป็นผญดูบอลไม่เป็น แล้วก็ให้ความสำคัญกับอารมณ์มากกว่าเลยไม่เข้าใจว่านักบอลที่เก่งมันต้องขนาดไหน แพร์เป็นนักเตะคนนึงที่เราชอบ แบบรู้สึกได้ว่าชีวิตเค้าต้องมีอะไร ต่างจากนักบอลทั่วไป พอมาอ่านมู้นี้แพร์ตอบเราทุกคำตอบที่เคยสงสัยเลย ขอบคุณจขกทมากที่แปลมาให้อ่านนะคะ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
แก้ไขล่าสุดโดย smartkik เมื่อ Tue Mar 27, 2018 03:31, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 06 Jul 2009
ตอบ: 577
โพสเมื่อ: Sun Jun 17, 2018 00:38
ขอบคุณครับที่แปลให้อ่าน

ผมแฟนเบรเมน
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel