25 October 2017 10:52 AM by เบน ฟรีคิก
เดอะ ค็อป แค่ร้อนใจ อย่าถึงกับใจร้อน
นอกจากความหดหู่ของเหล่านักเตะลิเวอร์พูลที่เราอาจเข้าไปสัมผัสได้แบบไม่เต็มที่นักแต่ที่แน่ๆคือบรรยากาศของเดอะ ค็อป ณ เวลานี้ช่างสวนทางกับอากาศที่เริ่มเย็นๆในบ้านเราไปเรียบร้อยแล้ว

ความพ่ายแพ้ยับเยินต่อท็อตแน่ม ฮ็อตสเปอร์ 4-1 เป็นการตอกย้ำบาดแผลในแนวรับของเหล่าพลพรรค”หงส์แดง”อีกคำรบหลังเป็นจุดตายที่เกิดขึ้นแทบทุกนัด

เพียงแต่นี่คือความย่อยยับอีกครั้งหลังเคยถูกแมนฯซิตี้คลุมปี๊บมา 5-0 เมื่อต้นเดือนกันยายน

มันทำให้ทุกคนสัมผัสได้ถึงการถดถอยในคุณภาพของสโมสรเพราะซีซั่นที่แล้วเจอทีมใหญ่ เร้ด แมชชีน เก็บกินเรียบถึงขนาดคว้าแชมป์มินิ ลีกกันเลยทีเดียว

จากที่เคยมองถึงการลุ้นแชมป์ก่อนเปิดซีซั่นเมื่อได้โม ซาลาห์ จนถูกขนาดนามว่าลิเวอร์พูลเป็นทีมนักวิ่ง ก่อนรอคอยการมาของเวอร์กิล ฟาน ไดจ์เพื่อทำให้จิ๊กซอว์ชิ้นสุดท้ายสมบูรณ์

แน่นอนครับเยอร์เก้น คล็อปป์ รับไปเต็มๆกับความดื้อ หรือจะว่า อีโก้จัด ก็ว่าได้ที่ไม่ยอมหากองหลังตัวอื่น เรียกว่าเดิมพันเกทับไปที่ VVD คนเดียว พอพลาดคือจบ

แกจึงงัดไม้เดิมคือซื้อใจลูกทีม ซื้อใจของเก่า แต่ใจอย่างเดียวไม่พอครับ เพราะระบบการเล่น 4-3-3 ถ้ากลางไม่แกร่งพอ ไม่ดุดันพอ แนวรับที่ไม่แข็งเป็นทุนเดิมก็จบเห่ได้ง่ายๆครับ

แม้ความห่วยของแนวรับจะแบ่งแชร์ความผิดพลาดกันตั้งแต่เปิดซีซั่นแต่ที่โดนหนักกว่าใครเพื่อนคือ เดยัน ลอฟเรน เพราะนอกจากโจเซ่ มูรินโญ่ แล้วเราแทบไม่เห็นใครเชือดนักเตะกลางสนามแบบนี้มาก่อน

อาจเป็นเพราะคงทนดูไม่ไหว หรือไม่อยากเห็นลอฟเรนถูกแฮร์รี่ เคนเผาต่อหน้าคนดูร่วม 8 หมื่น ซึ่งผมก็มองว่าความสงสาร กับ การแก้เกมมันควรแยกกันให้ออก จะมาตามด่ากันแบบนี้ก็ไม่ถูกเพราะถ้าเป็นหนังจีนเราก็เห็นอยู่ว่าลอฟเรนไม่สามารถรับกระบวนท่าแนวรุกของ”ไก่”ได้เลย ยิ่งแกเป็นผู้เล่นที่ใช้สมองน้อยและไม่นิ่งด้วยแล้วผมยิ่งมองไม่เห็นว่าจะเอาอยู่ยังไงในสถานการณ์ที่ความมั่นใจมันหายไปหมดแล้ว การกะจังหวะผิดในลูกที่ 2 ผมว่ามันบอกในตัวคุณภาพของกองหลังโครแอตผู้นี้จนหมดสิ้น เล่นหลังต้องสมองมาก่อนพละกำลังครับ เป็นแบบนี้มาตลอดเพิ่งมาหนักเอาเมื่อวันอาทิตย์นี้เอง

ยิ่งปีนี้การเพรสซิ่งของ”หงส์แดง” ดูหงอยๆไม่ดุเหมือนปีแรกๆที่ JK เข้ามาคุมบอลของคู่ต่อสู้ผ่านไปถึงแนวรับง่ายมาก

หากมองข้ามความดื้อในการเสริมแนวรับของ JK ไป เรายังพอพูดได้อยู่ว่าแบ็ค 4 รวมถึงผู้รักษาประตูเป็นสมบัติเก่าของเบรนแดน ร็อดเจอร์สถึง 4 มีเพียง โจเอล มาติป เพียงคนเดียวเท่านั้นที่เฮียว้ากไปสอยฟรีมาจาก ชาลเก้

ตรงนี้แหละครับที่ผมอยากให้ FSG เจ้าของสโมสรมองรายละเอียดสำคัญตรงนี้ และให้การสนับสนุน JK ต่อไป (แต่ถ้าไม่สนในจุดนี้เลย ด่วนใจร้อนก็คงช่วยอะไรไม่ได้)

เพราะนี่เป็นปัญหาที่จับต้องได้ และแก้ได้ด้วย”เงิน”

เสริมแล้วมาดูกันอีกทีว่าดีแย่ลงแค่ไหน เพราะถ้าไม่ดีขึ้นกว่าเดิม อันนี้อยู่ที่ตัวของผู้จัดการทีมแล้ว และถ้าดีขึ้น(ถึงอาจจะไม่มาก) ก็อาจจะต้องตามแก้ที่ตัวมิดฟิลด์กันต่อไป

เพราะผมยังเชื่อว่ากลาง”หงส์แดง” ณ ยามนี้ยังไม่สามารถแบ่งงานแบ่งหน้าที่ของตัวเองได้ชัดเจนเหมือนทีมอื่นๆเค้า กล่าวคือต้องมีคุณสมบัติที่ต่างกันออกไป หาใช่คล้ายกันจนแยกไม่ออก ไม่สามารถแบ่งเบา หรือช่วยอะไรทีมได้มากนัก(ยามที่ต้องการใครซักคนสร้างความแตกต่าง)

ตัวอย่างก็ นาบิล เกอิต้า นี่แหละครับ คือแย่งบอลเก่ง รุกก็ได้ เก็บบอลจ่ายก็ได้ มันต้องทำอะไรได้มากกว่าอย่างใดอย่างหนึ่ง ทีมถึงไม่ตัน จะให้ฟิลิปเป้ คูตินโญ่ มาล้วงบอลทำเกมอยู่คนเดียว หรือให้ ซาล่า มาคอยวิ่งสปรินท์อยู่ตลอดเวลาก็แบกเกินไป

ที่ยังน่าห่วงอีกอย่างคือระบบ 4-3-3 ของ JK เหมือนถูกล็อกไว้ให้นักเตะตัวจริง พอถึงเวลาแก้เกมพวกตัวสำรองลงมาแทบไม่ได้แตกต่างอะไรเลย อย่างโรแบร์โต้ ฟิร์เมียโน่พักบอลเพื่อให้แถวสอง หรือปีกทำทางแล้วแกค่อยแทง พอเปลี่ยนดาเนี่ยล สเตอร์ริดจ์ ลงมาแทนแผนนี้เสียทันที หรืออย่างเกมแพ้เลสเตอร์ในรายการ คาราบาว คัพ พอเปลี่ยน”คูตี้”ออก ไม่มีตัวทำเกม ถึงกับกลายเป็นคนละทีมไปเลย

เรียกว่าระบบ JK ถูกยึดติดกับนักเตะบางคนมากเกินไปจนเราแทบไม่เคยเห็นตัวสำรองลงมาเรียกชัย หรือทำให้เกมดีขึ้นเลย

จริงๆสภาพทีมแบบนี้ มาเน่ เจ็บแบบนี้ ควรได้เวลาอเล็กซ์ อ็อกซ์เลด เชมเบอร์เลนยืนซ้ายไปเลยครับ แล้วเอาคูตินโญ่ลงมาทำเกม ปีกซ้ายจะได้ไม่แหว่ง

อดัม ลัลลาน่า ก็เป็นอีกตัวที่เป็นฟันเฟืองที่สำคัญของ JK เพราะถ้าแกยืนกลางเมื่อไหร่จะมีตัวไล่บอล ตัวขยัน จะช่วยงานแนวรับได้เยอะมาก

ในระหว่างนี้นักเตะ ลิเวอร์พูล อาจต้องทำงานหนักกว่าเดิมเป็น 2 เท่า เพราะเชื่อว่าการแค่ให้สัมภาษณ์เรื่องแนวรับ ห้ามพลาดแบบนั้น อย่าพลาดแบบนี้ไม่น่าจะช่วยให้ทีมดีขึ้นเท่าไหร่ คงต้องช่วยกันหลายๆทางรอจนกระทั่งตลาดเปิด

การเปลี่ยนโค้ชไม่ใช่ทางออกที่ดี ทุกอย่างจะเซ็ต zero เริ่มต้นกันใหม่ บางคนอาจจะบอกว่าเริ่ม 0 ใหม่ตอนนี้ก็มีค่าเท่ากัน แต่ผมกลับมองว่าโค้ชแต่ละคนมีจุดแข็งจุดอ่อนต่างกัน

ไม่มีหลักประกันใดๆว่าคนใหม่เข้ามาแล้วจะไม่สร้างจุดอ่อนเลย มันมีอยู่แล้วครับเพราะต่อให้สโมสรไหนในโลกนี้รวยล้นฟ้าก็ไม่สามารถเปลี่ยนทีมแบบทีเดียว 11 ตัวได้ในระยะเวลาสั้นๆ

คนใหม่ส่วนใหญ่ไม่ชอบทับรอยเดิมคนเก่า นักเตะดีอยู่แล้วแต่เปลี่ยนเพราะต้องการขึ้นชื่อว่าทีมไปได้สวยเพราะนักเตะที่แกซื้อมาเองไม่ใช่เพราะของคนเก่า ดังนั้นรอแค่ปรับบางตำแหน่งของ JK หรือต้องมาเสียเงินซ้ำซ้อนตามแท็คติกส์ใหม่ แค่คิดหยาบๆก็มองเห็นต้นทุนในการแก้ปัญหาแล้วครับ

มันต้องใช้เวลา ค่อยๆเขี่ยค่อยๆเอาออกไปทีละตัว ตอนนี้ JK รู้แล้วว่าคุณภาพทีมของเด็กๆเขาใช้ใจซื้ออย่างเดียวไม่ไหวแล้ว ทีมอื่นเค้าก็เก่งขึ้นพัฒนาขึ้น ต้องใช้เงินซื้อเป้าหมายรองกันบ้าง

เผลอๆตลาดหน้าหนาวนี้ผมว่าแนวรับอาจมาทีเดียว 2 ตัวเลยด้วยซ้ำ

แค่ในระหว่างนี้ผลงานอย่าเละเทะกู่ไม่กลับถึงขนาด จอห์น เฮนรี่ สั่งปลดพอครับ

เซอร์ อเล็กซ์ เฟอร์กูสัน มีทุกวันนี้ไม่ใช่เพราะฝีมืออย่างเดียวครับ แกมีมาร์ค โรบิน ยิงเซฟช่วยชีวิตจนถ้วยเอฟเอ คัพ คือใบอนุญาตทำงานที่ทำให้แกกลายเป็นตำนานของแมนฯยูไนเต็ดจนถึงทุกวันนี้

ผมยังอยากให้ เยอร์เก้น คล็อปป์ เป็นเฟอร์กี้ ของชาว”หงส์แดง” เพราะกุนซือแคแรคเตอร์แบบนี้หาไม่ได้ง่ายๆ และอยากดูขุมกำลังจริงๆของแกให้ครบทุกตำแหน่ง ดีไม่ดีตัดสินจากตรงนั้น

แต่วาสนาจะพาไปถึงแค่ไหน พฤศจิกายน และธันวาคม อีก 2 เดือนคงต้องเอาใจช่วยกันหน่อยรวมแล้วแค่ 14 นัดเอง!!
เข้าร่วม: 28 Jul 2006
ตอบ: 632
โพสเมื่อ: Wed Oct 25, 2017 11:04 am
[RE: เดอะ ค็อป แค่ร้อนใจ อย่าถึงกับใจร้อน]
ผมก็จะใจเย็นดูว่า อดทนใช้เฮนโด้ไปได้อีกนานแค่ไหน
เข้าร่วม: 16 Oct 2005
ตอบ: 25966
โพสเมื่อ: Wed Oct 25, 2017 11:11 am
[RE: เดอะ ค็อป แค่ร้อนใจ อย่าถึงกับใจร้อน]
Zelon พิมพ์ว่า:
ผมก็จะใจเย็นดูว่า อดทนใช้เฮนโด้ไปได้อีกนานแค่ไหน  

ตอบแทนได้เลยฮะ..ว่าถ้าตลาดหน้าหนาวไม่เซ็นเพิ่ม..ก็ต้องอดทนใช้จนจบฤดูกาลเลยคับ..ยกเว้นจะเจ็บซะก่อน

ไม่ใช่เพราะเล่นดี..แต่กลางตัวอื่นๆในทีมมันไม่มีแล้วฮะ..ไม่เข้าใจบอสว่าใจเย็นตอนตลาดเปิดได้งัย..

0
0
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 20500
โพสเมื่อ: Wed Oct 25, 2017 11:16 am
หน้าหนาวคล็อปยิ่งไม่ยอมเซ็นอยู่ด้วย
0
0
เข้าร่วม: 20 May 2011
ตอบ: 17110
โพสเมื่อ: Wed Oct 25, 2017 11:17 am
เย่ มาจริงๆ ขอบคุณมากครับพี่เบน

ผมเบื่อกับการดูทีมเสียประตูแบบโง่ๆแทบทุกนัดจะไม่ไหวละ มันน่าหงุดหงิดที่กลายเป็นคลอปป์ไม่แก้ปัญหาเองทั้งๆที่มีเงิน

ผมกล้าพูดว่าทีมมีเงินเพราะเคสของคูตินโยเลย ถ้าเป็นเมื่อก่อนก็ขายไปเรียบร้อยแล้ว นอนรับตังค์ กำไรเป็น 10 เท่าจากตอนซื้อมา ไหนจะกล้าซื้อ oxl มาเป็นกำลังสำรองในราคา 35+5 ลป.อีก

ถ้าคลอปป์จะเลือกซื้อกองหลังสักคน ทำไมบอร์ดจะไม่อนุมัติ นี่เล่นไม่เอาใครมาเลย ผลลัพธ์ที่ได้มันเริ่มแรงขึ้่นเรื่อยๆ ผมแอบกลัวแกจะโดนไล่ก่อนถึงตลาดหน้าหนาวเปิดเหมือนกัน หลายๆทีมก็ขยับตัวกันแล้วเรื่องการเปลี่ยนผจก.เนี่ย
I choose to live, not just exist.

เข้าร่วม: 05 Sep 2013
ตอบ: 2409
โพสเมื่อ: Wed Oct 25, 2017 11:21 am
ปัญหาก็มองเห้นอยู่ตรงหน้า ถ้าแกไม่ขยับซื้อ หรือไม่ได้ใครเข้ามา
ผมว่าแกก็ดื้อเกินไป มันจะพังก็อีโก้คนเรานี่ล่ะ
0
0
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 3536
โพสเมื่อ: Wed Oct 25, 2017 11:28 am
ดันดาวรุ่งได้แล้ว ตำแหน่งโกล์ก็ด้วย

ยังดื้อด้านธาตุไฟเข้าแทรกอยู่ก็ไม่รู้จะว่าไง

พี่เบนถึงกับเขียนบทความเลยทีเดียว
0
0
เข้าร่วม: 16 Oct 2005
ตอบ: 25966
โพสเมื่อ: Wed Oct 25, 2017 11:43 am
เห็นด้วยกับบทความนะคับ..อยากให้ใจเย็นๆกันนิดนึง..

คือช่วงนี้มันก็ดูมีปัญหาในแนวรับจริงๆ (และมากๆด้วย)..สาเหตุหลักก็มาจากคุณภาพนักเตะ

ซึ่งมันแก้อะไรไม่ได้แล้ว จนกว่าจะตลาดเปิดรอบต่อไป...ถ้ายังดื้ออีก ค่อยไปไล่ตอนนั้นก็ได้..

ช่วงนี้อาจจะต้องเน้นเรื่องเก็บรายละเอียดปลีกย่อย..ผมไม่แน่ใจว่าทีมงานได้เอาประตูที่เสียแต่ละนัดมาทำการบ้านมั่งมั๊ย..

ลูกตั้งเตะที่เหมือนโดนจุดโทษ..แฟนๆเห็นกันทั่วโลกว่า ที่ยืนออในกรอบเขตโทษมันมีแต่"ปริมาณ" (เน้นเยอะเข้าไว้)

เพราะมักจะโดนฝั่งตรงข้ามแค่ไม่กี่คนแต่มี"คุณภาพ"มากกว่าเรา..ทำประตูได้สม่ำเสมอ..

และมันไม่เกี่ยวเรื่องความสูงเฉลี่ย เพราะเกินครึ่งที่เค้าทำประตูได้..มันคือลูกซ้ำจังหวะสองทั้งนั้น

น่าแปลกที่"ปริมาณ"นักเตะในกรอบเขตโทษเราที่เยอะกว่าคู่แข่ง(บางทีก็เท่าตัว) ทำไมกลับป้องกันอะไรไม่ได้เลย

เข้าร่วม: 27 Oct 2007
ตอบ: 4240
โพสเมื่อ: Wed Oct 25, 2017 12:33 pm
ขอไม่เห็นด้วยอะครับ คล็อปถ้าเก่งจริง ทีมไม่เป็นงี้หรอกครับ ถามจริงๆปีนี้มีอะไรพัฒนาขึ้นจากปีก่อน ผมอาจจะตาบอดไปก็ได้นะ แต่ผมว่าไม่มี ห่วยลงด้วยซ้ำครับ ไม่ต้องคิดไปเปรียบจะเหมือนเฟอร์กี้ แค่เปรียบกับร็อดเจอร์ก็แพ้แล้วครับ สถิติบ่งบอกทุกอย่างครับ ถ้าไม่ใช่ก็อย่าฝืนเสียเวลาเปล่าครับ สุดท้ายก็เริ่มใหม่อยู่ดีเหมือนกัน หลายๆคนผมว่ายึดติดโปรไฟล์พาดอร์ทมุนด์แชมป์ แต่อย่าลืมนะครับปีสุดท้ายที่ออกเอง พาไปจมอยู่ท้ายตารางเลยนะครับ
คล็อปไม่มีปัญญาพาทีมไปไกลกว่านี้แล้วครับสำหรับผม และอย่าไปหวังเกอิต้าจะมายกระดับอะไรขนาดนั้นครับ เว่อร์เกิน มาจริงๆอาจจะดับก็ได้ อยู่กับความเป็นจริงตรงหน้าดีกว่าครับ คล็อป เวลาเกือบ 3 ปี ไม่เห็นจะได้เรื่องเลย เปลืองเงินค่าจ้างเปล่าๆ
เข้าร่วม: 12 Jan 2009
ตอบ: 11943
โพสเมื่อ: Wed Oct 25, 2017 12:40 pm
ใช่ครับ

ผมด่ายับ วิจารณ์แหลก
ก็เล่นห่วยจะให้หลับหูหลับตาชมก็คงจะไม่ได้

แต่ยังไม่ใจร้อนครับ

สำหรับผม ยังเชื่อมั่นในคลอปป์
ขอเพียงแว่นคุงเริ่มตาสว่างกับเกมรับตัวเอง
แล้วมันจะดีเอง
(มีแววตาสว่างแล้วด้วย กับการเลิกทน ลอฟเรน และเริ่มมีโวยเกมรับละ)

ชอบตรงที่พี่เบนเห็นเหมือนกันคือ ช่วงที่มาเน่เจ็บไปเนี่ย ควรให้ อ๊อก ยืนแทนไปเลย ให้เวลาเด็กมันหน่อย ไปรอปล่อยสำรองอย่างเดียว ไม่ค่อยได้เล่นกับนักเตะตัวเอชของทีมครบๆสักที เมื่อไหร่มันจะเวิร์ก และการได้คูตี้มาอยู่ตรงกลางน่ะสร้างสรรค์ได้มากกว่าไปยืนปีกซ้ายเยอะเลย
เชียร์หงส์ ชอบเชลซี ปลื้มเฟอร์กี้และมูรินโญ่
เข้าร่วม: 29 Jul 2007
ตอบ: 1852
โพสเมื่อ: Wed Oct 25, 2017 12:52 pm
เห็นนายกมาเขียนบทความทำให้นึกถึงสมัยติดตาม SS ใหม่ๆ บอลจบต้องมานั่งอ่านตลอดขอให้มีแบบนี้บ่อยๆนะครับ

ส่วนหงส์แดงนั้นต้องดูว่าใครจะเอาตัวรอดจากการโดนปลดโดนขายได้ก่อนกัน ระหว่างตัว ผจก กับนักเตะ

เห็นมีข่าวซุบซิบว่าคลอปป์ไปคุยนักเตะไว้แล้วแต่ทีมซื้อขายปิดดีลไม่ได้ เลยอยากจะเอามาเป็นเหตุผลที่ผมยังไม่อยากให้ไล่คลอปป์ในช่วงนี้
0
0
เข้าร่วม: 03 Apr 2007
ตอบ: 301
โพสเมื่อ: Wed Oct 25, 2017 12:55 pm
เห็นด้วยกับบทความนะครับ

คลปนี่ติดอย่างเดียวเลย คือให้โอกาสคนเยอะมากๆ ซึ่งบางจุดมันต้องเปลี่ยนแล้ว
0
0
เข้าร่วม: 13 Nov 2006
ตอบ: 2981
โพสเมื่อ: Wed Oct 25, 2017 1:08 pm
หลายๆทีมเขาอยากได้คล็อปไปคุมให้
ไม่เข้าใจบางคนรีบไล่คล็อปจัง
หงษ์ป่วย หมอคล็อปกำลังเยียวยา
ตัวยาที่อยากได้เขาก็ขายบ้าง ไม่ขายบ้าง
ใครจะคุมผมก็หนุนหลังเสมอ เพราะเขาคือครอบครัวลิเวอร์พูล

ปล. เปลี่ยนแผนก็ดีนะบอส แผนมันไม่เหมาะกับกลางกากๆแบบนี้
ถ้าบอสไม่เปลี่ยนแผน กลัวเขาเปลี่ยน ผจก.ทีม
เข้าร่วม: 03 Oct 2007
ตอบ: 31971
โพสเมื่อ: Wed Oct 25, 2017 1:08 pm
นานๆทีได้อ่านบทความพี่เบน เล่นเอานึกถึงสมัยซื้อนสพ.คิกออฟเลย
0
0
เข้าร่วม: 23 Mar 2015
ตอบ: 1385
โพสเมื่อ: Wed Oct 25, 2017 1:22 pm
สิ่งที่จะ #savekloop ได้ คือ ต้องเข้ารอบแชมป์เปียนลีกส์ก่อนซึ่งจากทิศทางตอนนี้ถ้าชนะมาริบอร์ในบ้านได้ก็เห็นแสงไฟลาง ๆ แล้วหละ

จากนั้นในลีกส์ประคองตัว 14 นัดเก็บให้ได้สัก 30 คะแนน ( ถ้าตั้งใจหงส์ก็ทำได้นะ ) เพราะหงส์เหลือทีมใหญ่ที่ต้องเจอแค่ เชลชี และคู่แข่งในระดับหัวแถวต้องตัดเเต้มกันเอง คล็อปต้องใช้โอกาสนี้เก็บคะแนนแบบก้มหน้าก้มตาเลยหละ

เกมกับสเปอร์ถือว่าเป็นบทเรียนราคาแพง คงมีผลต่อนักเตะมาก ทำให้จะได้เห็นการแข่งขันนับจากนี้ไปว่าจะไปทิศทางไหนอาจจะดีขึ้นหรือย่ำอยู่กับที่แค่นั้นเอง
เข้าร่วม: 05 May 2010
ตอบ: 1699
โพสเมื่อ: Wed Oct 25, 2017 1:30 pm
อย่าเพิ่งรีบไล่ครับ
รอดูอันดับตอนจบฤดูกาลก่อนก็ได้ครับ
0
0
เข้าร่วม: 04 Aug 2009
ตอบ: 786
โพสเมื่อ: Wed Oct 25, 2017 1:46 pm
มีโคชสายปั้นต้องอดทน ถ้าผมเป็นบอร์ด ผมให้ 5 ปีเลย ไม่รีบ
เข้าร่วม: 12 Aug 2009
ตอบ: 3524
โพสเมื่อ: Wed Oct 25, 2017 1:54 pm
ตั้งแต่ยุคราฟาแล้วครับ แฟนหงส์เป็นแบบนี้ ห้ามผลงานตก ผลงานตกคือไล่เหมือนหมูเหมือนหมา ปีสุดท้ายราฟาโดนด่าว่าราฟาย ราฟา เคนนี่ ร็อดเจอร์ ตอนผลงานแย่โดนแฟนหงส์ด่ายับทั้งนั้น กะคล็อปป์ตอนนี้ก็ไม่ต่าง มันก็วนลูปแบบนี้แหละสำหรับความเห็นในโลกโซเชียล
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 276
โพสเมื่อ: Wed Oct 25, 2017 1:56 pm
bzii พิมพ์ว่า:
ขอไม่เห็นด้วยอะครับ คล็อปถ้าเก่งจริง ทีมไม่เป็นงี้หรอกครับ ถามจริงๆปีนี้มีอะไรพัฒนาขึ้นจากปีก่อน ผมอาจจะตาบอดไปก็ได้นะ แต่ผมว่าไม่มี ห่วยลงด้วยซ้ำครับ ไม่ต้องคิดไปเปรียบจะเหมือนเฟอร์กี้ แค่เปรียบกับร็อดเจอร์ก็แพ้แล้วครับ สถิติบ่งบอกทุกอย่างครับ ถ้าไม่ใช่ก็อย่าฝืนเสียเวลาเปล่าครับ สุดท้ายก็เริ่มใหม่อยู่ดีเหมือนกัน หลายๆคนผมว่ายึดติดโปรไฟล์พาดอร์ทมุนด์แชมป์ แต่อย่าลืมนะครับปีสุดท้ายที่ออกเอง พาไปจมอยู่ท้ายตารางเลยนะครับ
คล็อปไม่มีปัญญาพาทีมไปไกลกว่านี้แล้วครับสำหรับผม และอย่าไปหวังเกอิต้าจะมายกระดับอะไรขนาดนั้นครับ เว่อร์เกิน มาจริงๆอาจจะดับก็ได้ อยู่กับความเป็นจริงตรงหน้าดีกว่าครับ คล็อป เวลาเกือบ 3 ปี ไม่เห็นจะได้เรื่องเลย เปลืองเงินค่าจ้างเปล่าๆ  

คล็อปผมว่าเก่งนะ เพียงแต่นักเตะจบไม่ได้เองส่วนใหญ่ยิงทิ้งยิงขว้าง และก็เสียประตูจากความผิดพลายดส่วนบุคคลซะส่วนใหญ่ คล็อปก็แต่เพียงดื้อแต่ให้โอกาสนักเตะ BR ที่ซื้อมาเกินไปอย่างโมเรโน่ ลอฟเลน มินนี่ ที่ซื้อตัวมาถือว่าใช้ได้นะ ดุม ซาร่า มาเน่ แต่แต่เฮนโดนี้ปั่นไม่ขึ้นก็ยังจะซื้อใจส่งลงนี้แหล่ะ กับลอฟเลน และการแก้เกมส์ดูเหมือนจะมั่นใจไปหน่อย ปีนี้คู่แข่งพัฒนาขึ้นนะไม่ว่าแมนซิตี้ สเปอร์ แมนยู 9นัดอย่างเรานะเรา เจอทีมใหญ่ไปซะ 4 ทีมแล้ว แต้มที่เราพลาดก็เพราะเราไปเยือน แล้วแพ้มากกว่า ถ้าให้เที่ยบ BR ผมว่า BR นี้ผมไม่เห็นความเก่งมันเลยนอกจากพึ่งซัวเรสซะส่วนใหญ่ ยิ่งปีท้ายๆ ออกทะเล แย่สุดๆแล้ว
1
0
เข้าร่วม: 09 Oct 2006
ตอบ: 4392
โพสเมื่อ: Wed Oct 25, 2017 2:24 pm
Lermmy พิมพ์ว่า:
ตั้งแต่ยุคราฟาแล้วครับ แฟนหงส์เป็นแบบนี้ ห้ามผลงานตก ผลงานตกคือไล่เหมือนหมูเหมือนหมา ปีสุดท้ายราฟาโดนด่าว่าราฟาย ราฟา เคนนี่ ร็อดเจอร์ ตอนผลงานแย่โดนแฟนหงส์ด่ายับทั้งนั้น กะคล็อปป์ตอนนี้ก็ไม่ต่าง มันก็วนลูปแบบนี้แหละสำหรับความเห็นในโลกโซเชียล  

ถ้าเป็นแบบนั้น ราฟาร๊อดเจอร์คงอยู่ได้ไม่ถึง 3 ปีหรอกครับ

ผมว่าแฟนหงส์ อยากได้ทีมที่แกร่ง ระยะยาว เล่นแน่นอน ผมว่าคล๊อปทำได้ แค่จะเปลี่ยนจุดอ่อนได้เมื่อไหร่

อย่างน้อยถึงจะแพ้ ก็ขอให้เล่นดีแล้วแพ้ด้วยความสามารถของทีมตรงข้าม

ไม่ใช่เพราะแพ้ตัวเองแบบนี้ กี่ครั้งแล้วที่ลิเวอร์พูล ชนะใจตัวเองไม่ได้
เข้าร่วม: 21 Oct 2005
ตอบ: 6519
โพสเมื่อ: Wed Oct 25, 2017 2:43 pm
อีโก้ช่วยอะไรทีมไม่ได้ การเปลี่ยนแผงหลังใหม่ทั้งแผงในช่วงฤดูหนาวนั้นก็ยิ่งยาก ไม่มีทีมไหนที่อยากปลาอยนักเตะดีๆตัวหลักมาช่วงกลางฤดูกาลแน่ๆ ปีนี้ทั้งปีJK จะรอดไปได้ถึงไหน ไม่อยากจะคิด อยากให้เจ้าของทีมให้โอกาสแกยาวๆจริงๆ เพราะถ้าJK ได้นักเตะที่ดีพร้อมทุกตำแหน่งที่ต้องการ ทีมเราจะเป็นทีมที่น่ากลัวอันดับต้นๆแน่นอน
0
0

เข้าร่วม: 21 May 2011
ตอบ: 3031
โพสเมื่อ: Wed Oct 25, 2017 2:50 pm
ผมมองว่าปัญหาใหญ่เราคือ DM เพราะสมัยราฟาแน่ๆนั่นเรามี DM แน่มากไม่ได้จ่ายบอลเก่งแต่ตัดบอลเทพมาก ทั้งซิสโซโก้ร่างเทพ มาเค แล้วมันมีช่วงลูคัสร่างเทพ แต่ทุกอย่างกลายเป็นทีมหลังกาก ยิงมายิงกลับไม่โกง ทั้งที่หลังก็ไม่ได้เปลี่ยนจากกันมาก มองจริงผมว่า DM เลยนะครับตัวแปลหลัก ของเราอาแปะรับไม่สุด รุกไม่สุด หนักไปทางป้ายแปะ ถ้าป้ายแปะแล้วเข้าบอลเทพ สไลด์เทพ เบียดเทพนี่พอว่า แต่นี่ไม่สุด ลิเวอร์พอกลางรับอ่อนจะกลายเป้นทีมรับอ่อนทันทีมาตลอด แค่มีช่วงหน้าคมมาช่วยกลบปัญหาไว้แค่นั้นเอง
เข้าร่วม: 01 Sep 2017
ตอบ: 9648
โพสเมื่อ: Wed Oct 25, 2017 2:57 pm
เดอะ ค็อป แค่ร้อนใจ อย่าถึงกับใจร้อน
3 นัดต่อไปเจอไม่หนัก ขอให้กลับมาชนะ รัวๆ นะ
0
0
เข้าร่วม: 11 Jan 2011
ตอบ: 12469
โพสเมื่อ: Wed Oct 25, 2017 3:09 pm
บทความมีจุดไม่เกื้อหนุนในตัวเองอยู่นะครับ
ให้แว่นหานักเตะตัวเองได้ครบ ถามหน่อยว่าต้องใช้กี่คน
แค่แผงหลังรวมโกลก็ 3-4 คนอย่างน้อย ไหนจะสำรองอีก
แล้วกลางรับ หรือกลางโฮลดิ้งล่ะ อย่างน้อยก็ต้องสองตัว
หน้าเป้า 1ตัว หน้าต่ำที่สร้างโอกาสให้ตัวเองได้1ตัว
รวมๆที่ต้องเปลี่ยนทุกตำแหน่งนี่ 7ตัวขึ้นไปแล้วนะครับ
ถ้ารวมสำรองอีกก็10ตัว ไหนจะตัวที่อยากย้ายอีกล่ะ
คูตี้ ,ชาน แล้วพูดอย่างกะว่าทีมซื้อขายเรามันเทพต่อรองฝครได้หมด
อีกอย่างถึงแม้จะได้ตัวจริงครบ แต่ถ้าเจ็บยาว หรือลงไม่ได้ สำรองก็ทดแทนไม่ได้อีก
ซื้อตัวน่ะเป็นทางเลือกที่ใครก็ทำได้ แต่แทคติกระหว่างเกมต่างหากที่พิสูจน์มันสมอง

ได้
เข้าร่วม: 20 Dec 2007
ตอบ: 11098
โพสเมื่อ: Wed Oct 25, 2017 3:37 pm
หลายลูกที่กองหลังทําพัง เราได้แต่บอกนี่กองหลังอาชีพเหรอ

ถ้าจะด่าคล๊อป ผมด่าเรื่องเดียวที่พลาดฟานไดจ์แต่ไม่ซื้อตัวอื่นมา คือรู้ว่ากองหลังมีปัญหา แต่ไม่ซื้อมาแก้ เลือกซื้อใจนักเตะเก่าว่าจะพัฒนาให้ดีได้

ส่วนเรื่ิองไล่ ผมไม่ไล่นะ ผมไม่อยากเริ่มนับ0 ใหม่บ่อยๆอย่างที่พี่เบนบอก

แล้วผมเชื่อว่าถ้าวันนึงคล๊อปไม่อยู่
เค้าว่างงานไม่นานหรอก มีทีมสนอยากให้ไปคุมแน่ๆ
อีกใจนึงผมก็นึกอยากให้แกได้คุมทีมใหญ่ๆทรัพยากรนักเตะ+เงินพร้อมๆ อยากดูว่าจะเป็นยังไงเหมือนกัน

เข้าร่วม: 23 Jun 2009
ตอบ: 1667
โพสเมื่อ: Wed Oct 25, 2017 3:40 pm
[RE]เดอะ ค็อป แค่ร้อนใจ อย่าถึงกับใจร้อน
จะว่าไปลิเวอร์พูลก็แพ้ให้กับสองทีมที่น่าจะมีแนวรุกที่ดุดันที่สุดของลีกในเวลานี้

แต่ก็อย่างว่าครับ เรื่องแพ้แฟนๆคงพอทำใจ แต่ก็ไม่ควรจะขาดลอย และหมดรูปแบบนี้
เข้าร่วม: 01 Sep 2017
ตอบ: 1808
โพสเมื่อ: Wed Oct 25, 2017 3:49 pm
คล็อปป์ติดเรื่องหัวดื้อนี่แหละ ลองเลิกดื้อบ้างเป็นไงลองปรับเปลี่ยนเทคติกบ้างนี่เล่นบอลหน้าเดียวทุกนัดเลย ตลาดนักเตะลองมองเป้าอื่นๆบ้าง อย่างคอนเต้พลาดอ๊อคทำไปเขาไปเอาซาปาคอสต้ามาได้ล่ะ มันต้องมีสิกองหลัง,กองกลางและกองหน้าที่ดีกว่าที่มีอยู่ในทีมตอนนี้
0
0
เข้าร่วม: 14 Feb 2014
ตอบ: 9737
โพสเมื่อ: Wed Oct 25, 2017 4:14 pm
ฟอร์มดี เรียก JK ว่า บอส พอฟอร์มแกว่งเรียกว่า ไอแว่น 5555
0
0
เข้าร่วม: 13 Dec 2007
ตอบ: 3928
โพสเมื่อ: Wed Oct 25, 2017 4:18 pm
ผมก็ยังไม่ไล่นะ ยังให้เวลาจนครบ 3 ปี ที่บ่นๆก็เรื่องความดื้อแกนี่แหละ ว่าใครปั้นไม่ไหวมันก็คือปั้นไม่ไหว จนโดนตอบแทนอย่างสาหัส หาทางแก้กันยากเลย โน้นแหละรอตลาดเปิดใหม่ จะให้ดีหาใครมาแทนแปะหัวเจลด้วย
0
0

เข้าร่วม: 09 Jun 2007
ตอบ: 2389
โพสเมื่อ: Wed Oct 25, 2017 5:00 pm
เมื่อผลงานแย่ และโดยเฉพาะถ้าสกอร์แย่มากๆแบบนี้ คำวิจารณ์ต่างๆนาๆย่อมผุดมา แต่แท้จริงแล้วมันคือ "ธรรมชาติของการพัฒนา" แต่โลกนี้มีขาวมีดำ ตอนนี้กลางคืนมืดมิด เดี๋ยวก็สว่าง สู้ต่อไป

“We want to write our own history, 

We have to do it, really Positive, really front-footed”
~ Jürgen Klopp's press conference 12 - 04 -2019)
เข้าร่วม: 11 Jan 2011
ตอบ: 12469
โพสเมื่อ: Wed Oct 25, 2017 5:33 pm
แพ้ทีมใหญ่น่ะแพ้ได้ แต่ควรแพ้แบบมีทรง ไม่ใช่โดนระเบิดถังขี้ ไอ้แว่นครับ
0
0

ได้
เข้าร่วม: 25 May 2011
ตอบ: 288
โพสเมื่อ: Wed Oct 25, 2017 5:43 pm
เห็นใจคล๊อปนะ เซ็ทแผนการเล่นของทีมตั้งแต่พรีซีซั่น

แต่ทีมงานซื้อขายดันไปเอาเฟืองหลักของแท้มาไม่ได้ เฟืองเกรดรองคล๊อปก็ไม่เอา

สุดท้าย พอเครื่องยนต์ทำงาน ก็อย่างที่เห็น

เหมือนงานวิศวะ ออกแบบอย่างดี มีโฟแมนและช่างเก่ง แต่ฝ่ายจัดซื้อจัดขาย ซื้อของผิดสเปค

ปล.ส่วนตัวผมชอบดูทีมตอนนี้นะ อยากเห็นคนเก่งๆระดับโลกที่กำลังจะล้มโชวกึ้นแก้ปัญหา

pass and move
เข้าร่วม: 29 Mar 2015
ตอบ: 441
โพสเมื่อ: Wed Oct 25, 2017 6:20 pm
[RE]เดอะ ค็อป แค่ร้อนใจ อย่าถึงกับใจร้อน
อนาคตสดใสแน่ๆ แค่รอเวลาเท่านั้น ทำทีมไม่ให้ขาดทุนก็เพียงพอให้สโมสรก้าวต่อไปอย่างมั่นคง FSGเขาก็อยากให้บริษัทที่เขาซื้อมามีผลตอบแทนอยู่แล้ว เรื่องถ้วยติดมือ ผมว่าไม่ช้ามันต้องมีอยู่แล้ว แค่อดทนรอเท่านั้น
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 1081
โพสเมื่อ: Wed Oct 25, 2017 6:31 pm
เป็นฤดูกาลที่ดูบอลไม่สนุกเลยครับ
เข้าร่วม: 03 Nov 2009
ตอบ: 1706
โพสเมื่อ: Wed Oct 25, 2017 7:36 pm
ควรจะลองเปลี่ยน formation บ้าง

4-3-3 เกมรับรั่วเกมรุกตัน มาก็หลายเกมแล้ว

น่าจะถึงเวลาโชว์กึ๋น ลองอะไรใหม่ๆให้แฟนๆดูบ้าง

ปล. เฮนโด้นี่ไม่ไหวจริง เป็นกัปตันที่ไร้อิทธิพลต่อทีมอย่างยิ่งยวด

นอกจากแอสซิสลูกนั้นแล้ว ประโยชน์อื่นในเกมรุกเกมรับไม่มีhaไรเลย

0
0

เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 1036
โพสเมื่อ: Wed Oct 25, 2017 8:16 pm
มินโยเล่ ลอฟเรน แบคขวาพร้อมใช้อีกตัว

เฮนโด้เอาไว้แต่อย่าไปการันตีตัวจริง

ยุคสมัยเปลี่ยนไป ไม่มีเวลาปั้นแล้วครับ หวังว่าคล๊อปจะตาสว่าง

การเจอทีมระดับใกล้เคียงกัน โดนไป 9 แล้ว

กองหลังมันอ่อนกว่าทุกทีมใน big 6 อีก

0
0
เข้าร่วม: 04 Aug 2007
ตอบ: 1341
โพสเมื่อ: Wed Oct 25, 2017 9:04 pm
โดนใจมากมาย
0
0
เข้าร่วม: 14 Oct 2006
ตอบ: 1857
โพสเมื่อ: Wed Oct 25, 2017 11:09 pm
EPL มันถึงยุคที่ต้องอัดฉีดเงินลงทุนตั้งแต่นานแล้ว ไม่นั้นก็สู้ใครไม่ได้

แต่ที่แฟนหงส์หลายๆคนสงสัยคือ งบมี แต่ทำไมไม่เอาไปแก้ปัญหาที่ใครๆก็รู้

ดื้อที่จะเอา VVD ให้ได้ ทั้งที่ตัวเลือกอื่นก็ยังมีหลงเหลือในตลาด
0
0
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 6309
โพสเมื่อ: Wed Oct 25, 2017 11:54 pm
ผมว่านักเตะที่สำคัญในแผนปัจจุบันของคลอปป์คือไวจ์นัลดุมกับลัลลาน่า
ซึ่งล่าสุดเจ็บอยู่ทั้งคู่ สองคนนี้จะช่วยให้เราได้บอลมากขึ้น
ช่วยลดภาระของกองหลังไปในตัว รวมถึงช่วยให้เพื่อนขึ้นเกมง่ายขึ้น
ส่วนเรื่องเกมรุกผู้เล่นที่เป็นจุดสำคัญคือ ฟีโน่กับปีกจี๊ดๆสองฝั่ง
ซึ่งมาเน่ก็เจ็บอยู่อีก เลยทำให้ช่วงนี้ผลงานออกมาไม่ดี
ตัวแทนก็ไม่มี ผมเลยเห็นด้วยกับพี่เบนครับเรื่องที่ว่า
ควรเอาอ๊อกลงปีกซ้ายไปเลย แล้วขยับคูตี้เข้ามาตรงกลาง
ส่วนตัวผมโอเคกับนักเตะตัวจริงชุดปัจจุบันครับ
ถ้าอยู่กันครบสมบูรณ์ เราก็เป็นทีมที่ดีมากๆทีมนึงครับ
แต่พอตัวหลักเจ็บเท่านั้นแหละ ตัวแทนก็ทำได้ไม่ดี
จึงทำให้ทีมชุดผสมเราคุณภาพดรอปลงจากชุดสมบูรณ์เยอะ

ส่วนตัวยังคงเชื่อมั่นในคลอปป์ 100% เหมือนเดิมครับ
ผมยังคงเชื่อมั่นใน 4-3-3 ของคลอปป์ครับ
สำหรับแฟนๆท่านอื่นที่ชอบบอกว่า ต้องสลับเล่นหลายๆแผน
ไปเรื่อยๆตามสถานการณ์ผมมองว่าไม่ใช่คลอปป์ไม่อยากทำนะครับ
แต่ผมมองว่าคลอปป์เขามีความคิดส่วนตัวว่าแผนอื่นมันไม่เหมาะ
กับขุมกำลังของเราเท่าแผนนี้ แค่นั้นแหละครับ

เข้าร่วม: 12 Aug 2016
ตอบ: 778
โพสเมื่อ: Thu Oct 26, 2017 10:28 am
เห็นด้วยเลย ผมก็ยังให้โอกาสคล๊อปน่ะ ชอบแพสชั่นแก ช่วงปีที่แล้วตอนหงส์อยู่ท๊อปของตาราง
เฟอร์กี้ก็ยังเคยชมและบ่นเสียดายว่าน่าจะมาคุมแมนยู นัดเจอสเปอร์น่าจะเป็นจุดเปลี่ยนละ อย่างน้อยแกน่าจะเห็นแล้วว่า
คุณภาพในตัวนักเตะของลูกทีม ใครเป็นยังงัย ดูอย่างสเปอร์พอเปลี่ยน 7 ตำแหน่งถึงกับแพ้เวสแฮมไปเลย
นัดต่อไปคงเห็นแกปรับทีมแน่ๆ และระหว่างนี้คงต้องรอตัวเจ็บอย่างลาลาน่า ไคลน์ มาเน่ กลับมาทีมน่าจะสมดุลขึ้น
0
0
เข้าร่วม: 13 Mar 2010
ตอบ: 1065
โพสเมื่อ: Thu Oct 26, 2017 12:53 pm
Henderson เป็นกัปตันทีม และเป็นตัวหลักในแดนกลาง แค่นี้มันก็บอกคุณภาพของทั้งทีมละนะ
0
0

True Love doesn't consist of holding hand,it consists of holding heart
เข้าร่วม: 08 May 2007
ตอบ: 25788
โพสเมื่อ: Fri Oct 27, 2017 12:02 am
เห็นด้วยทุกประการครับ รู้สึกแบบนี้ แต่เขียนบรรยายไม่เป็น

0
0