21 March 2017 07:44 AM by ลูกกลมกลม
ต้องยกให้เขา!ฝอยทองมอบรางวัลแข้งเยี่ยมแห่งปี'โรนัลโด้'
คริสติอาโน่ โรนัลโด้ ซูเปอร์สตาร์พันล้านยังเดินสายรับรางวัลไม่หยุดไม่หยอดล่าสุดได้รับการประกาศให้เป็นนักเตะยอดเยี่ยมแห่งปีของโปรตุเกสจากความสำเร็จอย่างยิ่งใหญ่ทั้งในระดับสโมสรและทีมชาติตลอดปี 2016

ดาวดังวัย 32 กะรัตโชว์ฟอร์มสวยสดงดงามเป็นคนสังหารจุดโทษตัดสินชัย "ราชันชุดขาว" เรอัล มาดริด ชนะเลิศยูฟ่า แชมเปี้ยนส์ ลีกเป็นสมัยที่ 11 พร้อมกับสถิติดาวซัลโวสูงสุด 16 ประตู

เท่านั้นยังไม่พอ โรนัลโด้ สานต่อความสำเร็จสุดยิ่งใหญ่ด้วยการพา "ฝอยทอง" สร้างประวัติศาสตร์หน้าใหม่ผงาดแชมป์ยุโรปได้เป็นครั้งแรกหลังหักปากกาเซียนโค่นเจ้าภาพ "ตราไก่" ฝรั่งเศสในนัดชิงชนะเลิศยูโร 2016

ด้วยเหตุนี้เองอดีตสตาร์แมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ดได้รับคะแนนโหวตสูงสุดนำเป็นอันดับ 1 เอาชนะเพื่อนร่วมสังกัด เปเป้ และ รุย ปาทริซิโอ นายทวารมือกาวแห่งสปอร์ติ้ง ลิสบอนในงานกาลาเมื่อคืนวันจันทร์ที่ผ่านมา

"มันเป็นปีที่วิเศษที่สุดสำหรับผมเพราะแชมป์ยูโรเป็นเพียงโทรฟี่เดียวเท่านั้นที่ผมยังไม่เคยได้" โรนัลโด้กล่าวสุนทรพจน์

"ผมอยากถือโอกาสนี้ขอบคุณประชาชนชาวโปรตุกีสอีกครั้ง พวกเขาให้ความเชื่อมั่นมาสู่เราจนไปสู่ตำแหน่งแชมป์"

ขณะที่ เรโต้ ซานเชซ ดาวรุ่งพุ่งแรงทีมบาเยิร์น มิวนิค คว้ารางวัล "ผู้เล่นที่มีพัฒนาการยอดเยี่ยมแห่งปี" และ เฟร์นานโด ซานโต๊ส กุนซือโปรตุเกสซิวรางวัลโค้ชยอดเยี่ยมแห่งปี

เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 1242
โพสเมื่อ: Tue Mar 21, 2017 8:01 am
[RE: ต้องยกให้เขา!ฝอยทองมอบรางวัลแข้งเยี่ยมแห่งปี'โรนัลโด้']
รางวัลของโปรตุเกส โด้แทบจะผูกขาดเลย

เข้าร่วม: 30 Oct 2009
ตอบ: 163032
โพสเมื่อ: Tue Mar 21, 2017 8:07 am
[RE: ต้องยกให้เขา!ฝอยทองมอบรางวัลแข้งเยี่ยมแห่งปี'โรนัลโด้']
ÉDER ได้รางวัลไรมั่ง
0
0

เข้าร่วม: 12 Aug 2016
ตอบ: 854
โพสเมื่อ: Tue Mar 21, 2017 8:19 am
สงสาร เปเป้กับปาทริชิโอ้ชิป
พวกนายไม่น่าเล่นดี ในยูโรเลย ไอขี้เก็ก เอารางวัลไปคนเดียว
เข้าร่วม: 24 Sep 2009
ตอบ: 2038
โพสเมื่อ: Tue Mar 21, 2017 9:09 am
ชื่อรางวัลก็บอกอยู่ว่า...ยอดเยี่ยมแห่งปี... คุณมรึงก็ต้องเด่นทั้งปี ไม่ใช่มาเปรี้ยงแค่รายการเดียว แล้วจะได้รางวัล ใช้ไขสันหลังคิด ไม่ต้องใช้สมอง คิดแบบไม่อคิติ ก็น่าจะสำเหนียกได้!!!!

ว่าแต่....

ทำไมไม่ตั้งรางวัลว่า นักเตะยอดเยี่ยมเฉพาะทัวร์นาเมนท์ยูโร 2016

แล้วให้ เปเป้ หรือ ปาทริซิโอ้ ได้ไปซะ

จะได้ถูกใจ อีที่ชอบแขวะโด้ จะได้มีความสุขสมหวังสักที

เข้าร่วม: 25 May 2011
ตอบ: 18430
โพสเมื่อ: Tue Mar 21, 2017 9:13 am
_เจ_เจ_ พิมพ์ว่า:
ÉDER ได้รางวัลไรมั่ง  
กองหน้าซุปเปอร์ซัพ
0
0
เข้าร่วม: 12 Aug 2016
ตอบ: 1176
โพสเมื่อ: Tue Mar 21, 2017 9:14 am
ก็ผลงานมันดีจริง ก็ให้ไปเหอะ
ตอบ: 5847
โพสเมื่อ: Tue Mar 21, 2017 9:25 am
ซันโต๊ส พิมพ์ว่า:
พวกนายไม่น่าเล่นดี ในยูโรเลย ไอขี้เก็ก เอารางวัลไปคนเดียว  

เข้าร่วม: 14 Feb 2010
ตอบ: 5497
โพสเมื่อ: Tue Mar 21, 2017 9:43 am
ปีที่แล้วเป็นที่โชคดีมากๆปีนึงของโด้จิ๋วจริงๆ
0
0
evertonian
เข้าร่วม: 27 Feb 2010
ตอบ: 2653
โพสเมื่อ: Tue Mar 21, 2017 10:01 am
ต้องยกให้เขา!ฝอยทองมอบรางวัลแข้งเยี่ยมแห่งปี'โรนัลโด้'

อะไรของเขา
เข้าร่วม: 09 Sep 2013
ตอบ: 6340
โพสเมื่อ: Tue Mar 21, 2017 11:10 am
[RE]ต้องยกให้เขา!ฝอยทองมอบรางวัลแข้งเยี่ยมแห่งปี'โรนัลโด้'
รายการนี้ โด้ก็ทำให้โปรตุเกสมาชิงได้แหละถ้าได้ดูนะ ไม่ใช่สักแต่จะอคติ ถ้านัดชิงมันไม่เจ็บ มันก็คงเล่น แต่ละคนแม่งบ้ารึป่าว. ไม่ใช่มันเล่นไม่ดี ก็มันเจ็บจะให้เล่นยังไง โดนปา ยวย เจาะเข่าไปก่อนก็ร่วงไป
Webp-net-resizeimage
เข้าร่วม: 08 Sep 2013
ตอบ: 159
ที่อยู่: Bill Nicholson Way, 748 High Road, Tottenham, London, N17 0AP
โพสเมื่อ: Tue Mar 21, 2017 11:16 am
ลูกกลมกลม พิมพ์ว่า:

"มันเป็นปีที่วิเศษที่สุดสำหรับผมเพราะแชมป์ยูโรเป็นเพียงโทรฟี่เดียวเท่านั้นที่ผมยังไม่เคยได้" โรนัลโด้กล่าวสุนทรพจน์
ณประชาชนชาวโปรตุกีสอีกครั้ง พวกเขาให้ความเชื่อมั่นมาสู่เราจนไปสู่ตำแหน่งแชมป์"

โปรตุเกสนี่ไปได้แชมป์บอลโลกตอนไหนหว่า
0
0
เข้าร่วม: 16 Mar 2007
ตอบ: 1944
โพสเมื่อ: Tue Mar 21, 2017 11:25 am
สงสารอิกัวอินเหมือนกันไอเตี้ยยิงจุดโทษไม่เข้าทำทีมแพ้แท้ๆ แพะไปตกที่อิกัวอิน
เข้าร่วม: 05 Sep 2013
ตอบ: 2238
โพสเมื่อ: Tue Mar 21, 2017 11:32 am
ทีเวลาเมซซี่ ได้รางวัลอาเจน

ไม่เห็นมีใครบ่นเลย...

ก็มันดีสุดจริงๆจะแขวะทำไมไม่เข้าใจ

#UnitedNowMoreThanEver
เข้าร่วม: 12 Feb 2011
ตอบ: 2043
โพสเมื่อ: Tue Mar 21, 2017 11:38 am

กะรูติ่งโด้..
เข้าร่วม: 04 Nov 2014
ตอบ: 6751
โพสเมื่อ: Tue Mar 21, 2017 2:31 pm

โทรหายูฟ่าเลยครับ

0
0
เข้าร่วม: 11 Feb 2017
ตอบ: 339
โพสเมื่อ: Tue Mar 21, 2017 3:51 pm
llmomoll พิมพ์ว่า:

เออจริง... อคติ... เนอะ

ผมล่ะ งง
บางคนชอบโด้ เกลียดเมสซี่
บางคนชอบเมสซี่ เกลียดโด้

ผมชอบทั้งคู่นะ เก่งทั้งคู่แหละ เจอผมนี่ไม่เสียบมันหลอกเอาไม่ทัน หาไม้ไล่ฟาดแข้งเลย

ไม่รู้เขาไปทำไรให้ เขาก็เก่งสุดๆ อยู่แล้ว เพียงแต่คนละสไตล์ จะเปรียบเทียบกันทำไม?
เมสซี่ สไตล์ตัวเล็ก เลี้ยงคล่อง + เร็ว เลยดูจี๊ดจ๊าด...
แต่โด้มันสไตล์ครบเครื่อง บางเกมส์ไม่มีบทบาทเลยบอลมาทีซัดตู้มหายเลย

ผมละงงตรงที่คนส่วนใหญ่มองว่าคนที่เก่งที่สุดคือจะต้องเลี้ยงบอลพริ้วๆ

ยังงี้พอลสโคล์ ผม หรือมิโลสลาฟ โคเซ่ นี่ไม่กาก ไปเลยหรอ?

ไม่รู้เอาตรรกะอะไรคิดกัน..

เมสซี่ก็ไม่ได้เก่งทุกนัดบางนัดกากๆ ก็มี
โด้ก็เหมือนกันกากๆ ก็มีเยอะไป
0
0
เข้าร่วม: 04 Oct 2010
ตอบ: 9041
โพสเมื่อ: Tue Mar 21, 2017 4:05 pm
นายคือ มิสเตอร์.โปรตุเกศอย่างแท้จริง
0
0

เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 2240
โพสเมื่อ: Tue Mar 21, 2017 4:30 pm
[RE]ต้องยกให้เขา!ฝอยทองมอบรางวัลแข้งเยี่ยมแห่งปี'โรนัลโด้'
Rsujix พิมพ์ว่า:

ผมล่ะ งง

ผมชอบทั้งคู่นะ เก่งทั้งคู่แหละ เจอผมนี่ไม่เสียบมันหลอกเอาไม่ทัน หาไม้ไล่ฟาดแข้งเลย

ไม่รู้เขาไปทำไรให้ เขาก็เก่งสุดๆ อยู่แล้ว เพียงแต่คนละสไตล์ จะเปรียบเทียบกันทำไม?
เมสซี่ สไตล์ตัวเล็ก เลี้ยงคล่อง + เร็ว เลยดูจี๊ดจ๊าด...
แต่โด้มันสไตล์ครบเครื่อง บางเกมส์ไม่มีบทบาทเลยบอลมาทีซัดตู้มหายเลย

ผมละงงตรงที่คนส่วนใหญ่มองว่าคนที่เก่งที่สุดคือจะต้องเลี้ยงบอลพริ้วๆ

ยังงี้พอลสโคล์ ผม หรือมิโลสลาฟ โคเซ่ นี่ไม่กาก ไปเลยหรอ?

เมสซี่ก็ไม่ได้เก่งทุกนัดบางนัดกากๆ ก็มี
ใช่เลยผมก็ว่าเก่งคนละแบบ มีประโยชน์ทั้งคู่ตามสไตล์แต่ละคน น่าจะอยู่ทีมเดียวกันได้ด้วยซ้ำ

แต่อย่าเสียเวลาพิมพ์อธิบายเยอะแยะเลยครับ มันไม่เข้าถึงอคติที่หนาแน่นของเขาเหล่านี้หรอก
1
0
เข้าร่วม: 11 Jan 2011
ตอบ: 10747
โพสเมื่อ: Tue Mar 21, 2017 5:18 pm
รางวัลพวกนี้มันมีผลทางการตลาดด้วยไง แจกให้พวกซุปตาร์ก็ไม่ได้แปลกอะไร
0
0

ได้
ตอบ: 5758
โพสเมื่อ: Tue Mar 21, 2017 11:54 pm

ผมล่ะ งง

ขอโควทหน่อยเพราะคุณพาดพิงนักเตะบาร์ซ่า จาการตามดู 2 คนนี้ตลอด

ผมอยากจะบอกว่าคุณแทบไม่เคยดูเมสซี่เ่ล่นก็เลยมองว่าเก่งเท่ากัน จริงๆแล้วเมสกว่ากว่าประมาณนึงนะ อันนี้ทั้งแฟนมาดริด(ที่ไม่ใช่ติ่งโด้แมนยู) กับ แฟนลีกสเปนคนอื่นๆก็เห็นตรงกันหมด

ที่เขาบอกว่าเมสเก่งกว่าเพราะเมสมันครบเครื่องกว่าโด้ในแง่ความเป็นนักเตะตัวรุกครับ ไม่ใช่เพราะพริ้วๆอย่างเดียว คุณบอกโด้ครบเครื่อง ผมว่าไม่จริงนะ

ยกตัวอย่างเอาโด้ไปยืนกลางปั้นเกมแบบเมสซี่ โด้คงทำไม่ได้ แต่ถ้าเอาเมสซี่ไปเป็นปีกคอยสอดมายิงแบบโด้เมสซี่ทำได้นะ

0
0

เข้าร่วม: 11 Feb 2017
ตอบ: 339
โพสเมื่อ: Wed Mar 22, 2017 12:27 am
คาซึระ โคทาโร่ พิมพ์ว่า:

ผมล่ะ งง

ขอโควทหน่อยเพราะคุณพาดพิงนักเตะบาร์ซ่า จาการตามดู 2 คนนี้ตลอด

ผมอยากจะบอกว่าคุณแทบไม่เคยดูเมสซี่เ่ล่น+กับคุณเป็นติ่งไอ้โด้ไงเลยมองว่าเก่งเท่ากัน จริงๆแล้วเมสกว่ากว่าประมาณนึงนะ

ที่เขาบอกว่าเมสเก่งกว่าเพราะเมสมันครบเครื่องกว่าโด้ในแง่ความเป็นนักเตะตัวรุกครับ ไม่ใช่เพราะพริ้วๆอย่างเดียว

ครับ ตามสบาย
ผมก็ชอบทั้งสองคนแหละ ติ่งทั้งสองคน แต่ผมไม่โง่หรอก แบบนี้มันเอาไรมาวัด
ลูกที่สวยที่สุดที่ผมชอบก็ลากโซ่โล ไปยิงเกตาเฟ่

คุณเอาอะไรไปวัดครับ ... (หรือปิ่นโต)
แล้วถ้าเมสซี่ เก่งกว่าคุณสบายใจขึ้นไหมครับ ถ้าสบายใจขึ้นก็ตามนั้น

เก่งกว่าคือไร?

แล้วเมสซี่ยิงฮาฟวอลเลย์ แบบสโคลได้ไหม? หรือฮาเมส โรดิเกสได้ไหม?
แล้วเมสซี่เซฟประตูได้แบบปีเตอร์ เช็คไหม?
แล้วเมสซี่โหม่งคมๆ แบบบีโฮฟ หรือโคเซ่ ได้ไหม?
แล้วเมสซี่ยืนค้ำหน้าแผงแบ็คโฟร์ อย่างด๊อกบาได้ไหม?
แล้วเมสซี่สกัดบอล หรือเคลียร์บอลได้แบบเทอร์รี่ หรือมัลดินี่ได้ไหม?
แล้วเมสซี่วางบอลเทพๆ แบบปิร์โล่ได้ไหม?
แล้วเมสซี่แบกทีมได้แบบมาราโดน่าไหม?
แล้วเมสซี่ล้มในเขตโทษได้เนียนตาอย่างซัวเรส, เปเป้ได้ไหม?
แล้วเมสซี่ตัดเกมส์แดนกลางอย่างกองเต้ได้ไหม?
แล้วเมสซี่(แข่ง 373 ยิง 337)ทำไมค่าสัมประสิทธ์การยิงประตูลาลีกา น้อยกว่าโด้(แข่ง 258 ยิง 279)ล่ะ อย่าบอกนะว่าจุดโทษเยอะ เขาก็ไม่ได้ห้ามให้เมสซี่ยิงจุดโทษสักหน่อย

แล้วถ้าไม่มีคนจ่ายคิลเลอร์พาสให้ ก็เลี้ยงไปเองได้ก็มีไม่ถึง 20 ลูกผมก็ตามเขาอยู่เพราะชอบสไตล์การเลี้ยงของเขามันเนียนตา

ถ้าบอกว่าโด้มันระดับหัวแถว และเมสซี่เก่งกว่าทำไมไม่ได้ทุกแชมป์ในทุกๆ ปีล่ะ
มีคนเก่งกว่าอยู่นี่ทำไมถึงให้แชมป์ UCL กับคนที่อ่อนกว่าล่ะ
และถ้าบอกว่าคนอื่นอ่อนชั้นกว่าโด้ แล้วทำไมไม่เอาแชมป์โคปา อเมริกามาล่ะ

ถ้าเก่งจริงๆ ลองมาอยู่ซันเดอร์แลนนะแล้ว พาทีมเป็นจ่าฝูงให้ได้
อย่างที่มาราโดน่าทำให้ทีมกลางตารางอย่างนาโปลีเป็นแชมป์ให้ได้ก่อน

เรียกว่าทักษะดี ดีกว่าไหม?
เก่งนั้นต้องเป็นผู้นำ ต้องแบกทีม ลองดูดีๆนะขนาดอาร์เจนติน่าชุดนี้ดีกว่ายุคมาราโดน่าตั้งเยอะยังแบกทีมเป็นแชมป์โลกไม่ได้เลย แชมป์ทวีปโคปาอเมริกาก็ยังไม่เคยได้เลย
ทั้งๆ ที่ทีมอื่นก็ไม่เห็นมีใครเก่งเท่าเลยอ่ะ

ทุกหัวข้อมันก็มีคะแนนของมันเราให้กันเต็ม 10 มันก็ไม่ได้เก่งทุกเรื่อง
คะแนนสะสมรวมกันเมสซี่ก็อาจจะเป็นรองด้านอื่นคะแนนรวมก็เลยสูสีกับคนอื่น
ความแข็งแกร่งของร่างกายเขาก็นับ ลูกกลางอากาศเขาก็นับ (หรือคุณจะนับแค่ 2 อย่างก็ตามใจ เอาที่สบายใจเลยอ่ะ)
อย่าบอกว่าในสมองคุณฟุตบอลมีแค่เลี้ยงพริ้วๆ กับยิงประตูหรอ?

ถ้าบอกว่าเมสซี่เลี้ยงกินตัวได้ร้อยเปอร์เซนต์ผมจะไม่ว่า ที่มีอยู่ในคลิปเขาเอาแต่ดีๆมาลงเลี้ยงไม่ผ่านก็มี

ถ้าบอกว่าเมสซี่ยิงเข้า 100% ทุกลูกก็เหมือนกัน ก็จะยอมกราบเลย ยิงไม่เข้า ยิงออกนอกกรอบก็มี

ที่เขาให้รางวัลโด้ มันก็ไม่ได้เก่งมากหรอก
เพียงแต่ว่าเหมือนจะมีนัดที่จะตกรอบไม่ตกรอบอยู่แล้ว อยู่ดีๆ ก็ยิง 2 ลูกพลิกเข้ามา
แล้วอีกเกมส์นึงหายไปจากเกมส์เลยอยู่ดีๆ ก็ยิงให้ทีมเข้ารอบ
และผมก็ไม่ได้ว่าโด้เก่งกว่าเมสซี่เลย

ให้เกียรติคนอื่นเขาบ้างเถอะ ถ้าจะเอาชนะก็ตามบาย ตามนั้น เมสซี่เก่งที่สุดในโลกครับ
หัดลดอคติลงมาบ้าง ถึงคุณจะไม่ชอบแมนฯยู ก็อย่าไปเกลียดคนอื่นเขา

หรือบอกว่าคนอื่นเก่งเท่ากับติ่งตัวเองเลยหัวร้อน?
0
0