ผู้ตั้ง
เข้าร่วม: 25 Sep 2013
ตอบ: 12663
โพสเมื่อ: Sat Mar 18, 2017 1:53 pm
[NBA] หลังจากหมดยุคของ LeBron James...
สมมุติว่า ซักประมาณตอนที่ 2 ฤดูกาลถัดไปจบลงละกัน (ก่อนเริ่มฤดูกาล 2019/2020)

LeBron James นักบาสที่เป็นอันดับ 1 ของยุคมาเป็นสิบปี จะมีอายุราวๆ 35 ปี

ถึงตอนนั้นฟอร์มแกก็คงตกแล้ว น่าจะต้องสละบัลลังก์อันดับ 1 ซักที

เพื่อนๆคิดว่าถึงตอนนั้นใครมีโอกาสมากที่สุด ที่จะได้ขึ้นเป็น No.1 แทนครับ ?

พวกนี้คือ Candidate ที่ผมเลือกมา

ตามความเห็นส่วนตัวของผม ผมเรียงลำดับตามความน่าจำเป็นได้ประมาณนี้...
(หมายถึงโอกาสการเป็น No.1 เพียวๆนะครับ ไม่ใช่ว่าให้อันดับ 5 ก็น่าจะเป็น No.5 แบบนี้ไม่ใช่นะ)

1. Kevin Durant
ตอนนั้นจะอายุประมาณ 31 ปี จากสไตล์การเล่นคิดว่าฟอร์มคงจะยังไม่ตกแน่นอน ฝีมือแกนี่ระดับเป็น Scorer ระดับตำนานของลีกไปเรียบร้อยแล้ว การรีบาวด์ การจ่ายบอล ก็ครบเครื่อง แถมเกมรับก็ยังพัฒนาขึ้นมาเยอะมากจนมีสิทธิติด All-Defensive Team ที่สำคัญตอนนี้ก็ยังได้รับการยอมรับจากแฟนบาสและนักวิเคราะห์ว่าเป็น No.2 ของลีกคนปัจจุบันถัดจากลิงบอง แบบนี้แล้วคนที่มีโอกาสขึ้นมาแทนมากที่สุดก็เป็นใครไปไม่ได้นอกจาก KD นี่แหละ

2. Kawhi Leonard
ตอนนั้นจะอายุ 28 ปี ซึ่งน่าจะเป็นช่วงพีคที่สุดของอาชีพพอดี เป็นผู้เล่นป้องกันวงนอกที่เก่งที่สุดในลีก และก้าวขึ้นมาเป็นตัวทำแต้มที่น่าจะเก่งระดับ Top 5 ไปเรียบร้อย ตอนนี้อายุแค่ 25 ปี จากเรทการพัฒนาของ Kawhi ถ้ายังไม่หยุดอยู่แค่นี้ ก็เป็นอีกคนที่มีโอกาสไม่น้อยเช่นกันสำหรับตำแหน่ง No.1 ของลีก ที่สำคัญคือไม่ใช่ผู้เล่นน่าเบื่อในสายตาแฟนบาสทีมอื่นอีกต่อไป หลังๆเริ่มโชว์ออฟดึงความสนใจคนเยอะขึ้นเรื่อยๆจนกลายเป็น Superstar อย่างเต็มตัว

3. Giannis Antetokounmpo
ตอนนั้นจะอายุ 25 ปี หมอนี่ก็เป็นอีกคนที่มีโอกาสสูงมากๆสำหรับผม เป็นผู้เล่นที่ครบเครื่องจริงๆ การลุยเข้าไปทำแต้ม จ่ายบอล รีบาวด์ เกมรับ อยู่ในระดับที่ยอดเยี่ยมทั้งหมด ขาดอย่างเดียวคือ Jump Shot นี่แหละ ถ้าแกทำให้ผมมั่นใจว่าจะพัฒนาการยิง 3 คะแนนได้ในระดับประมาณลิงบองสมัยหนุ่มๆ จะให้เหนือกว่า Kawhi และดีไม่ดีจะเหนือ KD ด้วยซ้ำ Potential สูงมากๆ มนุษย์ที่ใกล้เคียง LeBron ที่สุดก็คือเจ้า Greek Freak คนนี้

4. Anthony Davis
ตอนนั้นจะอายุ 26 ปี คงเข้าช่วงพีคแล้วเหมือนกัน จริงๆก็เป็นผู้เล่นที่ครบเครื่องในระดับที่เป็น No.1 ได้เหมือนกัน ทัั้งฝีมือในการทำแต้ม และฝีมือในการป้องกันห่วง อยู่ในระดับท็อปๆทั้งหมด ถ้าได้เพื่อนร่วมทีมที่ดีพอและพาทีมไปได้ไกลในเพลย์ออฟส์ก็คงจะตัด AD ออกไปไม่ได้เหมือนกัน ปัญหามีอยู่ 2 อย่าง อย่างแรกคือผมคิดว่าบิ๊กแมนในยุค Modern NBA นี่ยากที่จะได้รับการยอมรับเป็น No.1 อีกอย่างคือปัญหากระดูกเปราะของแกอ่ะนะ

5. James Harden
ตอนนั้นจะอายุ 30 ปี จากเกมการเล่นของพี่เคราที่ไม่ได้ขึ้นอยู่กับร่างกายเท่าไหร่ ทำแต้มได้ครบเครื่องทั้งในและนอก วิชั่นการจ่ายบอลระดับ Top PG คิดว่าตอนนั้นฟอร์มก็คงยังไม่ตกเหมือนกัน เชื่อว่าถึงตอนนั้นแกยังอยู่ในระดับ Top 5 หรือ Top 3 ของลีกแหละ แต่คิดว่าสำหรับ No.1 คงยากกว่าพวกข้างบน เพราะคนที่ได้รับการยอมรับระดับนั้นผมว่าต้องมีความเป็น 2-way อยู่ในตัวพอสมควร ซึ่งพี่เคราซึ่งเลื่องชื่อจากสกิลการป้องกันด้วยสายตาจนได้ Shaqtin MVP ก็คงจะยากซักหน่อย

6. Karl-Anthony Towns
ตอนนั้นจะอายุ 24 ปี ถือว่ายังเด็กอยู่พอสมควร แต่ตอนนี้แกเริ่มจะโชว์ความโหดให้เห็นมากขึ้นเรื่อยๆแล้ว หลังๆมานี่ทำแต้มได้เป็นกอบเป็นกำ ในประสิทธิภาพที่สูงมากๆ เกมรีบาวด์ก็เก็บเรียบ พัฒนาขึ้นมาได้เร็วจนบางคนยกให้เป็นผู้เล่น Top 15 ของลีกไปแล้วทั้งๆที่อายุแค่ 21 ปี คิดว่าถึงตอนนั้นยังไงก็มีโอกาสสูงมากจะครองตำแหน่ง Center No.1 ได้ ทีมก็น่าจะไปได้ไกลจากการร่วมมือกับ Wiggins แต่ตำแหน่ง No.1 ของลีก สำหรับ Center อายุ 24 ปี ผมยังมองไม่ค่อยเห็นเท่าไหร่

7. Russell Westbrook
ตอนนั้นจะอายุ 31 ปี เรื่องที่น่ากังวลที่สุดของ Russ คือพออายุเข้าเลขสามแล้วร่างกายแกจะตกเร็วขนาดไหน สไตล์การเล่นที่บ้าบิ่น energy สูง ใช้ร่างกายหนักมากๆ ใส่ไม่ยั้งและทุ่มเทในทุกๆช็อต แถมสไตล์การเล่นของแกคือค่อนข้างจะต้องพึ่งพลังเยอะกว่าพี่เคราพอสมควร ถ้าร่างกายไปไวนี่ก็อาจจะตกกราวรูดเลย แต่ก็อาจจะไม่เป็นแบบนั้น เพราะดูจากร่างกาย แกก็น่าจะเป็นคนที่รักษารูปร่างตัวเองได้ดี คิดว่าถึงตอนนั้นน่าจะยังเป็นผู้เล่นที่เก่งท็อปๆอยู่ แต่ No.1 นี่คิดว่าไม่ไหวแหง

8. Stephen Curry
ตอนนั้นจะอายุราวๆ 31-32 ปี Steph เป็นผู้เล่นที่น่าจะเล่นได้ดีจนถึงอายุเยอะๆเลย เพราะไม่ค่อยใช้ร่างกายมากมาย แต่สำหรับระดับ MVP ผมยังไม่แน่ใจ เพราะการดีดตัว Pull-Up 3 คะแนนไกลๆ ลูกไม้ตายของแก ก็ค่อนข้างที่จะใช้กำลังขาเยอะ เข้าเลข 3 แล้วอาจจะดรอปอยู่เหมือนกัน แต่ยังไงก็การันตีว่าไม่ตกกราวรูดแน่นอนสำหรับคนๆนี้ แต่ว่าการที่จะต้องมาเป็น Sidekick ของ KD บวกกับฟอร์มของแกที่ชักจะทำให้อันดับตกลงเรื่อยๆจนบางคนให้หลุด Top 5 ไปแล้ว ผมมองว่าเป็นไปแทบไม่ได้เลยสำหรับ No.1 ในอีก 3 ปี

คิดว่าตำแหน่ง No.1 ในตอนนั้นมันคงจะไม่ชัดเจนในแบบ LBJ เป็นตอนนี้ แฟนๆอาจจะได้ debate กันสนุกเลย

คนอื่นเดาว่ายังไงกันบ้างครับ

Edit : ตอนแรกให้ 6.Russ 7.KAT แต่มานั่งอ่านทวนเหตุผลที่ตัวเองพิมพ์อีกทีนี่ขอสลับดีก่า

เข้าร่วม: 18 Jan 2010
ตอบ: 3608
โพสเมื่อ: Sat Mar 18, 2017 2:06 pm
[RE: [NBA] หลังจากหมดยุคของ LeBron James...]
ผมว่า KD ได้สักปีสองปี ไม่ก็เครา
แล้ว Kawhi ยาวๆ
แต่ผมติ่ง KAT นะ
0
0
โพสเมื่อ: Sat Mar 18, 2017 2:11 pm
[RE: [NBA] หลังจากหมดยุคของ LeBron James...]
L-illusionist พิมพ์ว่า:
ผมว่า KD ได้สักปีสองปี ไม่ก็เครา

ผมเพิ่งสลับ KAT ขึ้นไป 6 เมื่อกี้เลย เปลี่ยนๆ

ถ้าตอนนั้น (3 ปีถัดไป) ยังเป็น KD หรือเคราอยู่ เดาว่า Kawhi นี่น่าจะหมดสิทธิ

เพราะถ้าเอาตอน Kawhi 30-31 แล้ว Giannis 27-28 นี่ผมว่าไม่เหลือ โดนเด็กมันแซงแหง 5555
0
0

เข้าร่วม: 26 Oct 2010
ตอบ: 26680
โพสเมื่อ: Sat Mar 18, 2017 2:13 pm
น่าจะkawhi
0
0

เข้าร่วม: 13 Jun 2009
ตอบ: 33528
โพสเมื่อ: Sat Mar 18, 2017 2:15 pm
Westbrook vs. Harden แย่งตำแหน่ง No.1 กันอย่างคู่คี่สูสี

Spoil
No.1 การเสีย Turn Over  
0
0
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 1965
โพสเมื่อ: Sat Mar 18, 2017 2:16 pm
LBJที่1จนเลิกเล่นครับ
0
0
Best Coach Best GM Best Player Must be LBJ LUL

โพสเมื่อ: Sat Mar 18, 2017 2:18 pm
YORKE พิมพ์ว่า:
น่าจะkawhi  

เอาจริงๆยังไม่ค่อยมั่นใจนะ ขนาดผมติ่ง Kawhi ยังเริ่มรู้สึกว่าถูก overhype นิดๆละในบอร์ดนอก

คือเยอะมากตอนนี้เวลามีกระทู้แรงค์กิ้ง แล้วคนให้ Kawhi อยู่อันดับ 2 แทน KD รวมถึง Shaq กับ Charles อีก

ซึ่งไม่เห็นด้วยเลย ผมว่ามันยังต้องพิสูจน์ตัวเองในเพลย์ออฟส์อีกเยอะอ่ะ เริ่มปีนี้แหละ
0
0

เข้าร่วม: 08 Aug 2009
ตอบ: 24407
โพสเมื่อ: Sat Mar 18, 2017 2:23 pm
Lonzo Ball ครับ
0
0
เข้าร่วม: 17 Sep 2010
ตอบ: 5859
โพสเมื่อ: Sat Mar 18, 2017 2:25 pm
8ข้อนี่

ผมตัดออกเลย2คน
เคอรี่กับยานิส

อีกคนก็น่าตัดออกคือADเพราะอยู่กับบูกี้ไม่น่าจะมีโอกาสเท่าไหร่

คาไว ทาวน์ เต่า เครา พวกนี้น่ารักน่าลุ้นทั้งนั้น ถ้ายังได้ฟอร์มแบบปัจจุบันนะ
0
0
โพสเมื่อ: Sat Mar 18, 2017 2:25 pm
Pablo Honey พิมพ์ว่า:
Lonzo Ball ครับ  

ถ้าเอากระทู้นี้ไปถาม LaVar นี่แหละครับคือคำตอบที่แท้จริง

เข้าร่วม: 31 Jul 2009
ตอบ: 6509
โพสเมื่อ: Sat Mar 18, 2017 2:27 pm
ไครี่
0
0
โพสเมื่อ: Sat Mar 18, 2017 2:30 pm
gianfrango พิมพ์ว่า:
8ข้อนี่

อีกคนก็น่าตัดออกคือADเพราะอยู่กับบูกี้ไม่น่าจะมีโอกาสเท่าไหร่

คาไว ทาวน์ เต่า เครา พวกนี้น่ารักน่าลุ้นทั้งนั้น ถ้ายังได้ฟอร์มแบบปัจจุบันนะ  

ทำไมถึงตัด Giannis อ่ะครับ อยากรู้เหตุผล ส่วนตัวผมประเมินไว้สูงปรี๊ดเลย
0
0

โพสเมื่อ: Sat Mar 18, 2017 2:31 pm
The Last Man พิมพ์ว่า:
ไครี่  

อันดับ 1 แทนเลบรอนแน่นอน ด้าน meme นะ 555555

the earth is flat นี่ทุกวันนี้ยังล้อกันไม่เลิก
0
0

โพสเมื่อ: Sat Mar 18, 2017 2:50 pm
ThisIsMelo พิมพ์ว่า:

ผมเพิ่งสลับ KAT ขึ้นไป 6 เมื่อกี้เลย เปลี่ยนๆ

ถ้าตอนนั้น (3 ปีถัดไป) ยังเป็น KD หรือเคราอยู่ เดาว่า Kawhi นี่น่าจะหมดสิทธิ

เพราะถ้าเอาตอน Kawhi 30-31 แล้ว Giannis 27-28 นี่ผมว่าไม่เหลือ โดนเด็กมันแซงแหง 5555  

ผมรู้สึกว่า kd กับ เครา มันพีคสุดๆแล้วตอนนี้
แต่ยังรู้สึกว่า kawhi มันยังพัฒนาได้อีกแน่ๆ
แต่ท้ายที่สุดแล้ว KAT ผมจะเป็น C อันดับ 1 แน่นอนฟันธง
0
0
เข้าร่วม: 05 Sep 2013
ตอบ: 457
โพสเมื่อ: Sat Mar 18, 2017 2:52 pm
ผมว่า
วายนอท กะพ่อคิ้วนะ
ส่วนคาวายผมว่าเค้าอยู่ในขั้นซุปตาร์ เเต่จะไม่เป็นเบอร์1เพราะจากการทำทีมของโค้ชpopเค้าจะไม่ทำให้ใครดังเปรี้ยงปร้างงง แต่จะได้เเนวมาเงี่ยบๆเเต่เก็บเรียบนะคร้าบบบ
0
0
ทางสูงชัน เดินลำพัง คงลำบาก
เข้าร่วม: 28 May 2010
ตอบ: 23823
โพสเมื่อ: Sat Mar 18, 2017 2:55 pm
คลุมเครือจริงๆ มันไม่ชัดเหมือนตอนของเลอบอร์นเลย
0
0

เข้าร่วม: 10 Oct 2010
ตอบ: 884
โพสเมื่อ: Sat Mar 18, 2017 3:01 pm
AD ไม่กลัวหน้าแหกเลย 55555
0
0
เข้าร่วม: 01 Jun 2009
ตอบ: 14826
โพสเมื่อ: Sat Mar 18, 2017 3:05 pm
[RE][NBA] หลังจากหมดยุคของ LeBron James...
เคอร์รี่แน่นอน

เซ็ท เคอร์รี่นะพาแมฟส์เป็นแชมป์
0
0
โพสเมื่อ: Sat Mar 18, 2017 3:09 pm

ผมรู้สึกว่า kd กับ เครา มันพีคสุดๆแล้วตอนนี้
แต่ยังรู้สึกว่า kawhi มันยังพัฒนาได้อีกแน่ๆ
แต่ท้ายที่สุดแล้ว KAT ผมจะเป็น C อันดับ 1 แน่นอนฟันธง  

KAT นี่ขาดอย่างเดียวคือ elite defense

ไม่งั้นบอกตรงๆ Duncan ชัดๆเลย
0
0

เข้าร่วม: 15 Sep 2005
ตอบ: 5474
โพสเมื่อ: Sat Mar 18, 2017 3:50 pm
หมดยุค LeBron James ก็เป็นยุคของ LeBron James Jr.
0
0
เข้าร่วม: 11 Feb 2017
ตอบ: 1613
โพสเมื่อ: Sat Mar 18, 2017 3:54 pm
[RE][NBA] หลังจากหมดยุคของ LeBron James...
น่าจะเป็นยุคของเคลลี่ อูเบร จูเนียร์แน่นอน

ล้อเล่น ส่วนตัวเดาว่าเป็นเจ้าคิ้วนะ เห็นผลคือชอบ
0
0
CHELSEA MTUTD WASHINGTON WIZARDS
THOMAS BRYANT is the best Bryant ever.
เข้าร่วม: 13 Jan 2015
ตอบ: 9962
โพสเมื่อ: Sat Mar 18, 2017 4:00 pm
สายตาติ่งเลบรอนแบบผมนะ มองว่า

KD นี่ตีคู่กับเลบรอนมานานแล้วเรื่องการทำคะแนน ออลอราวน์มากๆในเกมส์บุก ทำได้ทุกอย่างที่เป็นแต้ม แต่เกมส์รับสู้ไม่ได้เลย

Kawhi เกมส์รับดีกว่าเลบรอนนิดหน่อยแต่ดีกว่ามานานแล้วเหมือนกัน เกมส์บุกเพิ่งมาดีมากๆในปีหลัง ๆ เลือกยาก

ส่วนตัวผมก็ยังให้ 2 คนนี้อยู่

ส่วนคนอื่นๆผมว่าไม่นานก็หายไป มีเคราพอได้ลุ้น ส่วน AD ควรย้ายทีม ถ้าอยากสร้างตำนานให้ตนเอง
0
0
Heat/Cavs/ DENVER Nuggets Cheer up from 2016 /Wade/LeBron/Kyrie fan
MAN UTD FAN / DB7,PC18,GN2,Rio5,NV15,EVDS1,DB9,OH4,LS23,MD36

เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 8218
โพสเมื่อ: Sat Mar 18, 2017 4:14 pm
ไครี่ เออวิ่งอะ เก่งออก
0
0
เข้าร่วม: 30 Oct 2014
ตอบ: 1994
โพสเมื่อ: Sat Mar 18, 2017 4:27 pm
Spoil

KAT นี่ขาดอย่างเดียวคือ elite defense

เมื่อเช้าเจอ ฮีต ผมว่าไวท์ไซต์เหนือกว่านะ ถึง KAT จะทำคะแนนเยอะอ่ะ

0
0

โพสเมื่อ: Sat Mar 18, 2017 4:32 pm
__-N-__ พิมพ์ว่า:

Kyrie เป็นผู้เล่นที่มี ball-handling ดีที่สุดในลีก และเป็นหนึ่งในผู้เล่นที่น่าตื่นตาตื่นใจที่สุดในลีกจริง

แต่โดยรวมแล้วแกยังไม่สามารถพาตัวเองขึ้นไปถึงระดับท็อปของลีกได้อ่ะครับ

แต่ถ้าให้เลือกเพิ่มมาอีก 2 คนในกระทู้นี้ ผมคงเอา John Wall กับ Kyrie นี่แหละเข้ามา

แต่ไม่ใช่ว่าตอนนี้เป็น Top 10 แล้วนะ หมายถึงของ 3 ปีข้างหน้า
0
0

ตอบ: 1965
โพสเมื่อ: Sat Mar 18, 2017 4:34 pm

ผมว่ายังไม่ถึงขั้นอะ LBJไปนั่งแต้มโดนไล่เกือบตลอดเลยนะหนักใจจริงๆ
0
0
Best Coach Best GM Best Player Must be LBJ LUL

โพสเมื่อ: Sat Mar 18, 2017 4:37 pm
ZzzY_ พิมพ์ว่า:
Spoil

เมื่อเช้าเจอ ฮีต ผมว่าไวท์ไซต์เหนือกว่านะ ถึง KAT จะทำคะแนนเยอะอ่ะ

ผมไม่ได้ดูแหะ ออกความเห็นไม่ได้ 555555

สาย C แบบ HW มันวัดยากอยู่ มันอยู่ในหมวดของพวก Gobert หรือ DJ พวกนี้แหละ ผมเลยไม่ค่อยเอามารวมกัน

C มันแทบจะเป็นตำแหน่งเดียวที่เก่งแค่เกมรับกับรีบาวด์ก็สร้างอิมแพ็คอย่างสูงให้กับเกมได้ในระดับสตาร์

มันก็เลยแบบเทียบกันยากกว่าตำแหน่งอื่นๆ ในความคิดผมนะ
0
0

โพสเมื่อ: Sat Mar 18, 2017 4:41 pm
avengeda7xx พิมพ์ว่า:

ผมว่ายังไม่ถึงขั้นอะ LBJไปนั่งแต้มโดนไล่เกือบตลอดเลยนะหนักใจจริงๆ  

Kyrie มันยังไม่สามารถพาทีมชนะได้ในฐานะ leader อ่ะ นี่แหละจุดที่คนยังสงสัยในความสามารถมันมากๆ

อย่าง AD มันยังเคยแบกเข้าเพลย์ออฟส์มาแล้ว ส่วนฤดูกาลนี้นี่ยกให้เพราะเหมือนเล่นกับพวกดีลีกชัดๆ
ตอนที่ Holiday หายไปเกือบครึ่งฤดูกาล

แต่ในฐานะผู้ช่วยของ LBJ ผมถือว่า Kyrie นี่เพอร์เฟ็คเลยนะ
0
0

โพสเมื่อ: Sat Mar 18, 2017 4:53 pm
ฮิป สะ เตอร์ นะ จ้ะ พิมพ์ว่า:
สายตาติ่งเลบรอนแบบผมนะ มองว่า

KD นี่ตีคู่กับเลบรอนมานานแล้วเรื่องการทำคะแนน ออลอราวน์มากๆในเกมส์บุก ทำได้ทุกอย่างที่เป็นแต้ม แต่เกมส์รับสู้ไม่ได้เลย

Kawhi เกมส์รับดีกว่าเลบรอนนิดหน่อยแต่ดีกว่ามานานแล้วเหมือนกัน เกมส์บุกเพิ่งมาดีมากๆในปีหลัง ๆ เลือกยาก

ส่วนตัวผมก็ยังให้ 2 คนนี้อยู่

ส่วนคนอื่นๆผมว่าไม่นานก็หายไป มีเคราพอได้ลุ้น ส่วน AD ควรย้ายทีม ถ้าอยากสร้างตำนานให้ตนเอง  

Giannis กับ KAT นี่ผมว่าเป็นระดับท็อปของลีกกันยาวๆเลยนะท่าน ฝีมือระดับนี้ คงไม่หายไป'jkpqแบบนั้นมั้ง

Giannis นี่แบบมินิเลบรอนเลย ถ้ายิง 3 แต้มได้ดีเท่าเลบรอนจะโหดมากๆ ตอนนี้ผมให้อยู่ใน Top 10 แล้ว

ส่วน KAT นี่ตั้งแต่ Lavine เจ็บไป ยกระดับตัวเองขึ้นมาเยอะมาก ผมว่า Top 15 แล้วหละ

ที่น่ากลัวคือสองคนนี้เพิ่งอายุ 21-22 แถม Potential สูงปรี๊ด ผมนี่รอติดตามชมอนาคตเลย
1
0

เข้าร่วม: 13 May 2006
ตอบ: 145
โพสเมื่อ: Sat Mar 18, 2017 5:10 pm
แล้ว Damian Lillard ไปไกลกว่านี้ได้ไหมครับ ค่อนข้างชอบส่วนตัว
0
0
เข้าร่วม: 28 Sep 2010
ตอบ: 1341
โพสเมื่อ: Sat Mar 18, 2017 5:56 pm
อีก 2 ปีคงเป็น KD
แต่แอบเชียร์ ยานนิส
0
0
เข้าร่วม: 27 Sep 2013
ตอบ: 2090
โพสเมื่อ: Sat Mar 18, 2017 6:20 pm
ไม่เรียงละกัน

AD เวลาท็อปฟอร์มคนเดียวทำลายเกมอีกทีมนึงวันนั้นได้เลย หยุดไม่อยู่หยุดอยู่ก็ฟาล์วเป็นแบบนี้จนโมเมนตั้มอีกทีมเสีย เวลาดูว่าใครเก่งจริงผมชอบเชียร์ทีมที่เจอกับพวกนี้ถ้าดูแล้วท้อนี่คือใช่เลย อีกคนในตำแหน่งนี้ผมให้ cousin วันไหนมันมานี่ยอม

KD เก่งจริงครบเครื่องสุดทำแต้มไม่ต้องพูดอะไรมาก เกมรับฤดูกาลนี้พัฒนาขึ้นเยอะมากเป็นไม่กี่คนในลีคตอนนี้ที่สร้างปัญหาให้ Lebron แต่พอมาอยู่กับทีมใหม่ผมว่า จิตวิญญาณการทำแต้มแกลดลงไปเยอะมากในช่วงหลังๆก่อนจะเจ็บ เพราะจุดเด่นแกคือการทำแต้มการจะขึ้นไปเป็น No.1 แต่จุดเด่นลดลงผมว่ายาก

Greek Freak ทุกอย่างพร้อมสุดละสำหรับการขึ้นไปเป็น No.1 แต่ผมว่า iq บาสยังน้อยไปหน่อยแต่พึ่งอายุแค่นี้พัฒนาได้อีกยาว

KAT ช่วงหลังพัฒนาแบบก้าวกระโดดเลยที่จริงแทบจะทั้งทีมเลยแหละ ผมว่าสไตลฺ์แบบ KAT จะขึ้นไปเป็น No.1 คงยากหน่อยแต่Top 5 ของลีคนี่สบายถ้าพัฒนาไปเรื่อยๆแบบช่วงหลังนี้

Kawhi ไม่มีอะไรให้พูดมากพัฒนาจนกลายเป็นเหมือนหุ่นยนต์ไปละ หวังพึ่งได้ทุกสถานการณ์ แล้วยังจะเก่งขึ้นไปเรื่อยๆเพราะทัศนคติแกดีมากๆ ยิ่งอยู่กับโค้ชป๊อปคือ Perfect

Westbrook ใช้ร่างกายหนักไป พอถึงตอนนั้นถ้าทีมยังทรงนี้อยู่ก็คงเก็บ tripple double ไปเรื่อยๆแต่การทำแต้มจะน้อยลงแล้วแอสซิสจะเยอะขึ้นที่จริงแกแอสซิสได้ดีมากๆแต่อย่างอื่นมันเด่นกว่าแค่นั้นเอง

Curry พอถึงอายุตอนนั้น ดู steve nash เลยไม่ต่างกันมาก

๋Harden ดูเป็นไปได้น้อยสุดละ พี่แกเก่งจริงทำแต้ม แอสซิส ในสถานการณ์ปกติของเกมแต่เวลาทีมตามแล้วโมเมนตั้มมันเสียไปเนี่ย harden หวังพึ่งไ่ม่ได้สักนิดเลย

ในอีก 2 ฤดูกาลผมให้ Kawhi แต่เอาแบบอนาคตยาวต้อง Greak Freak เท่านั้น
0
0
เข้าร่วม: 30 Aug 2009
ตอบ: 6651
โพสเมื่อ: Sat Mar 18, 2017 6:21 pm
เบน ซิมมอนส์
0
0
ตอบ: 1941
โพสเมื่อ: Sat Mar 18, 2017 7:02 pm
2 ฤดูกาลนี่ผมให้คาไวครับ ชอบเดอะคลอว์
แต่หลังจากนี้ กรีกฟรีกครับ ชอบมากกกก ร่างกายคือเพอเฟ็คสำหรับเล่นบาสมาก
มือใหญ่ วิงสแปนยาวโพ้ดดด มีความเร็วบวก แข็งแกร่งหน่อยๆ
ขาดแค่ 3 แต้มเลยยังไม่ครบเครื่อง
0
0
เข้าร่วม: 21 Oct 2008
ตอบ: 2558
โพสเมื่อ: Sat Mar 18, 2017 7:36 pm
ส่วนตัวมองว่า kawhi แต่อยู่กะ โค้ชปอป ไม่น่าจะเปรี้ยงอะเน้นเล่นเป็นทีมมากกว่า

แต่ถ้าเอาแบบโดดเด่นแบกทีมได้ น่าจะ KD นะ ถ้าไม่เจ็บบ่อยๆ แล้วก็เชีย freak อีกคน
0
0
ตอบ: 14901
โพสเมื่อ: Sat Mar 18, 2017 9:30 pm
ไม่มีใครมีออร่าพอจะมีเทียบ คิง เจมส์ ได้เลย

เอาแค่ใกล้เคียง

เวสบรูค กับ ดูแร้น

ที่เหลือ ออร่าไม่มี บารมีไม่เกิด ยังห่างไกลมาก
0
0
!!เชียร์แมนยู ทีมเดียว!!
เข้าร่วม: 17 Sep 2010
ตอบ: 5859
โพสเมื่อ: Sat Mar 18, 2017 9:35 pm
8ข้อนี่

ทำไมถึงตัด Giannis อ่ะครับ อยากรู้เหตุผล ส่วนตัวผมประเมินไว้สูงปรี๊ดเลย  

ไม่รู้สิ ความรู้สึกผมมันน่าจะสม่ำเสมอกว่านี้อะครับ

แต่อายุยังน้อยยังพัฒนาได้อีก

ทาวน์ปีนี้ทำให้ผมได้ ว้าว จริงๆ พัฒนามาแบบก้าวกระโดดมาก
0
0
โพสเมื่อ: Sat Mar 18, 2017 10:01 pm
nutsod พิมพ์ว่า:
แล้ว Damian Lillard ไปไกลกว่านี้ได้ไหมครับ ค่อนข้างชอบส่วนตัว  

คิดว่าแกพีคแล้วนะครับ ปีนี้นี่ก็ทำแต้มได้ดีที่สุดในอาชีพเลย ทั้งปริมาณและประสิทธิภาพ

ฝีมืออยู่ในระดับเดียวกับพวก Kyrie กับ Isaiah แหละผมว่า เก่งแต่ไม่ถึงขั้น Superstar
0
0

โพสเมื่อ: Sat Mar 18, 2017 10:03 pm
นักฟุตบอลอาชีพ พิมพ์ว่า:
ไม่เรียงละกัน

AD เวลาท็อปฟอร์มคนเดียวทำลายเกมอีกทีมนึงวันนั้นได้เลย หยุดไม่อยู่หยุดอยู่ก็ฟาล์วเป็นแบบนี้จนโมเมนตั้มอีกทีมเสีย เวลาดูว่าใครเก่งจริงผมชอบเชียร์ทีมที่เจอกับพวกนี้ถ้าดูแล้วท้อนี่คือใช่เลย อีกคนในตำแหน่งนี้ผมให้ cousin วันไหนมันมานี่ยอม

KD เก่งจริงครบเครื่องสุดทำแต้มไม่ต้องพูดอะไรมาก เกมรับฤดูกาลนี้พัฒนาขึ้นเยอะมากเป็นไม่กี่คนในลีคตอนนี้ที่สร้างปัญหาให้ Lebron แต่พอมาอยู่กับทีมใหม่ผมว่า จิตวิญญาณการทำแต้มแกลดลงไปเยอะมากในช่วงหลังๆก่อนจะเจ็บ เพราะจุดเด่นแกคือการทำแต้มการจะขึ้นไปเป็น No.1 แต่จุดเด่นลดลงผมว่ายาก

Greek Freak ทุกอย่างพร้อมสุดละสำหรับการขึ้นไปเป็น No.1 แต่ผมว่า iq บาสยังน้อยไปหน่อยแต่พึ่งอายุแค่นี้พัฒนาได้อีกยาว

KAT ช่วงหลังพัฒนาแบบก้าวกระโดดเลยที่จริงแทบจะทั้งทีมเลยแหละ ผมว่าสไตลฺ์แบบ KAT จะขึ้นไปเป็น No.1 คงยากหน่อยแต่Top 5 ของลีคนี่สบายถ้าพัฒนาไปเรื่อยๆแบบช่วงหลังนี้

Kawhi ไม่มีอะไรให้พูดมากพัฒนาจนกลายเป็นเหมือนหุ่นยนต์ไปละ หวังพึ่งได้ทุกสถานการณ์ แล้วยังจะเก่งขึ้นไปเรื่อยๆเพราะทัศนคติแกดีมากๆ ยิ่งอยู่กับโค้ชป๊อปคือ Perfect

Westbrook ใช้ร่างกายหนักไป พอถึงตอนนั้นถ้าทีมยังทรงนี้อยู่ก็คงเก็บ tripple double ไปเรื่อยๆแต่การทำแต้มจะน้อยลงแล้วแอสซิสจะเยอะขึ้นที่จริงแกแอสซิสได้ดีมากๆแต่อย่างอื่นมันเด่นกว่าแค่นั้นเอง

Curry พอถึงอายุตอนนั้น ดู steve nash เลยไม่ต่างกันมาก

๋Harden ดูเป็นไปได้น้อยสุดละ พี่แกเก่งจริงทำแต้ม แอสซิส ในสถานการณ์ปกติของเกมแต่เวลาทีมตามแล้วโมเมนตั้มมันเสียไปเนี่ย harden หวังพึ่งไ่ม่ได้สักนิดเลย

ในอีก 2 ฤดูกาลผมให้ Kawhi แต่เอาแบบอนาคตยาวต้อง Greak Freak เท่านั้น  

ขอบคุณสำหรับการวิเคราะห์ เห็นด้วยหลายส่วนยกเว้นเรื่อง Nash
คือ Nash ตอนอายุ 30-31 (ที่เอาไปเทียบกับเคอร์รี่) คือ 2 ปีที่แกได้ MVP เลยนะครับ
0
0

โพสเมื่อ: Sat Mar 18, 2017 10:08 pm
8ข้อนี่

ไม่รู้สิ ความรู้สึกผมมันน่าจะสม่ำเสมอกว่านี้อะครับ

แต่อายุยังน้อยยังพัฒนาได้อีก

ทาวน์ปีนี้ทำให้ผมได้ ว้าว จริงๆ พัฒนามาแบบก้าวกระโดดมาก  

ยานนิสมันชู้ตนอกห่วยแหละผมว่า555 จริงๆแรกๆสม่ำเสมอมากนะฤดูกาลนี้ แต่หลังๆบางทีมเริ่มปิดในได้แกก็เป๋บ้าง

แต่แกเป็น SF คนเดียวเลยที่แมตช์อัพกันแล้วทำให้ kawhi มีปัญหามากๆในฤดูกาลนี้

ส่วน KAT หลังๆเถื่อนจริงเกมบุก แต่เกมรับผมหวังไว้มากกว่านี้นะตอนเข้าลีก ยังไม่ดีเท่าที่คิด แต่เดี๋ยวคงพัฒนาได้เอง
0
0

โพสเมื่อ: Sat Mar 18, 2017 10:24 pm

เห้นด้วยครับผม
แต่ผมเชื่อว่าจะพัฒนาไปได้
0
0
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 1868
โพสเมื่อ: Sat Mar 18, 2017 11:14 pm
[NBA] หลังจากหมดยุคของ LeBron James...
Jimmy Butler
0
0
เข้าร่วม: 20 Sep 2013
ตอบ: 11116
โพสเมื่อ: Sun Mar 19, 2017 12:45 am
คาไวอย่างงิ๋มติ๋มเลย ไม่มีคาแรคเตอ มือ1ยาก
อีกอย่างสเปอมีโค้ชเทพอย่างโค้ชป้อป บางคนเลยให้เครดิตโค้ชมากกว่าผู้เล่นซะอีก
ถ้าอันดับทีมเท่ากัน เจมส์ ฮาเด้นยังดูเปนมือ1กว่าอีก
คาไวต้องสร้างจุดฮือฮาไรสักอย่าง เช่น
ต่อยกะใครก็ได้ในสนามหรือในไนท์คลับ
ไม่ก็วินมิลดั้งสัก3รอบใน1เกมส์

0
0
เข้าร่วม: 14 Sep 2009
ตอบ: 243
โพสเมื่อ: Sun Mar 19, 2017 11:51 pm
ไม่มีใครมีออร์ร่า และคาแรคเตอร์ชัดเท่าเลบรอนเลยครับ และของพวกนี้มันมีกันมาตั้งแต่เกิด

ต่อจากนี้คงมีแต่คนพลัดกันขึ้นมาเป็นอันดับหนึ่งในด้านต่างๆมากกว่า

แต่โดยส่วนตัวชอบ AD แต่เสียดายยุคนี้แผนมันไม่เอื้อให้วงในเด่นเท่าไหร่

อยากให้ AD ออกไปหาทีมใหม่ (AD เหลือสัญญาอีกหลายปีนะรู้สึก)

ตอนนั้นคงกำลังพีค น่าย้ายไปอยู่ทีมที่มีระบบดีๆแบบเซลติค สเปอร์ไรงี้

แต่สเปอร์คงไม่ใช่โค๊ชป๊อบแล้วตอนนั้ จะได้ไปสร้างแหวนให้ตัวเองซักที
0
0
เข้าร่วม: 03 Jun 2010
ตอบ: 3029
โพสเมื่อ: Mon Mar 20, 2017 9:00 am
ด้วยร่างกายผิดมนุษย์แบบคิงคอง

ผมว่าLBJจะเป็นเบอร์1เกิน3ปีถ้ามันเอาจริงในเรกูล่าซีซั่น
0
0