ผู้ตั้ง
เข้าร่วม: 18 Oct 2010
ตอบ: 172
โพสเมื่อ: Wed Feb 22, 2017 8:16 am
ผมว่าเมสซี่กับโด้มันพอๆกันนะ

ผมเห็นหลายคนตัดสินไปเลยว่าเมสซี่เก่งกว่า จริงๆ งงมากเพราะผมว่ามันพอๆกัน

การเลี้ยง การยิง การจ่าย เมสซี่ดูดีกว่า
ความแข็งแกร่ง ลูกโหม่ง ความเป็นผู้นำ โด้ก็ดีกว่า

จำนวนประตู รางวัล เพื่อนร่วมทีม (บาร์ซาอาจจะระบบดีกว่าหน่อย) พอๆกัน

จึงอยากทราบว่าทำไมถึงคิดว่าเมสซี่มันเก่งกว่า ทั้งที่ทั่วโลกยกให้ 2 คนนี้เป็น 2 นักเตะที่ยิ่งใหญ่ที่สุดแห่งยุค พอๆกัน
0
0
เข้าร่วม: 30 Oct 2014
ตอบ: 5322
โพสเมื่อ: Wed Feb 22, 2017 8:24 am
[RE: ผมว่าเมสซี่กับโด้มันพอๆกันนะ]
ถ้าเลือกเข้าทีมได้คนเดียว คนส่วนมากก็ต้องเลือก เมส แหละ

เมส เล่นเพื่อทีมมากกว่าโด้เยอะ
เข้าร่วม: 11 Feb 2016
ตอบ: 26827
โพสเมื่อ: Wed Feb 22, 2017 8:25 am
morning war
0
0
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 3431
โพสเมื่อ: Wed Feb 22, 2017 8:27 am
[RE: ผมว่าเมสซี่กับโด้มันพอๆกันนะ]
summons eggs
0
0
เข้าร่วม: 25 Jul 2008
ตอบ: 9998
โพสเมื่อ: Wed Feb 22, 2017 8:33 am
เป็นผม ผมเลือกเมสซี่เจก่อนโดนะ  
เข้าร่วม: 02 Dec 2009
ตอบ: 1701
โพสเมื่อ: Wed Feb 22, 2017 8:34 am
เมสซี่ คือนักเตะที่เก่งที่สุดในประวัติศาตร์ ถ้านับเรื่องฝีเท้าล้วนๆ
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 3130
โพสเมื่อ: Wed Feb 22, 2017 8:36 am
ถ้าให้ผมเลือก โดยใช้จุดเด่นที่คุณยกมา ผมเลือกเมสซี่ เพราะเมสซี่เองก็แข็งแกร่งเหมือนกัน ลูกโหม่ง ความเป็นผู้นำอาจจะเป็นรอง แต่ผมคิดว่าแค่นั้นมันสร้างความแตกต่างได้ไม่มากพอ แบบเมสซี่ มันสร้างความแตกต่างได้ และยังไงๆ ผมก็มองว่ามีประโยชน์มากกว่าโด้

ยอมรับนะว่าแต่ก่อนโด้กับเมสซี่พอๆกันจริงๆ แต่ตอนนี้ด้วยอายุที่มากขึ้นของโด้ และอะไรๆที่ไม่เหมือนเดิม ผมยกให้เมสซี่ว่ะ เมื่อก่อน ผมยกให้โด้เหนือเมสซี่ แต่ตอนนี้ถ้ายกให้โด้เหนือเมสซี่ ผมคงโดนด่าว่าเป็นไข่โด้
เข้าร่วม: 18 Nov 2007
ตอบ: 3499
โพสเมื่อ: Wed Feb 22, 2017 8:37 am
ครับ
0
0
เข้าร่วม: 30 Oct 2009
ตอบ: 162682
โพสเมื่อ: Wed Feb 22, 2017 8:39 am
ตั้งแต่บ้าดูบอลมา เมสมันเก่งสุดแล้ว
เข้าร่วม: 24 Apr 2015
ตอบ: 1772
โพสเมื่อ: Wed Feb 22, 2017 8:42 am
ถ้า ซัวเรส อยู่ มาดริด คงไม่ต่างจากโด้
0
0
ลิงค์ดูบอล กระทู้ปักหมุด ss

ตอบ: 11213
โพสเมื่อ: Wed Feb 22, 2017 8:43 am
ตั้งแต่ที่ผมดูทันเมสซี่เก่งสุดชัดเจนนะ
เข้าร่วม: 11 Feb 2017
ตอบ: 100
โพสเมื่อ: Wed Feb 22, 2017 8:44 am
[RE]ผมว่าเมสซี่กับโด้มันพอๆกันนะ
โปรตุเกศเลือกโด้ ก้ได้แชมป์ระดับประเทศมาละ
อาเจนเลือกเมสซี่ พลาดจุดโทษนัดชิง พุ่งล้มรับใบเหลืองนัดชิง ได้แชมป์ว่าว
เข้าร่วม: 01 Jun 2014
ตอบ: 2731
โพสเมื่อ: Wed Feb 22, 2017 8:51 am
คือช่วงนี้มีกระแสอะไรหรอครับ ถึงมาตั้งวอร์แต่เช้าเลย

รักใครชอบใครก็ตามใจเถิด เมสซี่เก่งมากๆเล่นเพื่อทีมเป็นระบบ มีประโยชน์ แต่ถ้าทีมเป๋เมสซี่ไม่มีpowerพอจะกระตุ้นเพื่อนได้ ซ้ำยังนอยมากๆอีกต่างหาก เป็นแบบนี้หลายครั้งหลายครา ถ้าทีมผลงานดีคือเทพเจ้า แต่ถ้าไม่ก็ตรงกันข้าม

โด้งอแงง่องแง้ง หงุดหงิดทุกทีที่ทีมเล่นแย่ ตกเป็นรองบาซ่าหลายปีก็ยังก้มหน้าก้มตาเล่น กระตุ้นทีมสู้มาตลอดจนมีวันนี้วันที่ทีมดูดีกว่าบาซ่า ถึงตอนนี้อายุเยอะไม่เร็วเหมือนเมื่อก่อน ก็รู้ตัวไม่ดันทุรังเปลี่ยนแนวมาเล่นเพื่อทีม

ใช่ครับฝีเท้าสำคัญในเกมส์ฟุตบอล แต่ถ้าฝีเท้าไม่ห่างกันมาก แต่ใจมันแตกต่างกันมาก ผมเลือกใจครับ ยังไงก็โด้ครับ
เข้าร่วม: 19 May 2011
ตอบ: 9867
โพสเมื่อ: Wed Feb 22, 2017 8:54 am
[RE]ผมว่าเมสซี่กับโด้มันพอๆกันนะ
เมสซี่ดูแพรวพราววูบวาบกว่า

แต่ถ้าชอบ ผมชอบแบบโด้
1
0

ตอบ: 568
โพสเมื่อ: Wed Feb 22, 2017 9:00 am
ความเท่ โด้ > เมสซี่
ความเก่ง เมสซี่ > โด้
1
0
โพสเมื่อ: Wed Feb 22, 2017 9:00 am
dekbom09 พิมพ์ว่า:
ถ้าให้ผมเลือก โดยใช้จุดเด่นที่คุณยกมา ผมเลือกเมสซี่ เพราะเมสซี่เองก็แข็งแกร่งเหมือนกัน ลูกโหม่ง ความเป็นผู้นำอาจจะเป็นรอง แต่ผมคิดว่าแค่นั้นมันสร้างความแตกต่างได้ไม่มากพอ แบบเมสซี่ มันสร้างความแตกต่างได้ และยังไงๆ ผมก็มองว่ามีประโยชน์มากกว่าโด้

ยอมรับนะว่าแต่ก่อนโด้กับเมสซี่พอๆกันจริงๆ แต่ตอนนี้ด้วยอายุที่มากขึ้นของโด้ และอะไรๆที่ไม่เหมือนเดิม ผมยกให้เมสซี่ว่ะ เมื่อก่อน ผมยกให้โด้เหนือเมสซี่ แต่ตอนนี้ถ้ายกให้โด้เหนือเมสซี่ ผมคงโดนด่าว่าเป็นไข่โด้  

จิงคับตอนนี้โด้ดรอปเยอะ ไม่น่าสู้เมสซี่ได้ แต่โด้อายุขึ้นเลข 3 แล้ว 31 ปี เมส 28 ไงๆโด้ก็ไปก่อน แต่คนไม่สังเกตเพราะเมสมันพีคเร็ว พีคนาน
0
0
โพสเมื่อ: Wed Feb 22, 2017 9:13 am
ปล ผมชอบโด้นะบอกไว้ก่อน ชอบตรงที่มันเท่ห์ดี ดูกวนตีนๆ ดูครบเครื่องจับฉ่ายกว่า (ตัวใหญ่ แข็งแกร่งด้วย)
0
0
เข้าร่วม: 06 Apr 2014
ตอบ: 9318
โพสเมื่อ: Wed Feb 22, 2017 9:16 am
ความเก่งอย่างเดียว ยังไงก็เมสอ่ะ
Liverpool Till I Die #gerrard #captain #no.8 #1998-2015 #thank you
ตอบ: 1414
โพสเมื่อ: Wed Feb 22, 2017 9:17 am
เมสซี่ดีที่สุด เหตุผลอีกอย่างเลยโด้มันเป็นเด็กผีเก่า แค่นั้นแหละ
0
0

เข้าร่วม: 12 Aug 2016
ตอบ: 854
โพสเมื่อ: Wed Feb 22, 2017 9:18 am
เฉพาะฝีเท้าเมสซี่แดรกขาดครับ ไม่เลี้ยงบอลไปแล้วเหยียบบอลคว่ำล้มลุกคุกคลาน
คลาสไอโด้เอาไปเทียบกับ ทรอย ดีนี่ ยังกุมขมับเลยว่าใครเก่งกว่า
โพสเมื่อ: Wed Feb 22, 2017 9:23 am
ซันโต๊ส พิมพ์ว่า:
เฉพาะฝีเท้าเมสซี่แดรกขาดครับ ไม่เลี้ยงบอลไปแล้วเหยียบบอลคว่ำล้มลุกคุกคลาน
คลาสไอโด้เอาไปเทียบกับ ทรอย ดีนี่ ยังกุมขมับเลยว่าใครเก่งกว่า  

สมัยหนุ่มๆโด้มันเลี้ยงโคตรโหดเลยนะท่าน สมัยยืนปีกขวาผีอ่ะ
เข้าร่วม: 15 Dec 2008
ตอบ: 4827
โพสเมื่อ: Wed Feb 22, 2017 9:24 am
คำถามเดิมๆผลัดกันออกมาโพส

บางทีน่าจะขอให้พี่เบน ปักหมุดไว้ด้านบนไปเลยนะครัช อยากโพสไรไปโพสในนั้นเอา
0
0
เข้าร่วม: 31 Jan 2014
ตอบ: 7963
โพสเมื่อ: Wed Feb 22, 2017 9:24 am
ผมชอบทั้ง เมส ทั้ง โด้ แหละ

แต่รำคาญ พวกอวยเมส เกิน เวอร์

ถ้าให้เลือก เข้าทีม ผม เลือกโด้

เมส ผม ว่า มันโชคดี ที่มี คอมโบด้วย ซาบี้ อิเนียสต้า

มายุคหลังก็ ซัวเรส เนยมาร์

ส่วน แมนยู กับ มาดริด ที่ โด้ อยู่ ตัวจ่ายเทพๆ แบบ ซาบี้ อิเนียสต้า ยังไม่มีเลย

โมดริช หรือ โครส มันก็ ยังไม่ถึง คู่ นั้นน่ะ

แถม เจ็บกันบ่อยจริง เดียว โมดริชเจ็บ เดียว เบลล์ เจ็บ เบนเซม่าอีก

กลายเป็น โด้ ต้องไปเล่น กับ มาเซโล่แทน

โด้ มันได้ ลูกแบบ ต้องใช้กำลัง หาพื้นที่ ยิง โหม่ง ไม่ก็ยิงไกล

ส่วนเมส จะได้ ลูกแทง ทะลุช่อง

แต่เรื่องใจ โด้ มันมีมากกว่าเยอะ อันนี้ ผมชอบ + หมั่นไส้

2
1
เข้าร่วม: 04 Dec 2010
ตอบ: 13813
เมสเก่งสุดแล้วครับ ตั้งแต่ดูบอลมา
ส่วนโด้ ก็รองๆมา แต่ไม่ถึงขนาดห่างชั้นแบบ คนละดิวิชั่น
0
0
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 3296
โพสเมื่อ: Wed Feb 22, 2017 9:27 am
เรื่องความเก่งผมให้ เมสซี่ นะ

แต่ถ้าถามว่าชอบใคร ชอบโด้มากกว่า
ตอบ: 5532
โพสเมื่อ: Wed Feb 22, 2017 9:28 am
ถ้าเคยดูทั้ง 2 คนบ่อยๆคุณคงไม่มาตั้งกระทู้ไร้สาระแบบนี้หรอก

โด้สมัยแมนยูเลี้ยงโหดแค่ไหนก็สู้เมสไม่ได้อยู่ดี อย่าเอามาอ้างอิงเทียบกับเมสเลย สับๆแตะวิ่งเนี่ย คนล่ะชั้นกับเมส

โพสเมื่อ: Wed Feb 22, 2017 9:29 am
ทำไมส่วนใหญ่ตอบแต่ว่าเก่งกว่า แต่ไม่ตอบว่าเก่งกว่ายังไง คือผมไม่ค่อยได้ดูสดไง ดูแต่ไฮไลท์ เลยอยากรู้ว่ามันเป็นยังไงกันแน่
0
0
โพสเมื่อ: Wed Feb 22, 2017 9:30 am
คาซึระ โคทาโร่ พิมพ์ว่า:
ถ้าเคยดูทั้ง 2 คนบ่อยๆคุณคงไม่มาตั้งกระทู้ไร้สาระแบบนี้หรอก

โด้สมัยแมนยูเลี้ยงโหดแค่ไหนก็สู้เมสไม่ได้อยู่ดี อย่าเอามาอ้างอิงเทียบกับเมสเลย สับๆแตะวิ่งเนี่ย คนล่ะชั้นกับเมส

ในตัวกระทู้ผมก็เขียนอยู่แล้วว่าเมสซี่ เลี้ยงเก่งกว่า จ่ายบอลดีกว่า ยิงดีกว่าโด้
0
0
ตอบ: 20470
โพสเมื่อ: Wed Feb 22, 2017 9:34 am
ถ้าในทีมผมมี อิเนสต้า ซิลบา ยาย่า ตอนพีคๆผมเลือกโด้นะ
แต่ถ้ามีรอบเบน ริเบรี่ ผมเลือกเมสซี้
0
0

โพสเมื่อ: Wed Feb 22, 2017 9:38 am
BRADY350V2 พิมพ์ว่า:
ถ้าในทีมผมมี อิเนสต้า ซิลบา ยาย่า ตอนพีคๆผมเลือกโด้นะ
แต่ถ้ามีรอบเบน ริเบรี่ ผมเลือกเมสซี้  

ผมอยากเอาเมสซี่ยืนหน้าซ้าย โด้หน้าขวา กองหน้าเป็นสไตล์คมๆๆเช่น รุด น่าจะมัน
0
0
ตอบ: 7963
โพสเมื่อ: Wed Feb 22, 2017 9:38 am
topicle พิมพ์ว่า:
ทำไมส่วนใหญ่ตอบแต่ว่าเก่งกว่า แต่ไม่ตอบว่าเก่งกว่ายังไง คือผมไม่ค่อยได้ดูสดไง ดูแต่ไฮไลท์ เลยอยากรู้ว่ามันเป็นยังไงกันแน่  

จะคิดว่า เมส เก่ง กว่าก้อผิดหรอก แต่บางคนนี่ เลียซะเปียก ห้าม เทียบ

แต่ถามผม สิ่งที่โด้ ทำมันก็เกินพอ ที่ จะยกย่อง

แถม จะเหนือกว่าด้วยซ้ำ ได้ เมเจอร์ ทีมชาติมาแล้ว

เอา โปรตุเกต เทียบ อาร์เจน ตัว แทบสู้กันไม่ได้

ทีม พีคๆในยุโรปก็อย่างเยอะ เทียบกับ เมกาใต้ ที่บราซิลตกต่ำ

คิดว่าอะไรได้ง่ายกว่า แถมได้เตะ 2 ปีติดด้วยนะ

ฟุตบอลนอกจาก ตัวเองเก่งแล้ว จิตใจ ก็ต้องมาด้วย

เมส มัน ไม่สามารถ รวมใจเพื่อนในอาร์เจนได้เลย

มันถึง ดูต่างคนต่างเล่นไง

ให้เทียบกับซีดาน เมส ยังด้อยกว่าเลย ฝรั่งเศส โค้ช ก็ง่อย เล่นกัน เกือบจะไม่รอด

แต่พอมี ซีดาน ปุ้บ ทุกอย่างเปลี่ยน เสียดายไป ตบะแตก กับ พวกเล่นนอกเกม

1
0
ตอบ: 8804
เอาตรงๆ เมสซี่ มันมหัศจรรย์กว่ามากจริงแหละ เวลาดูแล้วตื่นตาตื่นใจ
แต่โด้มันก็ไม่ได้อ่อนกว่าอะไรขนาดนั้น
ถ้าจัดอันดับนักเตะตลอดกาล ผมว่าทุกสำนักน่าจะให้เมสซี่อยู่ใน Top3 นะ โด้น่าจะ Top10
ส่วนนักเตะคนอื่นในปัจจุบันอย่ามาริเทียบกับเมสโด้เลย ให้ Top20 ยังยากดูทรง ดูท่าแล้วน่าจะมีอิเนสต้า คนเดียวที่น่าจะภึง Top20
เข้าร่วม: 06 Jun 2010
ตอบ: 10254
โพสเมื่อ: Wed Feb 22, 2017 9:40 am
เมสซีมันมีรูปแบบที่พอคนดูเห็นแล้วร้อง "ว้าว" ได้เยอะกว่า ไม่แปลกที่ส่วนใหญ่จะชอบเมส

แต่ถ้าผมเป็นโค้ชผมเอาโด้ เพราะอะไรหรอ เพราะชอบนักเตะที่สามารถสร้างแรงกระตุ้นให้เพื่อนได้ มันสร้างพลังให้ทีม มันดูแล้วแกร่งกว่า

เข้าร่วม: 01 Jun 2016
ตอบ: 3608
โพสเมื่อ: Wed Feb 22, 2017 9:41 am
เมสเก่งกว่าครับ ผมไม่มีส่วนได้เสีย

ลื่น พิมพ์ว่า:
summons eggs  

เป็ดแดงตะแคงฟ้าใช่มั้ย ใกล้แล้วนะ
0
0
เข้าร่วม: 28 May 2009
ตอบ: 1956
โพสเมื่อ: Wed Feb 22, 2017 9:44 am
โด้ เป็นรูปวาดที่ใช่คอมพิวเตอร์ เมสซี่ คืองานของจิตรกร
โพสเมื่อ: Wed Feb 22, 2017 9:48 am
เรื่องความน่าตื่นตาตื่นใจ ผมยกให้พวกโรนัลดินโญ่ ซีดาน มากกว่านะ เมสซี่มันออกเล่นมีประสิทธิภาพสูงตลอดเลยมากกว่า ผมจำได้แค่ช็อตสมัยผมยาวที่แตะบอล ยกบอลข้ามไปมา ผ่านกองหลัง 4-5 คน จากกลางสนาม เข้าไปยิง
0
0
ตอบ: 812
โพสเมื่อ: Wed Feb 22, 2017 9:50 am
แต่เช้าเลยน่ะ
0
0

เข้าร่วม: 15 Jun 2008
ตอบ: 3218
โพสเมื่อ: Wed Feb 22, 2017 10:00 am
ผมชอบพรเเสวง มากกว่าพรสวรรค์
ไม่ได้บอกว่า เมสซี่ไม่มีพรสเเสวงนะ

เเต่ Ronaldo ทำมาเยอะกว่าจะมาถึงจุดนี้
1
0
ตอบ: 5532
โพสเมื่อ: Wed Feb 22, 2017 10:04 am

เก่งกว่าในแง่ความเป็นนักฟุตบอลตัวรุกที่ครบเครื่องกว่า จัดจ้านกว่า มีประโยชน์ต่อทีมมากกว่า

เลี้ยงบอล
เมสกินตัวได้2-3คนได้บ่อยๆแถมเป็นเลี้ยงแหวกเข้าไปในกรอบเขตโทษซะเยอะ
โด้สับๆแตะวิ่ง ตัดเข้าในหาจังหวะยิง การเลี้ยงบอลดูเป็นรองพวกร็อบเบ็น อินเนียสต้า ริเบอรี่ด้วยซ้ำ

ตำแหน่งการเล่น
เมสเล่นได้หลายหลายบทบาทกองหน้าจบสกอร์ กองหน้าทำเกม ปีก กลางรุก ฃ
โด้มักเล่นในบทบาทปีกกับสไตเกอร์ที่หาจังหวะยิงซะมากกว่า

การทำเกม
เมสลงมาเชื่อมเกม เลี้ยงบอลกินตัว หาจังหวะจ่ายได้ดีมากๆ ทั้ง killer pass จ่ายสั้น ตักข้ามหัว ครอส ทำเกมด้านข้างหรือตรงกลางได้หมด
โด้เรื่องนี้ไม่ใช่สไตล์ โด้มันพวกสไตเกอร์ตัวจบสกอร์

ลุกนิ่ง
ฟรีคิก เมสดีกว่า
จุดโทษ โด้ดีกว่า

การจบสกอร์
ยิงด้วยเท้าพอๆกัน แต่โด้ดีกว่าในเรื่องการใช้หัวและเทคตัวโหม่ง

การหาตำแหน่งยิง
โด้จมูกไวกว่านิดๆ

สปีดกับความคล่องตัว
เอาตอนพีคเมสซี่สปีดต้นดีกว่า คล่องตัวกว่ามาก เลี้ยงบอลไปได้เร็วกว่า แต่ถ้าวิ่งแข่งโด้สปีดปลายดีกว่า

ความแข็งแกร่ง
โด้แข็งแกร่งกว่า พละกำลังการยิง เบียด บัง ทำได้ดีกว่าเมส
เมสซี่ได้ชดเชยตรงบาลานซ์ที่ดีกว่าโดนเตะ โดนเบียด ไม่ร่วงง่ายๆเหมือนกัน

เทคนิคส่วนตัว
เมสซี่ดีกว่า มีช็อตหวือหวามหัศจรรย์มากกว่าโด้

สรุปสำหรับผมโด้เป็นสไตเกอร์ชั้นยอดของโลกแต่เมสซี่คือสุดยอดนักฟุตบอลของยุคนี้

โพสเมื่อ: Wed Feb 22, 2017 10:07 am

เก่งกว่าในแง่ความเป็นนักฟุตบอลตัวรุกที่ครบเครื่องกว่า จัดจ้านกว่า มีประโยชน์ต่อทีมมากกว่า

เลี้ยงบอล
เมสกินตัวได้2-3คนได้บ่อยๆแถมเป็นเลี้ยงแหวกเข้าไปในกรอบเขตโทษซะเยอะ
โด้สับๆแตะวิ่ง ตัดเข้าในหาจังหวะยิง การเลี้ยงบอลดูเป็นรองพวกร็อบเบ็น อินเนียสต้า ริเบอรี่ด้วยซ้ำ

เมสเล่นได้หลายหลายบทบาทกองหน้าจบสกอร์ กองหน้าทำเกม ปีก กลางรุก ฃ
โด้มักเล่นในบทบาทปีกกับสไตเกอร์ที่หาจังหวะยิงซะมากกว่า

การทำเกม
เมสลงมาเชื่อมเกม เลี้ยงบอลกินตัว หาจังหวะจ่ายได้ดีมากๆ ทั้ง killer pass จ่ายสั้น ตักข้ามหัว ครอส ทำเกมด้านข้างหรือตรงกลางได้หมด
โด้เรื่องนี้ไม่ใช่สไตล์ โด้มันพวกสไตเกอร์ตัวจบสกอร์

ลุกนิ่ง

การจบสกอร์
ยิงด้วยเท้าพอๆกัน แต่โด้ดีกว่าในเรื่องการใช้หัวและเทคตัวโหม่ง

เอาตอนพีคเมสซี่สปีดต้นดีกว่า คล่องตัวกว่ามาก เลี้ยงบอลไปได้เร็วกว่า แต่ถ้าวิ่งแข่งโด้สปีดปลายดีกว่า

โด้แข็งแกร่งกว่า พละกำลังการยิง เบียด บัง ทำได้ดีกว่าเมส
เมสซี่ได้ชดเชยตรงบาลานซ์ที่ดีกว่าโดนเตะ โดนเบียด ไม่ร่วงง่ายๆเหมือนกัน

เมสซี่ดีกว่า มีช็อตหวือหวามหัศจรรย์มากกว่าโด้

สรุปสำหรับผมโด้เป็นสไตเกอร์ชั้นยอดของโลกแต่เมสซี่คือสุดยอดนักฟุตบอลของยุคนี้

ขอบคุณมากครับ ละเอียดดีเลย
0
0
ตอบ: 3221
โพสเมื่อ: Wed Feb 22, 2017 10:09 am
พลคร พิมพ์ว่า:
ผมชอบพรเเสวง มากกว่าพรสวรรค์
ไม่ได้บอกว่า เมสซี่ไม่มีพรสเเสวงนะ

เเต่ Ronaldo ทำมาเยอะกว่าจะมาถึงจุดนี้  

โด้เองก็มีพรสวรรค์ครับ ไม่งั้นไม่มาถึงจุดนี้หรอก คุณจะบอกว่าแค่ฝึกฝนหนักๆแล้วจะเตะบอลเก่งแบบโด้ งี้ถ้ามีลูกเราก็ให้ลูกเราหัดเตะบอลตั้งแต่ 4-5 ขวบไปเลยสิ เตะวันละ 18 ชม. งี้ พรแสวงล้วนๆ ลูกจะได้เก่งเหมือนโด้...บ้า !!!
กลับกันเมสก็มีพรแสวงครับ ต่อให้เตะบอลเก่งแค่ไหน แต่ถ้าวันๆเมสมันเอาแต่เที่ยว วันๆเอาแต่นอน ไม่ซ้อมไม่ทำห่าอะไรเลย อยู่ดีๆคงนอนแล้วตื่นมาเป็นนักบอลอันดับ1 ของโลกได้อยู่หรอก

ผมว่าตรรกกะแบบนี้ไม่ควรมีแล้วนะ
ไม่ชอบผมก็เรื่องของคุณ ไม่ได้กราบตีนให้มาชอบครับ
เข้าร่วม: 19 Dec 2014
ตอบ: 17987
โพสเมื่อ: Wed Feb 22, 2017 10:10 am
ถ้าเลือกเข้าทีมผมเอาโด้passionกระตุ้นทีมขนาดอยู่ข้างสนามยังได้แชมป์คิดดูเอาละกัน
ตอบ: 9839
โพสเมื่อ: Wed Feb 22, 2017 10:19 am
เลือกโด้มาไว้ในทีมครับ เมสเก่งกว่าน่าตื่นตากว่า แต่บารมีแชมป์เมเจอร์ผมว่าโด้มันเหมือนถูกโฉลกอ่ะ
0
0
เข้าร่วม: 18 Feb 2006
ตอบ: 2936
โพสเมื่อ: Wed Feb 22, 2017 10:42 am

เลี้ยงบอล

การทำเกม

ลุกนิ่ง

การจบสกอร์

คำตอบแบบนี้แหละที่ SS ต้องการ เยี่ยมครับ อ่านแล้วได้ประโยชน์กว่าพวก เอะอะไข่โด้ เอะอะไข่เมส เยอะ

ตอบ: 176
โพสเมื่อ: Wed Feb 22, 2017 10:46 am

ผมเห็นหลายคนตัดสินไปเลยว่าเมสซี่เก่งกว่า จริงๆ งงมากเพราะผมว่ามันพอๆกัน

การเลี้ยง การยิง การจ่าย เมสซี่ดูดีกว่า
ความแข็งแกร่ง ลูกโหม่ง ความเป็นผู้นำ โด้ก็ดีกว่า

จำนวนประตู รางวัล เพื่อนร่วมทีม (บาร์ซาอาจจะระบบดีกว่าหน่อย) พอๆกัน

จึงอยากทราบว่าทำไมถึงคิดว่าเมสซี่มันเก่งกว่า ทั้งที่ทั่วโลกยกให้ 2 คนนี้เป็น 2 นักเตะที่ยิ่งใหญ่ที่สุดแห่งยุค พอๆกัน  

คนที่บอกเมสซี่เก่งกว่าในบอร์ดเรามีประมาณ 70 คนครับ
อย่าไปเชื่อถือมาก
0
0
เข้าร่วม: 21 Apr 2010
ตอบ: 494
โพสเมื่อ: Wed Feb 22, 2017 10:47 am

แค่นี้ก็ชัดเจนละ ดูแต่ไฮไลท์ละพูดเป็นตุเป็นตะ ลองไปนั่งดูบาซ่า1ฤดูกาล
กับมาดริด1ฤดูกาลเต็มๆ ท่านจะได้คำตอบเองแหละ ไม่ต้องมานั่งสงสัยเลย
0
0
เข้าร่วม: 22 Nov 2008
ตอบ: 5206
โพสเมื่อ: Wed Feb 22, 2017 10:52 am

อ่านคอมเมนท์ละชัดรึยังครับ

ไม่ต้องเปลี่ยนความคิดก็ได้ คงเปลี่ยนยากผมแฟนผี แฟนโด้
แต่เมสเก่งกว่าขึ้นนึงครับ

ถามว่าทำไมเก่งกว่า? ลองนั่งไล่ดูบอลดูครับ
ธีราทร ประสานงาน อิเนียสต้า
เข้าร่วม: 21 Apr 2010
ตอบ: 494
โพสเมื่อ: Wed Feb 22, 2017 10:54 am
ถ้าบอกว่าโด้คือกองหน้าที่เก่งที่สุดอะไรก็ว่าไป ผมไม่เถียงเลยเพราะสถิติการยิงก็เห็นๆอยู่

แต่คำว่านักฟุตบอลที่เก่งที่สุดยังไงก็เมสซี่แบบชัดเจนเลย

จะเทียบโด้ต้องเทียบกับซัวเรสโน้น น่าสนุกกว่าเยอะ ใครดีกว่าตรงไหนอะไรยังไง

เมสซี่มันอีกระดับ จะว่าอวยก็ได้ เพราะผมก็อวยจริงๆแต่ก็พูดเพราะได้ดูสดแทบจะทุกเกม

ได้เห็นกับตาตัวเองทั้งโด้และเมส
เข้าร่วม: 07 Feb 2006
ตอบ: 8680
โพสเมื่อ: Wed Feb 22, 2017 10:56 am
ถ้าเทียบคะแนนเต็ม 100 คะแนน

เมสซี่ = 97-98

โด้ = 95-96

ต่างกันไม่เยอะหรอก
ตอบ: 1688
โพสเมื่อ: Wed Feb 22, 2017 11:11 am
ไม่เห็นต้องมาถกเถียงกันว่าใครเก่งกว่า
ถ้าให้ผมตอบ ผมไม่ตอบว่าใครเก่งกว่า แต่จะตอบว่าเก่งทั้งคู่
ถ้าให้ผมเลือกคนหนึ่ง ผมจะเลือกสลับกัน
ทั้งสองคือ Phenomenal player แห่งวงการฟุตบอล
ผมโชคดีที่ได้เกิดมาทัน 2 คนนี้เล่นฟุตบอล และเมื่อหมดยุค 2 คนนี้เมื่อไหร่
เขาทั้งสองก็จะถูกกล่าวขานไปอีกไม่รู้จบ
0
0
My blood is RED

เข้าร่วม: 13 Apr 2016
ตอบ: 1198
โพสเมื่อ: Wed Feb 22, 2017 11:11 am

เลี้ยงบอล

การทำเกม

ลุกนิ่ง

การจบสกอร์

ไม่เห็นด้วย ยิงด้วยเท้านะ เมสซี่ ยิงเท้าซ้ายดี เเต่เท้าขวาเฉยๆ เเต่โด้ยิงได้2เท้า
ยิงนอกกรอบ ลองไปดูคลิปได้ โด้บ่อยกว่าเมสซี่มากๆ
0
0
You'll Never Walk Alone

โพสเมื่อ: Wed Feb 22, 2017 11:13 am
PlayI3oyz พิมพ์ว่า:

แค่นี้ก็ชัดเจนละ ดูแต่ไฮไลท์ละพูดเป็นตุเป็นตะ ลองไปนั่งดูบาซ่า1ฤดูกาล
กับมาดริด1ฤดูกาลเต็มๆ ท่านจะได้คำตอบเองแหละ ไม่ต้องมานั่งสงสัยเลย  

ไม่มีเวลาครับ ทำชีทสอนนักเรียน
0
0
ตอบ: 9882
โพสเมื่อ: Wed Feb 22, 2017 11:18 am
คนไทยชอบตัดสินว่าใครเก่งกว่าใครก็ตรงการเลี้ยงบอลตลอดอะ
0
0

ติ่งโล้นครับผม
เข้าร่วม: 11 Feb 2016
ตอบ: 623
โพสเมื่อ: Wed Feb 22, 2017 11:22 am
Marcus_Kick พิมพ์ว่า:

เลี้ยงบอล

การทำเกม

ลุกนิ่ง

การจบสกอร์

ไม่เห็นด้วย ยิงด้วยเท้านะ เมสซี่ ยิงเท้าซ้ายดี เเต่เท้าขวาเฉยๆ เเต่โด้ยิงได้2เท้า
ยิงนอกกรอบ ลองไปดูคลิปได้ โด้บ่อยกว่าเมสซี่มากๆ  
ไม่ได้มาอวยเมสนะ แต่ยิงนอกกรอบเมสมันก้อันดับต้นๆเลยนะ ยิงนอกกรอบเข้าบ่อยเหมือนกัน แต่เท้าขวาก้ด้อยกว่าโด้จริงๆ
0
0
ตอบ: 524
โพสเมื่อ: Wed Feb 22, 2017 11:25 am
ผมว่าถ้าไม่อคติและดูที่ฝีเท้า ยังไงก็เมสซี่นะ ผมเคยดูรายการของลาลิก้า เขาจะไปสัมภาษนักบอลในสเปน ถามว่าถ้าเลือกได้จะเอานักบอลคนไหนเข้าทีม เกือบทั้งหมดเลือกเมสนะ
0
0

IG:antogriezmann

ตอบ: 7315
โพสเมื่อ: Wed Feb 22, 2017 11:38 am

ถ้าคนที่ไม่ได้เชียร์ นี่แทบหาเวลาดูไม่ได้เยนะท่านน ก็ต้องอาศันไฮไลต์นี่แหละ

1
0
เข้าร่วม: 30 Oct 2014
ตอบ: 11973
โพสเมื่อ: Wed Feb 22, 2017 11:41 am
เบื่อโด้เวลาที่ชอบพยายามยิงเอง จะใกล้ จะไกล เอาหมด

ฟรีคิกเมื่อก่อนนี้กดเองตลอด ไม่ติดกำแพงก็นกตาย
1
0
เข้าร่วม: 14 Feb 2014
ตอบ: 9285
โพสเมื่อ: Wed Feb 22, 2017 11:42 am
Negrito พิมพ์ว่า:

ถ้าคนที่ไม่ได้เชียร์ นี่แทบหาเวลาดูไม่ได้เยนะท่านน ก็ต้องอาศันไฮไลต์นี่แหละ

เอาง่ายๆท่าน อฟนมาดริดจริงๆ ยังยอมรับว่าเมสเก่งกว่ามาก มีอยู่แต่บางคนอะไม่ยอมรับ -*- เหมือนหลอกตัวเอง
0
0
เข้าร่วม: 14 Feb 2010
ตอบ: 5311
โพสเมื่อ: Wed Feb 22, 2017 11:45 am
เลือกไม่ยากเลย ผมเลือกเมสซี่นะ ถึงจะบุคลิกหน่อมแน้มไม่เป็นผู้นำ แต่โด้เองก็ไม่ได้เป็นผู้นำที่ดีเหมือนกัน คือความเป็นผู้นำห่วย เมสเข้าขั้นห่วยมาก เต็ม10 ได้3 โด้ห่วยนิดหน่อยเต็ม10 ได้5

คือเทียบกัปตันทีมต่างๆเอาแบบปกติค่อนมาทางดีอย่าง รามอส เจิด เทอรี่ กอสเซียลนี ปูโยล ลาห์ม คือไม่ได้ถูกยกเป็นโคตรกัปตัน ความเป็นผู้นำยังดีกว่าสองคนนี้มากเลยนะ

เทียบฝีเท้าห่างกันระดับนึง ไม่ใช่ใกล้กันแต่ไม่ใช่ห่างกันเป็นโยชน์
0
0
evertonian
เข้าร่วม: 13 Nov 2014
ตอบ: 4036
ที่อยู่: ฮ่องกง หมายถึงคุกหลอ ติดอยู่ 2 ปี ถุยไม่ใช่หมายถึง เกาะฮ่องกง
โพสเมื่อ: Wed Feb 22, 2017 12:24 pm
ผมงงตรงเมซซี่หวือหวากว่าโด้ตรงไหน ....

โด้นี่คือเล่นหวือหวาที่สุดแล้วนะผมว่าการสับขาการเล่นท่า

แต่เมซคือไปกับบอลจริง ๆ แต่ด้วยการเลี้ยงที่ติดเท้ามาก ๆ

1
0
ตอบ: 3871
โพสเมื่อ: Wed Feb 22, 2017 12:25 pm
เมสซี่ หรือ โด้ เป็นนักบอลที่เก่งที่สุดในโลก

ลองไปยืนโกล์ หรือ ตำแหน่งอื่นๆไหมครับ เก่งสุดในตำแหน่งตัวเองอะใช่

ไม่งั้นพวกตัวรับ กองหลัง ผู้รักษาประตู ก็คงไม่มีวันเป็นนักเตะที่เก่งที่สุดในโลกหรอก

ฟุตบอลเล่น 11 ตำแหน่ง แต่เวลาวัดว่าใครเกง่ ทำไมวัดแต่ ยิง เลี้ยง

อ่านเกมส์ แย่งบอล ตัดบอล บังบอล เปิดบอลยาว เปิดบอลสั้น คุมตัวประกบ ปิดมุม

นี่ไม่นับว่าเล่นบอลเก่งเหรอ

แล้วคนสมัยนี้ไม่รู้เป็นอะไร ชอบเอานักเตะมาทับถมกัน ชอบใครเชียร์ใครก็ชอบไปสิ

อย่าไปดูถูกคนอื่นที่คิดไม่เหมือนเรา

2 คนนั้นชีวิตจริงก็เคราพกันสุดๆ มีแต่แฟนๆของทั้งคู่อะ ที่แทบไม่เคยเคราพกันเลย

เข้าร่วม: 23 Jun 2015
ตอบ: 1105
โพสเมื่อ: Wed Feb 22, 2017 12:27 pm
เมสซี่เก่งกว่า และดีที่สุดในโลกตอนนี้

แต่บางคนก็ทำลืมว่าสองคนนี้มันก็ผลัดกันขึ้นไปอยู่บนจุดสูงสุดตลอดเกือบ 10 ปี

พวกที่แขวะเอาสะใจว่าคนละคลาส คนละชั้นบ้างล่ะ ผมว่ามันก็เกินไป
เข้าร่วม: 09 Oct 2008
ตอบ: 9001
โพสเมื่อ: Wed Feb 22, 2017 12:47 pm
ขำคนที่บอก เมสพรสวรรค์ โด้พรแสวงหว่ะ มันเอาอะไรมาวัดวะ

โด้เกิดมามีทั้งร่างกายที่สูงใหญ่ ไม่รวมกล้ามเนื้อนะโด้มันสร้างเอง
แต่เมสซี่เกิดมาพร้อมกับมีปัญหาทางด้านการเจริญเติบโต

ยังกล้าบอกว่าเมสมันมีพรสวรรค์อีกหรอ = ='
0
0

เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 1674
โพสเมื่อ: Wed Feb 22, 2017 12:53 pm
นิยามผม โด้คือกองหน้าที่เก่งที่สุด
เมสซี่คือ นักฟุตบอลที่เก่งที่สุด
เข้าร่วม: 08 Jan 2011
ตอบ: 1286
โพสเมื่อ: Wed Feb 22, 2017 12:55 pm
พรแสวง พรสวรรค์

อยากถามการกระโดด ของโด้ถือว่าเป็นพรสวรรค์ หรือ พรแสวง เพราะนักเตะบางคนซ้อมแทบตายยังโดดไม่ได้เท้าโด้
0
0
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 6365
โพสเมื่อ: Wed Feb 22, 2017 1:29 pm
ถ้าโด้พอ ๆ กับเมสซี่จริง คงถูกยกย่องให้เป็นนักฟุตบอลที่ดีที่สุดในประวัติศาสตร์ไปแล้ว ซึ่งแน่นอนไม่มีใครยกมาเทียบ และยิ่งถ้าได้ดูการเล่นจริง ๆ บอกเลย ต่างโคตร ๆ คนละคลาสเลยก็ว่าได้ แต่ถ้าดู Livescore ผลบอล คนยิง ก็ตามนั้น พอ ๆ กัน นาจา
ตอบ: 8781
โพสเมื่อ: Wed Feb 22, 2017 2:29 pm
สำหรับผมโด้คือนักฟุตบอลที่เก่งที่สุด

เมสคือนักบอลที่เลี้ยงบอลได้ดีที่สุด

เอาจริงๆนะเวลาเห็นคนอวยว่าเมสมันอยู่อีกระดับ นี่ผมอยากจะขำ

อวยจนไม่ลืมหูลืมตา อวยจนมีคนเกลียดคนหมั่นไส้ อวยแบบไม่ฟังความคิดคนอื่น อวยแบบโลกหมุนรอบตัวเอง

คนส่วนใหญ่เกือบทั้งโลก เค้าก็ยกให้ทั้งคู่คือที่สุด

0
0
เข้าร่วม: 04 Nov 2014
ตอบ: 6378
โพสเมื่อ: Wed Feb 22, 2017 2:54 pm
footballfuck.com พิมพ์ว่า:
ถ้า ซัวเรส อยู่ มาดริด คงไม่ต่างจากโด้  

ผมว่าไม่ต่างจากเบนเซม่า

เล่นแบบโด้ต้องเร็วไว้ก่อน

ยาก
0
0
เข้าร่วม: 04 Nov 2014
ตอบ: 6378
โพสเมื่อ: Wed Feb 22, 2017 3:18 pm

เลี้ยงบอล

การทำเกม

ลุกนิ่ง

การจบสกอร์

เห็นด้วยเลยครับ เพราะแบบนี้เลยผมเลยเลือกโด้มากกว่า

คือตัวจ่ายกับทำเกมส์ถ้าเมสลงมาทำให้ หน้าเป้าไม่คมนี่จบเลยจริงๆ ดูอาเจนเป็นตัวอย่าง

คือเรื่องจ่ายบอล ใครๆก็จ่ายได้ไง ยิ่งแมทใหญ่ๆ ขอแค่จ่ายหลุดครั้งเดียว จังหวะนั้นต้องปิดด้วยคนยิง แล้วคนยิงพลาดนี่จบเลยจริงๆ บอลยังไงมันก็ตัดสินกันที่ประตู

คือถ้าเอาเมสไปยืน False 9 เมสจะโหดสุด แต่คือต้องมีตัวจ่ายขั้นเทพให้จริ
งๆ ตอนครองโลก เพราะมีคนคุมเกมส์ชั้นยอดให้ บอลไปถึงหน้าทุกเกมส์ เพราะกลางเก็บหมด คือแบบซาบี้ อิเนสต้า ครองกลางไว้หมด ใครยืนหน้าเป้าให้ก้จัดได้อยู่แล้ว ดูอย่างสเปนเป็นตัวอย่าง

ตอนเมสเล่น False 9 ผมก็ชอบนะ แต่คือต้องแพค ทรีโอ้มาด้วยถึงจะเป็นที่สุด แต่ลูกมหัศจรรย์โซโล่หรือแฮนบอลก็โหดสุดในยุคนะ

แต่บอลยังไงก็ต้องเล่นกัน 11 คน ถ้ากลางยังพอไหว ผมขอหน้าแบบจบทีเดียวแบบโด้ไปเลยดีกว่าแหะ

โด้ ขอแค่กลางดีๆหน่อย พี่แกก็จัดให้ได้แล้ว แต่ถ้าบอลไม่ถึงตัวก็ยากเหมือนกัน

สรุปถ้าเลือกได้แฟนโด้ก็ต้องเลือกโด้ แฟนเมสก็เลือกเมส แต่ความต่าง ไม่ได้แตกต่างไรมากขนาดนั้นอยู่ดี อยู่ที่องค์ประกอบทีมด้วยอยู่ดี
0
0
เข้าร่วม: 03 Oct 2010
ตอบ: 19243
โพสเมื่อ: Wed Feb 22, 2017 3:28 pm
ก็พอๆกันนั่นแหละ ไม่งั้นจะได้บัลลงค์ดอร์กันเยอะขนาดนั้นเหรอ

แต่หลายคนรวมถึงผมชอบเมสซี่มากกว่าเพราะการเล่นมันดูน่าตื่นเต้นไง เพราะไม่รู้ว่าในแต่ละเกมมันจะโชว์ทักษะอะไรออกมาบ้าง ส่วนไอ้โด้มันเด่นเรื่องการจบสกอร์ การเล่นไม่ได้สวยงามเหมือนเมสซี่
0
0
ตอบ: 5177
โพสเมื่อ: Wed Feb 22, 2017 4:04 pm
ไม่ต้องเถียงกัน เนมาเดอะเบส
0
0
alison
alves marquinhos silva marcelo
arthur casemiro coutinho
resus richarlison reymar
เข้าร่วม: 08 Oct 2006
ตอบ: 8581
โพสเมื่อ: Wed Feb 22, 2017 4:15 pm
ผมคิดว่าเมสซี่เหนือกว่าแค่นิดเดียวครับ ในสโมสร ทั้งสองคนมีเพื่อนร่วมทีมที่ดี เลยยิงกระจายอย่างที่เห็น จนคนอวยว่าเป็น 2 นักเตะที่ดีที่สุดในประวัติศาสตร์ แต่พอเล่นทีมชาติก็แบกไม่ไหวเหมือนกัน

จริงๆผมยังเห็น 2 คนนี้ในสโมสรอื่นที่ไม่ใช่มาดริดกับบาร์ซ่าว่าจะทำได้ดีขนาดไหน สนใจมาแมนยูมั้ย
1
0
ตอบ: 3910
โพสเมื่อ: Wed Feb 22, 2017 4:19 pm
Abojang พิมพ์ว่า:
เมสซี่ หรือ โด้ เป็นนักบอลที่เก่งที่สุดในโลก

ลองไปยืนโกล์ หรือ ตำแหน่งอื่นๆไหมครับ เก่งสุดในตำแหน่งตัวเองอะใช่

ไม่งั้นพวกตัวรับ กองหลัง ผู้รักษาประตู ก็คงไม่มีวันเป็นนักเตะที่เก่งที่สุดในโลกหรอก

ฟุตบอลเล่น 11 ตำแหน่ง แต่เวลาวัดว่าใครเกง่ ทำไมวัดแต่ ยิง เลี้ยง

อ่านเกมส์ แย่งบอล ตัดบอล บังบอล เปิดบอลยาว เปิดบอลสั้น คุมตัวประกบ ปิดมุม

นี่ไม่นับว่าเล่นบอลเก่งเหรอ

แล้วคนสมัยนี้ไม่รู้เป็นอะไร ชอบเอานักเตะมาทับถมกัน ชอบใครเชียร์ใครก็ชอบไปสิ

อย่าไปดูถูกคนอื่นที่คิดไม่เหมือนเรา

2 คนนั้นชีวิตจริงก็เคราพกันสุดๆ มีแต่แฟนๆของทั้งคู่อะ ที่แทบไม่เคยเคราพกันเลย

สุดท้ายก็มาเถียงกันไปมา ด้วยอคติ ที่ไม่ยอมแพ้กัน นี่ดีนะ ตำแหน่งประตู นอยเออร์ มันผูกขาดไป ไม่งั้น คำถามประเภทนี้มาเพียบ นอยเออร์-เดเกอา นอยเออร์ คูตัว
0
0
เข้าร่วม: 04 Apr 2010
ตอบ: 1674
โพสเมื่อ: Wed Feb 22, 2017 4:22 pm
เอาชอบจริงๆ ก็ชอบโด้นะ หุ่นมันเท่ดี มุ่งมั่นด้วย แต่ต้องยอมรับถ้าวัดฝีเท้าจริงๆไม่มีใครสู่เมสซี่ได้สักคน ถ้าจะมีก็เห็นมีอยู่ 2 คน อิเนสต้า รอบเบน ที่ใกล้เคียงสุด ส่วนโด้ร่างแมนยู ตอนต้นมาดริดก็พอได้อยู่ สำหรับยุคนี้นะ
0
0
เข้าร่วม: 15 Nov 2013
ตอบ: 5528
โพสเมื่อ: Wed Feb 22, 2017 4:27 pm
Roman_Riquelme พิมพ์ว่า:
ถ้าโด้พอ ๆ กับเมสซี่จริง คงถูกยกย่องให้เป็นนักฟุตบอลที่ดีที่สุดในประวัติศาสตร์ไปแล้ว ซึ่งแน่นอนไม่มีใครยกมาเทียบ และยิ่งถ้าได้ดูการเล่นจริง ๆ บอกเลย ต่างโคตร ๆ คนละคลาสเลยก็ว่าได้ แต่ถ้าดู Livescore ผลบอล คนยิง ก็ตามนั้น พอ ๆ กัน นาจา

มันก็คลาสเดียวกันอะ ต่างกันขนาดไหนเชียว

เค้าวัดกันที่ผลลัพทธ์ครับ เล่นดีปั้นเกมให้ตายแต่ไม่มีอะไรเป็นรูปเป็นธรรมก็เท่านั้น

1
0
ตอบ: 971
โพสเมื่อ: Wed Feb 22, 2017 5:46 pm
มันอยู่ที่วิชั่นของดูบอลด้วยครับ ถ้าสายบ้าพลัง ยิงไกล คงโด้

แต่สายมันสมอง วิชั่น กึ๋นจริงๆ ก็เมสซี่ แค่นั้นแหละ

ส่วนคอมเม้นของติ่งไม่มีความเป็นกลางอยู่แล้ว
0
0
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 9514
โพสเมื่อ: Wed Feb 22, 2017 5:53 pm
ผมก็เลือกเมสซี่เข้าทีมนะ แต่โด้ไม่ได้ห่างขนาดที่ใครบอกกันหรอก
0
0
ตอบ: 473
โพสเมื่อ: Wed Feb 22, 2017 6:07 pm
ขอเข้ามาตอบจากที่ดูบอลลาลีก้ามานาน ถ้าวัดความเก่งในทุกๆมิติของตำแหน่ง เมสซี่เขาคือคนนั้น จะบอกว่าเมสซี่เก่งเพราะบาซ่าก็ใช่ บาซ่าเก่งเพราะเมสซี่ก็ใช่ การที่บาซ่ามีเมสซี่มันทำให้ระบบของบาซ่ามันสมบูรณ์แบบ ในยุคอดีตที่ของบาซ่ามา ไม่มีใครที่สามารถทำอะได้อย่างเมสซี่สักคน จับเขาไปไว้ตรงไหนก็เก่งที่สุดตรงนั้น ตั้งแต่ยุค เอโต้ มายุคบีย่า มายุค msn ที่เก่งได้ยาวนานของบาซ่านั้นเพราะมี 1 คนในกลุ่มนั้นเสมอคือเมสซี่ จากสถิติการยิง และการแอสซิสของเมสซี่และการสร้างสรรค์โอกาส และชอตมหัศจรรย์ที่มีมากมายเหลือเกิน จนบางครั้งคนยิง 3ลูกดูด้อยราคาเมื่อเทียบกับชอตมหัศจรรย์ที่เมสซี่ทำ1-2ครั้งในเกมส์นั้นเพราะมันน่าจดจำมากกว่า การเล่นของเมสซี่ มันบ่งบอกทุกอย่างอยู่แล้ว
แต่ในปีสองปีนี้ โรนัลโด้ เข้ามาใกล้เคียงเมสซี่มาก เพราะความไม่ฟิตของเมสซี่ที่จะเล่นทุกๆ3วันเต็มเกมส์จนบางครั้งเหมือนขี้เกียจ เพราะเซฟแรงเนื่องจากอายุเริ่มมากด้วย แต่ความพิเศษเมสซี่มีมากกว่าเย่อะ.
โรนัลโด้ก็เก่งมากนะแต่ผมคิดว่ายังไม่ถึงระดับเมสซี่ หร่อก แต่แฟนแมนยูเย่อะ คงไม่มีทางให้ใครมาเก่งกว่าฮีโร่ของทีมเก่าเขาหร่อกอันนี้พอเข้าใจ
0
0
ตอบ: 9573
โพสเมื่อ: Wed Feb 22, 2017 6:13 pm
เถียงกันยันลูกบวชอ่ะครับ เดี๋ยวก็มีมาราโดน่า เปเล่ ตามมาอีกเพียบ
0
0
เข้าร่วม: 30 Jan 2011
ตอบ: 1571
โพสเมื่อ: Wed Feb 22, 2017 6:35 pm
โด้เก่งเท่าที่คนๆนึงสามารถทำได้เก่งที่สุดในโลก เวลาดูโ้ด้ยิงจะรู้สึกเหรอ โห ทำได้ไงนี่ ลูกยากๆแบบนี้ทำได้ไง
แต่เมสซี่มันเป็นธรรมชาติมากๆ เหมือนมันง่ายๆ ไม่ได้ฝืน ถ้าเป็นผู้หญิง โด้คงเหมือนคนสวยที่พยายามจะสวยมากขึ้นโดยการแต่งหน้าทำผม แต่งชุด ทาปาก แต่เมสซี่คงเหมือนประมาณว่า แค่ยืน นั่ง ทำหน้าเฉยๆ ผู้ชายก็ละลายแล้ว
ปล ถเาให้เลือกมาเข้าทีมผมได้หนึ่งคน ผมเลือกเมสซี่แน่นอน เขามีความมหัศจรรย์ ที่คนอื่นไม่มี
0
0
i mania
ตอบ: 8618
โพสเมื่อ: Wed Feb 22, 2017 10:46 pm
Prince of white พิมพ์ว่า:
คือช่วงนี้มีกระแสอะไรหรอครับ ถึงมาตั้งวอร์แต่เช้าเลย

รักใครชอบใครก็ตามใจเถิด เมสซี่เก่งมากๆเล่นเพื่อทีมเป็นระบบ มีประโยชน์ แต่ถ้าทีมเป๋เมสซี่ไม่มีpowerพอจะกระตุ้นเพื่อนได้ ซ้ำยังนอยมากๆอีกต่างหาก เป็นแบบนี้หลายครั้งหลายครา ถ้าทีมผลงานดีคือเทพเจ้า แต่ถ้าไม่ก็ตรงกันข้าม

โด้งอแงง่องแง้ง หงุดหงิดทุกทีที่ทีมเล่นแย่ ตกเป็นรองบาซ่าหลายปีก็ยังก้มหน้าก้มตาเล่น กระตุ้นทีมสู้มาตลอดจนมีวันนี้วันที่ทีมดูดีกว่าบาซ่า ถึงตอนนี้อายุเยอะไม่เร็วเหมือนเมื่อก่อน ก็รู้ตัวไม่ดันทุรังเปลี่ยนแนวมาเล่นเพื่อทีม

ใช่ครับฝีเท้าสำคัญในเกมส์ฟุตบอล แต่ถ้าฝีเท้าไม่ห่างกันมาก แต่ใจมันแตกต่างกันมาก ผมเลือกใจครับ ยังไงก็โด้ครับ  

อืม ทีมเป๋ เมสดึงกลับมาไม่ได้ ....ไม่ใกล้เคียงความจริงเลยนะครับ ปีสุดท้ายกับเป๊บ ปีติโต้ ตอนติโต่ป่วย ปีตาต้า เอ็นริเก้ปีแรก ทั้งหมดนี้ คิดไม่ออกบอกเมสบ่อยมากนะ(การแก้เกมของโค้ชก็มีส่วนแต่ ให้เครดิททั้งเมสและโค้ช) ถ้าทีมเป๋ดึงกลับมาไม่ได้ เมสคงไม่ได้MoMเยอะที่สุดในประวัติศาสตร์หรอกครับ ยิ่งในทีมชาติยิ่งไม่จริงเลย ท่านลองไปหาดูสิ อาเจนตอนมีกับไม่มีเมสซี่ แต้มที่เก็บได้รอบคัดเลือกคนละเรื่องกันเลย มีคนทำสถิติให้ดูอยู่นะ (เอาจริงๆนะที่บอกเมสดึงทีมกลับมาไม่ได้นี่เหมือนท่านเป็นแฟนบอลประเภท ดูแต่ผลบอลอะ....)

โด้งอแง กระตุ้นทีมมาตลอด- ทั้งจริงและไม่จริง ไอ้ช็อตตอนตัวเองยิงไม่ได้แต่เพื่อนยิงได้แล้วโวย ผมไม่เรียกกระตุ้นนะ

สปีดหายไม่ดันทุรังเปลี่ยนแนว - มันไม่ดันทุรังยังไงครับก็เห็นเล่นแบบนั้นมาปีกว่าๆแล้วนะ ไม่ใช่สปีดหาย เดือนเดียวเปลี่ยนแนวอะไรแบบนั้น(จุดนี้ให้เครดิทซีดานมากกว่า)

ฝีเท้าห่างมั้ยนานาจิตตัง แต่ใจไม่ห่างกันเลย เมสก็วิ่งสู้ฟัดมาตั้งแต่เด็กๆ โดนเตะมันก็ลุกมาสู้ต่อตลอด ที่ต่างคือเพื่อนทำเสียเมสไม่ค่อยโวย ส่วนโด้โวยบ่อยจนเป็นภาพจำ

ถ้าเมสใจไม่สู้จริงมันคงเลิกเตะบอลไปตั้งแต่รู้ตัวว่าฮอโมนผิดปกติแล้วมั้งครับ หนักกว่าโด้เยอะนะ
ตอบ: 1467
โพสเมื่อ: Wed Feb 22, 2017 11:34 pm
ผมว่าคนเล่นเกมฟุตบอลเก่งๆสามารถทำสิ่งที่โด้ทำในชีวิตจริงลงบนเกมได้
แต่กับเมสซี่ผมว่าให้เล่นยังไง ก็ไม่สามารถทำบางสิ่งบางอย่างที่เมสซี่ทำได้
(พูดง่ายๆเมสซี่มันเก่งกว่าในเกมอีก)
0
0