ผู้ตั้ง
เข้าร่วม: 11 Jul 2008
ตอบ: 2867
โพสเมื่อ: Thu Jan 05, 2017 6:37 am
หงส์มันดวงซวยไรกับฟีฟ่าเนี่ย
กรณีซัวเรซ ไปทำเรื่องในทีมชาติ หงส์กลับได้ผลรับผลเสียมากกว่าทีมชาติ เก็บไว้ก็ไม่ได้ลง ต้องยอมปล่อยขาย

กรณีมาติป เขาประกาศเลิกเล่นมาเป็นปีละ จะมีเรื่องจะแบน ก็ต้องมีตั้งแต่ตอนนั้นแล้วสิ ไม่เพิ่งมามีตอนมาจอยหงส์ หงส์ไม่ได้ไปบังคับไม่ให้เล่นทีมชาติสะหน่อย แล้วอีกอย่าง ทีมชาตินะ ไม่ใช่การทหาร ที่เขาบังคับกัน

กฎฟีฟ่านี่เอื้อผลประโยชน์ให้ทีมชาติหมดเลย เเล้วสโมสรหละ? เวลาทีมชาติเอานักเตะสโมสรไปใช้ แล้วกลับมาเจ็บ ใครจ่ายค่ารักษา ค่าเหนื่อย ก็สโมสรอีก พอรักษาหายดีก็เอาไปเจ็บใหม่อีก สเตอริจ ลัลลาน่า ไวนัลดัม...

ขอบ่นหน่อย

เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 16189
โพสเมื่อ: Thu Jan 05, 2017 6:48 am
[RE: หงส์มันดวงซวยไรกับฟีฟ่าเนี่ย]
มันก็ต้องคิดถึงใจเค้าใจเราบ้างนะครับ

ลองนึกดู ถ้าสมมุติไทยจะเตะเพลย์ออฟไปบอลโลกนัดสุดท้าย แล้วไอ้เจมันลุ้นแชมป์ลีกอยู่ญี่ปุ่นไม่ยอมมา เป็นคุณรู้สึกยังไง

ผมว่าการเป็นนักกีฬาที่ดีต้องเห็นแก่ประเทศชาติเป็นหลักนะครับ
เข้าร่วม: 22 Aug 2008
ตอบ: 7883
โพสเมื่อ: Thu Jan 05, 2017 6:55 am
[RE: หงส์มันดวงซวยไรกับฟีฟ่าเนี่ย]
blackhunter พิมพ์ว่า:
มันก็ต้องคิดถึงใจเค้าใจเราบ้างนะครับ

ลองนึกดู ถ้าสมมุติไทยจะเตะเพลย์ออฟไปบอลโลกนัดสุดท้าย แล้วไอ้เจมันลุ้นแชมป์ลีกอยู่ญี่ปุ่นไม่ยอมมา เป็นคุณรู้สึกยังไง

ผมว่าการเป็นนักกีฬาที่ดีต้องเห็นแก่ประเทศชาติเป็นหลักนะครับ  

เอาจริงๆไม่ได้เข้าข้างอะไรนะ คือนักเตะมันไม่ไปแล้วจะฝืนทำไม ไปก็ไม่มีใจจะเล่น
แล้วมาติปเนี่ยไม่ใช่ว่าพึ่งไม่ไป แกก็บอกเหตุผลไปแล้วว่าแกไม่โอเคกับระบบบริหารของสมาคม แล้วอย่ายกเคสเมซซี่เจมาเทียบเลยมันไม่ได้ใกล้เคียงเลย

เข้าร่วม: 30 Jan 2010
ตอบ: 1336
โพสเมื่อ: Thu Jan 05, 2017 6:58 am
[RE]หงส์มันดวงซวยไรกับฟีฟ่าเนี่ย
blackhunter พิมพ์ว่า:

คือมันไม่ใช่ลุ้นแชมป์ ยอมมาไม่ยอมมาครับ

คือสมาคมฟุตบอลของมาติปคงเน่าใน (คล้ายๆหลายประเทศของแอฟริกา-อเมริกาใต้) มีปัญหาหนัก

เคลียร์ปัญหากับมาติปไม่ได้ครับ มาติปเลยประกาศไม่เล่น ตั้งแต่ปีที่แล้วแล้วครับ สิ่งที่สมาคมควรทำก็คือแก้ปัญหาที่ต้นเหตุซะ เพราะถ้ามีนักเตะขอไม่เล่น6-7 คนนี่มันไม่ปกติแล้ว

แต่ก้แอบมองแง่ลบกับมาติปได้นิดหน่อย เพราะอย่าง มิเกล สมาคมก็ปัญหาหนักเหมือนกัน แต่ตอนโอลิมปิก มิเกลจ่ายเองหลายล้านบาทอยู่ ค่าที่พักน้องๆ ค่าเครื่องบินน้องๆ น่าชื่นชม

เข้าร่วม: 30 Oct 2009
ตอบ: 161727
โพสเมื่อ: Thu Jan 05, 2017 7:04 am
มาติป แกประกาศเลิกเล่นทีมชาติถาวรหรือแค่รายการนี้เฉยๆครับ
0
0

โพสเมื่อ: Thu Jan 05, 2017 7:08 am
เจเจ พิมพ์ว่า:
มาติป แกประกาศเลิกเล่นทีมชาติถาวรหรือแค่รายการนี้เฉยๆครับ  

แกไม่ไปเล่นมาสักพักแล้วครับ แล้วรายการนี้โค๊ชก็บินมาคุยส่วนตัวแล้ว แกก็ยังตัดสินใจเหมือนเดิมคืออยากทุ่มเทให้สโมสรใหม่มากกว่า ตามนี้

เข้าร่วม: 17 Jan 2009
ตอบ: 6075
โพสเมื่อ: Thu Jan 05, 2017 7:19 am
สมาคมเปลี่ยนชุดโค้ชใหม่ เลยอยากเริ่มนับหนึ่งใหม่ โดยการเรียกนักเตะที่ต้องการ เหมือนรีบูท แต่มาติปและผองเพื่อนยังไม่เชื่อน้ำยาสมาคม ส่วนสมาคมก็มองว่ามาสิมาเริ่มกันใหม่ เปลี่ยนโค้ชให้ยกชุดแล้ว ถ้าไม่มาเดี๋ยวโมโหนะเอ้อ
0
0
เข้าร่วม: 02 Mar 2011
ตอบ: 1037
โพสเมื่อ: Thu Jan 05, 2017 7:20 am
กรณี ซัวเรสไม่พูดละกันเพราะทำตัวเอง

แต่กรณีแบบมาติปนี่เคยเกิดขึ้นแล้วนะครับ มาเกเลเบ่ ประกาศเลิกเล่นทีมชาติแล้ว

แต่พอถึงเวลากลับโดนเรียก แถมโดนขู่จะฟ้อง ให้โดนแบนหากไม่ยอมไป แต่กลับลงเล่นให้สโมสรได้

ส่วนตัวใหญ่ทีมชาติเค้าจะให้เกียรติการตัดสินใจของนักเตะแหละ แต่อย่างกรณีข้างต้นคง ขาดไม่ได้จริงๆ
So Far Away

เข้าร่วม: 11 Feb 2016
ตอบ: 26149
โพสเมื่อ: Thu Jan 05, 2017 7:26 am
ประกาศเลิกเล่นที่ไหน เห็นแต่ประกาศไม่ไปเล่นกับทีมงานชุดนี้

กดฟีฟ่าออกแบบมาเพื่องานฟีฟ่าโดยเฉพาะเกิดจากสมาชิคทั่วโลก ทุกอย่างต้องอยู่ภายใต้กฎเดียวกัน เพื่อให้ทุกชาติเดินหน้าไปด้วยกัน

ยกตัวอย่าง หากพรีเมียลีกจัดชนฟุตบอลโลก ลีกจะมีใหญ่กว่าไม่ได้ ต้องหลีกตารางให้ แต่ยังยืนยันจัด ไม่มีสิทธิ์กันตัวนักเตะ หากไม่ปล่อย หรือนักเตะไปไม่ได้นอกจากเหตุเจ็บป่วย ถือว่าฝ่าฝืนกฎ ที่ร่างไว้ด้วยกันในสมาชิคทั่วโลก เป็นเสียต่อชาติสมาชิคอื่นๆไปด้วย

กฎมันก็สมเหตุสมผล
โพสเมื่อ: Thu Jan 05, 2017 7:30 am
emula122 พิมพ์ว่า:
ประกาศเลิกเล่นที่ไหน เห็นแต่ประกาศไม่ไปเล่นกับทีมงานชุดนี้

กดฟีฟ่าออกแบบมาเพื่องานฟีฟ่าโดยเฉพาะเกิดจากสมาชิคทั่วโลก ทุกอย่างต้องอยู่ภายใต้กฎเดียวกัน เพื่อให้ทุกชาติเดินหน้าไปด้วยกัน

ยกตัวอย่าง หากพรีเมียลีกจัดชนฟุตบอลโลก ลีกจะมีใหญ่กว่าไม่ได้ ต้องหลีกตารางให้ แต่ยังยืนยันจัด ไม่มีสิทธิ์กันตัวนักเตะ หากไม่ปล่อย หรือนักเตะไปไม่ได้นอกจากเหตุเจ็บป่วย ถือว่าฝ่าฝืนกฎ ที่ร่างไว้ด้วยกันในสมาชิคทั่วโลก เป็นเสียต่อชาติสมาชิคอื่นๆไปด้วย

ทางแคมเมอรูนไม่เรียกไปติดทีมแล้วจ้า จบข่าว เย้ๆ
0
0

ตอบ: 26149
โพสเมื่อ: Thu Jan 05, 2017 7:41 am
carloskop พิมพ์ว่า:

ทางแคมเมอรูนไม่เรียกไปติดทีมแล้วจ้า จบข่าว เย้ๆ  

ผมเข้าใจว่ากรณีมาติปนั้นเริ่มมาจาก สมาคมเชิญเท่าไหร่ก็ไม่ไปต่อให้คุกเข่าวิงวอรขอพรเทพเจ้ามังกรก็ไม่ไปเพราะเหตุผลส่วนตัว ที่ไม่คนหรือสมาคมก็แล้วแต่ โดยถือว่าเป็นเหตุให้ละเลยความรับผิดชอบต่อสมาคมฟุตบอล สมาคมจึงฟ้องไปนังฟีฟ่าว่าผู้เล่นนี้ไม่ให้เกียรติแก่สมาชิคฟีฟ่า กับการแข่งขันของฟีฟ่า ให้ฟีฟ่าไปจัดการกับทางต้นสังกัดด้วยกฎ.... จึงเป็นผลดังที่เห็น
0
0
เข้าร่วม: 11 Jul 2010
ตอบ: 37853
โพสเมื่อ: Thu Jan 05, 2017 7:48 am
carloskop พิมพ์ว่า:

หมายความว่ามาติปไม่ต้องไปเล่นแล้ว แล้วสามารถลงเล่นให้หงส์ได้?
0
0
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 9848
โพสเมื่อ: Thu Jan 05, 2017 8:21 am
ถามลุงตู่ยัง?

0
0
เข้าร่วม: 16 Oct 2005
ตอบ: 21706
โพสเมื่อ: Thu Jan 05, 2017 8:23 am
ทำไมหลายๆท่านยังชอบนึกว่า หงส์ไม่ให้นักเตะไป เพื่อจะเอามาลุ้นแชมป์ลีคล่ะนั่น

นักเตะเค้ามีปัญหากับสมาคมเอง...เลยขอไม่ร่วมงาน...สโมสรไม่ได้ยุ่งอะไรเลย..

ถ้าอยากยุ่งจริง ไปยุ่งกับมาเน่ไม่ดีกว่าหรอ.. impact ต่อทีมมากกว่าเยอะ..
เข้าร่วม: 18 Oct 2010
ตอบ: 1364
โพสเมื่อ: Thu Jan 05, 2017 8:26 am
[RE]หงส์มันดวงซวยไรกับฟีฟ่าเนี่ย
เอาจริงๆน่าจะเกิดจากความรักชาติแค่ไหนมากกว่า เท่าที่รู้มาติปเติบโตในเยอรมัน เลือกทีมชาติได้ทั้งเยอรมันกับแคมเมอรูน คล้ายๆชัปปุยที่โตตั้งแต่เด็กที่สวิส ความผูกพันรักชาติก็อาจจะน้อย ผิดกับพวกดร็อกบา มิเกล พวกนี้ทุ่มเทให้ทีมชาติเต็มที่ต่อให้สมาคมเน่าก็ตาม
0
0
เข้าร่วม: 05 Oct 2007
ตอบ: 6174
ที่อยู่: New Anfield@2NE1@Simple Plan@Green day@Boys like Girls@Avenged Sevenfold@30 seconds to mars
โพสเมื่อ: Thu Jan 05, 2017 8:29 am
ลิเวอร์พูลไม่มีส่วนเกี่ยวข้องในกรณีนี้ครับ แล้วก็ไม่ได้บังคับให้อยู่ด้วย
ไม่งั้นจะปล่อยมาเน่ไปทำไหม เพียงแต่กรณี มาติป มีปัญหากันมาเป็นปีแล้ว
และ มาติป ก็ไม่ได้ลงให้แคเมอรูนมาเป็นปีแล้วด้วย คงเป็นปัญหาภายใน
ลิเวอร์พูลก็ปล่อยให้เจ้าตัวเคลียร์เอง โค้ชบินมาคุยแล้วแกก็ยังไม่ยอม
0
0
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 2250
โพสเมื่อ: Thu Jan 05, 2017 8:48 am
-1-st mir@cle พิมพ์ว่า:
ทำไมหลายๆท่านยังชอบนึกว่า หงส์ไม่ให้นักเตะไป เพื่อจะเอามาลุ้นแชมป์ลีคล่ะนั่น

นักเตะเค้ามีปัญหากับสมาคมเอง...เลยขอไม่ร่วมงาน...สโมสรไม่ได้ยุ่งอะไรเลย..

ถ้าอยากยุ่งจริง ไปยุ่งกับมาเน่ไม่ดีกว่าหรอ.. impact ต่อทีมมากกว่าเยอะ..  

ผมยังไม่เหนคำตอบไหนที่ไปกระทบหงส์เลยนะคับ เขาก้อพูดถึงตัวนักเตะกันทั้งนั้น
0
0
เข้าร่วม: 08 Nov 2006
ตอบ: 3249
โพสเมื่อ: Thu Jan 05, 2017 8:53 am
เหมือนโดนเรียกทหารแหละครับ
ยังไงเพื่อชาติต้องมาก่อน ไม่ว่าจะทำอะไรอยู่ที่ไหนก็ต้องไป
0
0

เข้าร่วม: 16 Oct 2005
ตอบ: 21706
โพสเมื่อ: Thu Jan 05, 2017 8:55 am
JokeCupZ พิมพ์ว่า:
-1-st mir@cle พิมพ์ว่า:

ผมยังไม่เหนคำตอบไหนที่ไปกระทบหงส์เลยนะคับ เขาก้อพูดถึงตัวนักเตะกันทั้งนั้น  

คือตั้งแต่มู้เก่าๆเรื่องมาติป ผมจำได้ว่ามีคนโยงไปสโมสรหลายท่านเหมือนกันฮะ..

พอมามู้นี้ บางท่านก็เข้าใจคนละประเด็นอีก..เอาเรื่องลุ้นแชมป์อยู่กับสโมสรในสังกัดมาเป็นเหตุผล..

ซึ่งจริงๆ แกไม่ไปรับใช้ชาติเป็นปีละ ด้วยปัญหาภายใน ไม่เกี่ยวว่าสโมสรไหนกำลังลุ้นแชมป์ลีคไหนหรือไม่..

0
0
เข้าร่วม: 07 Feb 2006
ตอบ: 8307
โพสเมื่อ: Thu Jan 05, 2017 9:11 am
ละทำไมมาติป ไม่ประกาศเลิกเล่นทีมชาติไปเลยอ่ะครับ

ผมสงสัยตรงนี้มากกว่า

พอวันหลังได้เจอทีมงานที่ตัวเองพอใจ ค่อยกลับมาบอกว่าเล่นให้ก็ได้นี่นา

(แต่เอาตรงๆ ก็น่าจะบอกว่าแขวนเกือกกับทีมชาติไปเลย ป้องกันปัญหาในอนาคต)
0
0
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 42600
โพสเมื่อ: Thu Jan 05, 2017 9:12 am
ฟีฟ่ามันมีมาตรฐานกับอะไรซักเรื่องมั้ย สงสัยจัง
0
0
เข้าร่วม: 01 Jun 2016
ตอบ: 3608
โพสเมื่อ: Thu Jan 05, 2017 9:16 am
TheEvilDead พิมพ์ว่า:

มาไง?
0
0
ตอบ: 6425
โพสเมื่อ: Thu Jan 05, 2017 1:47 pm
Believe พิมพ์ว่า:
ละทำไมมาติป ไม่ประกาศเลิกเล่นทีมชาติไปเลยอ่ะครับ

พอวันหลังได้เจอทีมงานที่ตัวเองพอใจ ค่อยกลับมาบอกว่าเล่นให้ก็ได้นี่นา

(แต่เอาตรงๆ ก็น่าจะบอกว่าแขวนเกือกกับทีมชาติไปเลย ป้องกันปัญหาในอนาคต)  

มันเคยมีเคสมาเกเลเล่ไง แขวนไปแล้วโดนบังคับมาเตะ จริงๆ จะเลิกเล่นทีมชาติ บอกไปมันก็เท่านั้น บอกว่าเลิกตอนนี้แล้วไงครับ ปีหน้ามันก็มาเตะได้ มันก็แค่คำพูดไงครับ บางคนแขวนไปแล้วยังกลับมาเตะได้เลย
0
0

โพสเมื่อ: Thu Jan 05, 2017 1:57 pm
DariusXalan พิมพ์ว่า:

มันเคยมีเคสมาเกเลเล่ไง แขวนไปแล้วโดนบังคับมาเตะ จริงๆ จะเลิกเล่นทีมชาติ บอกไปมันก็เท่านั้น บอกว่าเลิกตอนนี้แล้วไงครับ ปีหน้ามันก็มาเตะได้ มันก็แค่คำพูดไงครับ บางคนแขวนไปแล้วยังกลับมาเตะได้เลย  

โดยทั่วไปแล้วถ้าประกาศแบบ official เลย ผมว่าส่วนใหญ่เค้าก็ไม่เรียกกันนะครับ

ยกเว้นเคสมาเกเลเล่ ซึ่งเป็นกรณีพิเศษแค่นั้นเองครับ

ส่วนพวกที่แขวนไปแล้ว กลับมาเตะ เค้าก็แถลงข่าวชัดเจนนะครับ ว่าจะกลับมาช่วยทีมชาติ

เลยสงสัยในกรณีแบบนี้ (ซึ่งมีโอกาสโดนทางทีมชาติไปฟ้องฟีฟ่าทุกๆที่มีรายการเตะได้ในอนาคตอ่ะครับ)
0
0
ตอบ: 6425
โพสเมื่อ: Thu Jan 05, 2017 2:05 pm

โดยทั่วไปแล้วถ้าประกาศแบบ official เลย ผมว่าส่วนใหญ่เค้าก็ไม่เรียกกันนะครับ

ยกเว้นเคสมาเกเลเล่ ซึ่งเป็นกรณีพิเศษแค่นั้นเองครับ

ส่วนพวกที่แขวนไปแล้ว กลับมาเตะ เค้าก็แถลงข่าวชัดเจนนะครับ ว่าจะกลับมาช่วยทีมชาติ

เลยสงสัยในกรณีแบบนี้ (ซึ่งมีโอกาสโดนทางทีมชาติไปฟ้องฟีฟ่าทุกๆที่มีรายการเตะได้ในอนาคตอ่ะครับ)  

แบบนี้ยังไม่ชัดเจนอีกหรอครับ คือไม่อยากเตะกับคนชุดนี้ ผมว่าโคตรชัดเจนแล้วนะ แล้วไม่ได้เตะมาตั้งนานแล้ว เคสนี้หนักกว่ามาเกเลเล่อีกคือมาติปมันไม่มีใจ ไม่เข้าใจคือจะเอาคนหมดใจไปทำไม

จริงๆ ไม่ต้องถึงฟีฟ่าเลยครับ ทีมชาติไม่เรียกก็แค่นั้น หรือแบนมันไป ไม่ต้องให้มันเตะทีมชาติอีก งานทีมชาติอะไรก็อย่าให้มันมีส่วนร่วม
0
0

โพสเมื่อ: Thu Jan 05, 2017 2:12 pm

แบบนี้ยังไม่ชัดเจนอีกหรอครับ คือไม่อยากเตะกับคนชุดนี้ ผมว่าโคตรชัดเจนแล้วนะ แล้วไม่ได้เตะมาตั้งนานแล้ว เคสนี้หนักกว่ามาเกเลเล่อีกคือมาติปมันไม่มีใจ ไม่เข้าใจคือจะเอาคนหมดใจไปทำไม

จริงๆ ไม่ต้องถึงฟีฟ่าเลยครับ ทีมชาติไม่เรียกก็แค่นั้น หรือแบนมันไป ไม่ต้องให้มันเตะทีมชาติอีก งานทีมชาติอะไรก็อย่าให้มันมีส่วนร่วม

ผมไม่เข้าใจทีมชาติเค้าหรอกครับ ปัญหาภายในที่คนนอกไม่รู้นั่นละครับ

เพียงแต่คิดหาทางออกเผื่อไว้ในอนาคต ก็เลยบอกให้ทำเป็น official ไป ไม่ต้องกลัวพวกทีมชาติจะมาแว้งกัดทีหลังแค่นั้นเองครับ
0
0
เข้าร่วม: 12 Aug 2015
ตอบ: 6054
โพสเมื่อ: Thu Jan 05, 2017 3:59 pm
ปัญหานักตะเอง สโมสร ไม่ได้ไปเกี่ยวด้วยเลย
เกี่ยวไรกับดวง? งอแงไปได้
0
0
เข้าร่วม: 14 Feb 2014
ตอบ: 9062
โพสเมื่อ: Fri Jan 06, 2017 10:43 pm
TheEvilDead พิมพ์ว่า:

ผมว่าท่านได้ไปถามและ กดนั่งดูรายชื่อนักโทษ เจอถามยังโดนแบนฮาเลย 555555
0
0