13 October 2016 10:15 AM by น้าลูกอม
เฟอร์กี้ด่าผม "โคตรงี่เง่า" หลังเห็นขับรถปอร์เช่ - อดีตเยาวชนผี
แมดส์ ทิมม์ อดีตนักเตะเยาวชนของแมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด เปิดเผยช่วงเวลาที่เขาโดนเซอร์ อเล็กซ์ เฟอร์กูสัน ตราหน้าว่าเป็นพวก "โคตรงี่เง่า" เมื่อกุนซือในถิ่นโอลด์ แทรฟฟอร์ด ค้นพบว่าแข้งชาวแดนิช ขับรถสปอร์ตคาร์สุดหรู และพยายามหลบซ่อนไม่ให้ใครเห็น

ทิมม์ กองหน้าชาวแดนิช ย้ายจากโอเดนเซ่ สโมสรในบ้านเกิดมาอยู่กับเยาวชนแมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ดเมื่อปี 2000 จากนั้นเป็นตัวสำรองของทีมชุดใหญ่ในฤดูกาล 2002/03

จากหนังสืออัตชีวประวัติ 'Red Devils' ซึ่งกำลังวางขายในประเทศเดนมาร์ก ทิมม์นิยามความสัมพันธ์ของเขากับเฟอร์กูสันว่าเป็นความรู้สึก "สองฝักสองฝ่าย" เขากล่าวถึงเสน่ห์และความสำเร็จของกุนซือชาวสก็อต แต่ติว่าเป็นพวก "ชอบควบคุมผู้อื่น" และกระตุ้นนักเตะด้วยความกลัว

ทิมม์เคยสนิทกับอดีตกุนซือปีศาจแดง ถึงขั้นการเรียกกันด้วยชื่อหน้า ตอนที่ถูกตามจีบขณะเป็นดาวรุ่ง แต่เฟอร์กี้ไม่ค่อยมีเวลาไปรับชมการฝึกซ้อมของทีม ยู-17 หรือยู-19 โดยปล่อยเป็นหน้าที่ของคาร์ลอส กีรอซ ผู้ช่วยในขณะนั้น

"ระหว่างฤดูใบไม้ผลิ ปี 2003 ผมสังเกตเห็นอารมณ์โกรธของเฟอร์กูสันหลายครั้ง" ทิมม์กล่าวในหนังสือ

"หลังการประเดิมสนามในศึกแชมเปี้ยนส์ ลีกของผม (กันยายน ปี 2002) ผมรู้สึกดีสุด ๆ ในแง่มุมของการเล่นฟุตบอล แต่บางทีผมควรจะก้มหน้าก้มตาทำงานหนักต่อไป ครั้งแรกที่เขาโกรธผมสุด ๆ เพราะดันไปเรียกเขาว่า 'อเล็กซ์' ต่อหน้านักเตะดาวรุ่งคนอื่น ๆ"

"'กูไม่ใช่เพื่อนมึง กูเป็นผู้จัดการทีมของมึงนะ' เขาตะโกนใส่หน้าผม"

เหตุการณ์เรื่องรถปอร์เช่ มีสาเหตุมาจากที่ทิมม์ พยายามหลบซ่อนรถหรูโดยนำไปจอดในจุดที่ต่างจากนักเตะคนอื่น - เฟอร์กูสันขึ้นชื่อเรื่องการไม่ชอบความเตะตาจากแข้งดาวรุ่ง ซึ่งหลังจากนั้นไม่กี่ปี เขาสั่งห้ามไม่ให้นักเตะระดับทีมเยาวชนสวมรองเท้าสีสันฉูดฉาด"

"หลังจากนั้นไม่นาน ไบรอัน แม็คแคลร์ (ตอนนั้นเป็นโค้ชทีมเยาวชน) เรียกผมและบอกผมว่าเฟอร์กูสันต้องการคุยกับผมในออฟฟิศของเขา" ทิมม์ ซึ่งปัจจุบันอายุ 31 ปี และลงเล่นในลีกล่างของเดนมาร์กกล่าว

"ผมมีรถพอร์ช และผมก็ทราบดีว่าเจ้านายไม่ค่อยจะแคร์หรอกหากคุณทำผลงานได้ดี ด้วยเหตุผลเดียวกันนี้ ผมจอดรถไว้บริเวณหน้าทางเข้า ซึ่งเป็นจุดที่พนักงานของสโมสรทำกัน"

ทิมม์ เผยว่าเรื่องรถปอร์เช่ที่เขาขับ ถูกเฟอร์กูสันค้นพบหลังระเบิดอารมณ์ใส่เดวิด เบ็คแฮม (ซึ่งไม่กี่เดือนหลังจากนั้นย้ายไปอยู่กับเรอัล มาดริด) ที่ขออนุญาตเดินทางสู่สนามซ้อมด้วยเฮลิค็อปเตอร์

"ตอนที่เขาทราบเรื่องรถพอร์ชของผม เขาเอ่ยมาว่า 'มึงแม่งโคตรงี่เง่า' เขาด่าผมจากเหตุการณ์นั้น ผมเลยต้องนั่งแท็กซี่มาที่สนามซ้อมไประยะหนึ่งเลย"

ทิมม์ ซึ่งเคยคว้าแชมป์เอฟเอ ยูธ คัพเมื่อปี 2003 ถูกดันขึ้นสู่ขุมกำลังทีมชุดใหญ่แบบถาวรในฤดูกาล 2003/04 แต่ถูกส่งไปให้ไวกิ้ง เอ็ฟเค สโมสรในนอร์เวย์ยืมตัวใช้งานไม่กี่เดือนหลังจากนั้น

เขาไม่เคยลงสนามในพรีเมียร์ ลีกให้กับยูไนเต็ด และถูกปล่อยให้ลิน ออสโลและวอลซอลล์ยืมตัวใช้งาน ก่อนจะย้ายออกแบบถาวรในปี 2006 ไปอยู่กับโอเดนเซ่ อดีตต้นสังกัด
0
0
เข้าร่วม: 06 Apr 2009
ตอบ: 579
โพสเมื่อ: Thu Oct 13, 2016 10:26 am
[RE: เฟอร์กี้ด่าผม "โคตรงี่เง่า" หลังเห็นขับรถปอร์เช่ - อดีตเยาวชนผี]
อ่านแล้วสะท้อนให้เห็นหลายๆอย่างมากเลยครับ
อย่างการเข้มงวดในการฝึกซ้อม ในระเบียบที่เซอร์ตั้งไว้ สุดท้ายหลายๆคนก็ได้ดี

บางคนอาจจะคิดว่ามันมากไป แต่ความจริงแล้วเซอร์คงคิดและตกผลึกว่าถ้าทำแบบนี้จะมีผลดีกับทีมมากกว่า

เลยมองเห็นภาพของเมื่อตอนสมัยก่อนทีมเร๊ดสตาร์เบลเกรดของ*ยูโกสลาเวียนี่เก่งมากๆ
เพราะรู้สึกว่าช่วงนั้นทำทีมแบบทหารเลยครับ เลยเรียกกันว่าทีมทหารดาวแดง

แต่ลองมานึกถึงสมัยนี้หลายๆอย่างอาจจะต้องเปลี่ยนเพราะโลกของออนไลน์อินเตอร์เนตมันส่งอิทธิพล
ถ้าโหดๆแบบเมื่อก่อนเจอ Live หรืออัดคลิปแบบเทเลกร๊าฟไปนี่เสร็จเลย 555+

แก้ไข*
เข้าร่วม: 13 Jan 2011
ตอบ: 6931
โพสเมื่อ: Thu Oct 13, 2016 10:26 am
[RE: เฟอร์กี้ด่าผม "โคตรงี่เง่า" หลังเห็นขับรถปอร์เช่ - อดีตเยาวชนผี]
อ้างอิงจาก:
"หลังการประเดิมสนามในศึกแชมเปี้ยนส์ ลีกของผม (กันยายน ปี 2002) ผมรู้สึกดีสุด ๆ ในแง่มุมของการเล่นฟุตบอล แต่บางทีผมควรจะก้มหน้าก้มตาทำงานหนักต่อไป ครั้งแรก เขาโกรธผมสุด ๆ จากการเรียกเขาว่า 'อเล็กซ์' ต่อหน้านักเตะดาวรุ่งคนอื่น ๆ"

"'กูไม่ใช่เพื่อนมึง กูเป็นผู้จัดการทีมของมึงนะ' เขาตะโกนใส่หน้าผม"  

เข้าร่วม: 05 Sep 2013
ตอบ: 9610
โพสเมื่อ: Thu Oct 13, 2016 10:36 am
วัยรุ่นย่อมชอบความเร็ว
1
0
30ลิขิตฟ้า 70ต้องฝ่าฟัน ต้องสู้ๆจึงจะชนะ

เข้าร่วม: 11 Feb 2016
ตอบ: 428
โพสเมื่อ: Thu Oct 13, 2016 10:40 am
จำไม่ผิดเคยโดนคดีซิ่งชนคนด้วยนะ
0
0
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 3481
โพสเมื่อ: Thu Oct 13, 2016 11:04 am
เห็นตัวนี้นึกถึงสมัย CM

โบยาน ยอร์ดิช เคนนี่ คูเปอร์ ตัวเยอรมันอีกตัว

"นสิยา โลกวฑฺฒโน" ไม่ควรเป็นคนรกโลก
เข้าร่วม: 23 Sep 2010
ตอบ: 2516
โพสเมื่อ: Thu Oct 13, 2016 11:08 am
เรื่องแบบนี้เชื่อมั๊ยว่าต่อให้บอกจนปากฉีกยังไงเด็กบางคนมันก็ไม่ยอมเข้าใจ ผมไม่รู้ว่าลึกๆเฟอร์กี้แกคิดอะไรแต่โดยส่วนตัวคือกำลังสอนให้เราอย่าลืมว่าตอนนี้เราเป็นอะไร คุณอาจจะเก่งกว่าหลายล้านคนในวัยเดียวกัน แต่มึงยังไม่ประสบความสำเร็จอะไรเลย การที่คุณจะเป็นสตาร์ขับรถหรูๆมันมาจากการที่คุณเป็นแชมเปี้ยนที่ต้องผ่านอะไรทดสอบความเข้มแข็งในจิตใจมากพอ แต่หมอนี่อาจจะเข้าใจว่าการมาเป็นส่วนนึงของทีมอย่างยูไนเต็ดก็คือการก้าวมาเป็นสตาร์แล้ว
เข้าร่วม: 25 Jun 2008
ตอบ: 5523
โพสเมื่อ: Thu Oct 13, 2016 11:40 am
ถ้าเฟอร์กี้ยังอยู่เดปายแม่งหมดอนาคตแน่นอน ตั้งแต่ย้ายมาแมนยูไม่เคยทำอะไรได้ดีเลยนอกจากแฟชั่นกับทวิตเตอร์
เข้าร่วม: 06 Apr 2014
ตอบ: 5815
โพสเมื่อ: Thu Oct 13, 2016 11:49 am
เพราะเป็นป๋า ผู้ที่นำความสำเร็จมาให้ทีมอย่างมากมาย ถึงทำได้

ถ้าเป็นคนอื่น ออกกฏแบบนี้โดนด่าเละ
เข้าร่วม: 12 Aug 2016
ตอบ: 1424
โพสเมื่อ: Thu Oct 13, 2016 11:54 am
[RE]เฟอร์กี้ด่าผม "โคตรงี่เง่า" หลังเห็นขับรถปอร์เช่ - อดีตเยาวชนผี
ผมอ่านแล้วรู้สึกนักข่าว ss แปลและเรียบเรียงไม่ดี จริงๆ นะ
0
0
เข้าร่วม: 02 Oct 2009
ตอบ: 6747
ที่อยู่: Easy Company, 2nd Battalion, 506th PIR, 101st Airborne
โพสเมื่อ: Thu Oct 13, 2016 2:12 pm
Surawutk พิมพ์ว่า:
อ่านแล้วสะท้อนให้เห็นหลายๆอย่างมากเลยครับ
อย่างการเข้มงวดในการฝึกซ้อม ในระเบียบที่เซอร์ตั้งไว้ สุดท้ายหลายๆคนก็ได้ดี

บางคนอาจจะคิดว่ามันมากไป แต่ความจริงแล้วเซอร์คงคิดและตกผลึกว่าถ้าทำแบบนี้จะมีผลดีกับทีมมากกว่า

เลยมองเห็นภาพของเมื่อตอนสมัยก่อนทีมเร๊ดสตาร์เบลเกรดของเบลเยี่ยมนี่เก่งมากๆ
เพราะรู้สึกว่าช่วงนั้นทำทีมแบบทหารเลยครับ เลยเรียกกันว่าทีมทหารดาวแดง

แต่ลองมานึกถึงสมัยนี้หลายๆอย่างอาจจะต้องเปลี่ยนเพราะโลกของออนไลน์อินเตอร์เนตมันส่งอิทธิพล
ถ้าโหดๆแบบเมื่อก่อนเจอ Live หรืออัดคลิปแบบเทเลกร๊าฟไปนี่เสร็จเลย 555+  

เบลเกรด อยู่เซอร์เบียครับ
0
0
เข้าร่วม: 28 Sep 2010
ตอบ: 53
โพสเมื่อ: Thu Oct 13, 2016 11:03 pm
เฟอร์กี้ด่าผม "โคตรงี่เง่า" หลังเห็นขับรถปอร์เช่ - อดีตเยาวชนผี
-winters- พิมพ์ว่า:

เลยมองเห็นภาพของเมื่อตอนสมัยก่อนทีมเร๊ดสตาร์เบลเกรดของเบลเยี่ยมนี่เก่งมากๆ

เดิมประเทศยูโกสลาเวีย ประกาศแยกประเทศ เป็น เซอร์เบีย และ มอนเตเนโกร ทีหลังครับถ้าจำไม่ผิด
ตอบ: 5777
โพสเมื่อ: Fri Oct 14, 2016 2:55 am
witoonay13 พิมพ์ว่า:

เดิมประเทศยูโกสลาเวีย ประกาศแยกประเทศ เป็น เซอร์เบีย และ มอนเตเนโกร ทีหลังครับถ้าจำไม่ผิด

ขออนุญาตเพิ่มนะฮะ

เดิมแล้วยูโกฯเป็นประเทศที่มีขนาดใหญ่ครับ
แต่ตอนหลังมีปัญหาเรื่องศาสนา/ธรรมเนียมเลยแยกตัวออกมา
กลุ่มแรกที่แยกออกมาคือ โครเอเชีย และ สโลวีเนีย(2ประเทศ)
แล้วก็เพิ่มด้วยบอสเนีย
ตอนหลังก็กลายมาเป็นเซอร์เบียและมอนเตเนโกร(1ประเทศ)
ในที่สุดก็แยกอีกรอบกลายเป็น เซอร์เบีย และ มอนเตเนโกร (2ประเทศ)
ตอนหลังมานี่เซอร์เบียถูกโคโซโวซึ่งเป็นรัฐ(จังหวัด)อิสระขอแยกอีกหนึ่ง
เข้าร่วม: 02 Oct 2009
ตอบ: 6747
ที่อยู่: Easy Company, 2nd Battalion, 506th PIR, 101st Airborne
โพสเมื่อ: Fri Oct 14, 2016 9:31 am

ผมจะสื่อว่าไม่ใช่เบลเยี่ยม
0
0
เข้าร่วม: 04 Nov 2008
ตอบ: 405
โพสเมื่อ: Fri Oct 14, 2016 1:39 pm
ถ้ามองจากมุมคนนอกการทำของเซอร์เป็นผลดีต่อทีมจริงๆ แต่คนส่วนใหญ่คงไม่ชอบเจอเจ้านายด่าว่า "กูเป็นบอสนะไม่ใช่เพื่อนเล่นมึง" ลองนึกภาพมนุษย์เงินเดือนโดนผู้จัดการบริษัทที่เก่งกาจสุดๆด่าแบบนี้ แม้จะนับถือแต่คงไม่ค่อยมีใครอยากเป็นลูกน้องเท่าไหร่ ส่วนใหญ่จะชอบเจ้านายที่เฮฮาไม่ถือตัวมากกว่า
0
0
เข้าร่วม: 12 Feb 2009
ตอบ: 5372
โพสเมื่อ: Fri Oct 14, 2016 6:45 pm
nike11 พิมพ์ว่า:
ถ้าเฟอร์กี้ยังอยู่เดปายแม่งหมดอนาคตแน่นอน ตั้งแต่ย้ายมาแมนยูไม่เคยทำอะไรได้ดีเลยนอกจากแฟชั่นกับทวิตเตอร์  

เอาจริงๆผมเสียดายความสามารถเดปายตอนสองสามปีก่อนนะ คิดว่าถ้าเซอร์อยู่น่าจะปรับทัศนคติเดปายได้ เหมือนที่ปรับของใครหลายๆคนมาแล้ว
เข้าร่วม: 27 May 2008
ตอบ: 1394
โพสเมื่อ: Sat Oct 15, 2016 7:44 pm
เซอร์ให้โฟกัสที่ฟุตบอลเท่านั้น ยังไม่เก่งอย่าเหลิงจะเสียเด็ก
น่าจะไปคุมลีกอื่น ไม่น่าคุมผีเลย 5555

0
0
เข้าร่วม: 31 Jan 2014
ตอบ: 421
โพสเมื่อ: Mon Oct 17, 2016 5:45 pm
[RE]เฟอร์กี้ด่าผม "โคตรงี่เง่า" หลังเห็นขับรถปอร์เช่ - อดีตเยาวชนผี
อ่านแล้วก็ไม่แปลกใจเลยทำไมเอ็งมีชีวิตอยู่แบบนี้ในปัจจุบัน...ป๋าเห็นแววเอ็งแล้วแต่ทุกสิ่งทุกอย่างก็ขึ้นอยู่กับการกระทำของเอ็งล้วนๆ ผลของการกระทำก็สะท้อนชีวิตในปัจจุบันของเอ็งเนี้ยแหละ
0
0
เข้าร่วม: 06 Sep 2006
ตอบ: 1665
โพสเมื่อ: Mon Oct 17, 2016 9:14 pm
decay พิมพ์ว่า:
ถ้ามองจากมุมคนนอกการทำของเซอร์เป็นผลดีต่อทีมจริงๆ แต่คนส่วนใหญ่คงไม่ชอบเจอเจ้านายด่าว่า "กูเป็นบอสนะไม่ใช่เพื่อนเล่นมึง" ลองนึกภาพมนุษย์เงินเดือนโดนผู้จัดการบริษัทที่เก่งกาจสุดๆด่าแบบนี้ แม้จะนับถือแต่คงไม่ค่อยมีใครอยากเป็นลูกน้องเท่าไหร่ ส่วนใหญ่จะชอบเจ้านายที่เฮฮาไม่ถือตัวมากกว่า  

เฮ้ย! จริงดิ ผมชอบนะ เจ้านายถือตัว อ่ะ
อย่ามาสุงสิงกับผมเลย ยิ่งสนิทยิ่งงานเยอะ ประเมินอาจจะดี(มั้ง ไม่รู้) แต่ที่แน่ๆทำงานไม่คุ้มค่าตัว

แต่ไม่ชอบถูกด่านะเอ้อ 5555+
เข้าร่วม: 30 May 2010
ตอบ: 24279
โพสเมื่อ: Tue Oct 18, 2016 2:27 pm
ดับเลยไง
0
0
Eric 'The King' Canto
ตอบ: 9934
โพสเมื่อ: Tue Oct 18, 2016 4:26 pm
นี่เป็นอีกตัวอย่างที่แสดงให้เห็นว่าทำไมนักเตะแมนยูสมัยก่อน

ถ้าเทียบกับชุดปัจจุบันอาจจะแย่กว่าด้วยซ้ำ

แต่ทำไมเล่นได้อย่างน่ากลัว. หลายๆทีมเกรงขาม. คว้าแชมป์ด้วยทีมที่มีนักเตะอย่างจอน โอเชีย เวส บราวน์ หรือเคลแบร์สัน

วินัยและความเข้มงวดของป๋านี่แหละ ที่ทำให้แมนยูทำแบบนั้นได้
0
0
<___คนธรรมดา___>
เข้าร่วม: 23 Dec 2009
ตอบ: 3186
โพสเมื่อ: Wed Oct 19, 2016 2:03 am
Jbavok พิมพ์ว่า:

ขออนุญาตเพิ่มนะฮะ

เดิมแล้วยูโกฯเป็นประเทศที่มีขนาดใหญ่ครับ
แต่ตอนหลังมีปัญหาเรื่องศาสนา/ธรรมเนียมเลยแยกตัวออกมา
กลุ่มแรกที่แยกออกมาคือ โครเอเชีย และ สโลวีเนีย(2ประเทศ)
แล้วก็เพิ่มด้วยบอสเนีย
ตอนหลังก็กลายมาเป็นเซอร์เบียและมอนเตเนโกร(1ประเทศ)
ในที่สุดก็แยกอีกรอบกลายเป็น เซอร์เบีย และ มอนเตเนโกร (2ประเทศ)
ตอนหลังมานี่เซอร์เบียถูกโคโซโวซึ่งเป็นรัฐ(จังหวัด)อิสระขอแยกอีกหนึ่ง

ถ้าประเทศไม่แตกตัวนักเตะโคดโหดเลยนะฮะ
เอามารวมๆกัน
0
0

ตอบ: 471
โพสเมื่อ: Thu Oct 20, 2016 10:14 am
Red_Guardian พิมพ์ว่า:

เฮ้ย! จริงดิ ผมชอบนะ เจ้านายถือตัว อ่ะ
อย่ามาสุงสิงกับผมเลย ยิ่งสนิทยิ่งงานเยอะ ประเมินอาจจะดี(มั้ง ไม่รู้) แต่ที่แน่ๆทำงานไม่คุ้มค่าตัว

แต่ไม่ชอบถูกด่านะเอ้อ 5555+  

เหมือนผมเลย อย่ามาสนิทกับผมดีกว่า สนิทเดี๋ยวงานมาเยอะ แถมเร่งงานสบายใจเลย สนิทกัน 55555555555

ส่วนกรณีป๋าผมว่ามันอยู่ที่กาละเทศะด้วยนะผมว่า อย่างเวลางานเราเจอลูกค้าอยู่ เราจะไปทำตัวสนิทกับหัวหน้าก็คงดูไม่ดี กรณีนี้ผมก็มองว่าเหมือนกันนะ บางทีไปเรียกป๋าที่เป็นบอสที่กำลังทำงานอยู่ อย่างกะเพื่อนเล่นต่อหน้าเด็กเยาวชนคนอื่น ด่าให้เป็นแบบอย่าง สมเหตุสมผลแล้วแหละผมว่า 555 ไม่งั้นเดี๋ยวเด็กๆคนอื่นเสียระเบียบ

เข้าร่วม: 25 Aug 2008
ตอบ: 1915
โพสเมื่อ: Thu Oct 20, 2016 4:35 pm
นี่แหละคือ ความเคี่ยว ของสุดยอดกุนซือจำใส่หัวไว้

แล้วผลเป็นไงหละ มีใครทำแชมป์ได้เท่าป๋า มั้ย

กับนักเตะ ถ้าอยู่ทีมอื่นก็เรียกได้ว่า ระดับ2-3 เลย มีเก่งๆนับคนได้

แล้วโรนัลโด้เป็นไง จากเด็กกะโปโล ขี้เก๊ก มาแรกๆมีแต่คนด่า สับขาอยู่นั่นแหละ แล้วตอนนี้เป็นไง

ทุกอย่างที่เค้าทำมันมีเหตุผลในตัวมันเอง

ถ้าเค้าเกลียดหรือมีอคติส่วนตัวกับนักเตะทุกคน แมนยูไม่มีทุกวันนี้เพราะป๋า หรอกครับ

ดูตอนนี้สิ นักเตะโครตจะเวิลคลาส แต่ดูการเล่นยังไงก็ไม่เนียนเท่าสมัยป๋า รุกรับ ชัดเจน มีระเบียบ

0
0
เข้าร่วม: 05 Dec 2015
ตอบ: 1284
โพสเมื่อ: Thu Oct 20, 2016 4:52 pm
หน้าที่นักฟุตบอลก็คือก้มหน้าก้มตาเตะบอลไปนั่นละครับ ยิ่งเยาวชนป๋ายิ่งไม่อยากให้ว่อกแว่ก จำได้เคยอ่านเจอว่าตอนกิ๊กส์หนุ่มๆ ป๋านี่คุมความประพฤติซะเนี้ยบเลย
0
0
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 1047
โพสเมื่อ: Fri Oct 21, 2016 7:22 pm

ผมว่าเซอร์นี่โคตรไม่ถือตัวเลย

ยังจำตอน ไอ้แอนเดอสัน ทำท่าตบมือเลือนแบบป๋า แล้วโดนป๋าเบิร์ดหัวได้อยู่เลย

้ต้องแยกคำว่า ก้าวร้าวกับเฮฮาหยอกเล่น ให้ออกนะ
0
0