ผู้ตั้ง
เข้าร่วม: 30 Oct 2014
ตอบ: 2116
โพสเมื่อ: Wed Oct 14, 2015 10:29 am
ลีคเยาวชนเวียดนามก็มี สงสัยครับ
ผมเห็นมีก่อนเราด้วยซ้ำเราเหมือนยังไม่ต้องไข่เป็นชิ้นเป็นอันเลย แต่สงสัยว่าทำไมเวียดนามพัฒนาคุณภาพนักเตะไม่ทันหรือเหนือกว่าเราครับ ผมงง ทั้งที่ตัวเองก็มีลีคเยาวชนมานานแล้วมั่งรู้สึก
0
0
เข้าร่วม: 29 Sep 2013
ตอบ: 160
โพสเมื่อ: Wed Oct 14, 2015 10:36 am
[RE: ลีคเยาวชนเวียดนามก็มี สงสัยครับ]
เขาให้ความสำคัญกับ อคาเดมี่ของฮองอันยาลาย มากกว่า

ไม่เห็นหรอ u19 u16 ขณะนั้นเขาไม่สนใจนักเตะจากลีกเลย เขาเชิดชูคองเฟืองและนักเตะชุดu19ว่าดีที่สุด

ลีกเยาวชนแทบไม่มีบทบาท เลย

ในอาเซี่ยน เข้าใจหมดแล้วครับ ว่าเขาเชิดชูu19ในอคาเดมี่ จนลืมไปว่ามีลีกเยาวชน
แมนยู
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 945
โพสเมื่อ: Wed Oct 14, 2015 10:49 am
[RE: ลีคเยาวชนเวียดนามก็มี สงสัยครับ]
มีลีคแต่ก็มีไปงั้นๆ เด็กคนไหนพอมีแววจับมาเตะลีคอาชีพเต็มตัวหมด(ย้ำว่าแค่พอมีแวว) มันเลยเป็นการก้าวกระโดดไป ส่วนพวกที่เหลือก้ไม่มีแรงบันดาลใจเท่าไหร่ เล่นยังไงก็ไม่เข้าตาสักที แล้วอีกอย่างลีคเขาวชนน่าจะทำแบบไม่จริงจังเท่าไหร่ด้วย การฝึกสอนหรือการเตรียมทีมไม่มืออาชีพ ไม่ลงทุน

ปล.ผมเดา มโนล้วนๆ
เข้าร่วม: 12 Aug 2015
ตอบ: 664
โพสเมื่อ: Wed Oct 14, 2015 10:50 am
มีทีมน้อยกว่าเรา
0
0
เข้าร่วม: 05 Sep 2013
ตอบ: 209
โพสเมื่อ: Wed Oct 14, 2015 11:22 am
คือระบบเค้าเหมือนกับ เอานักเตะที่มีเเววทั้งหลายมาอยู่ในทีมเดียวกันนักเตะขาดเเรงจูงใจขาดเเรงกระตุ้นเพราะสื่อทั้งหลายก็อวยซะเป็นเทพ เดินกันไม่ติดพื้นเลย เเต่ถามกลับไปว่า เด็กเทพทั้งหลายมี20คน เเต่จะมีกี่คนที่ยืนขึ้นมาชุดใหญ่ได้ บางคนเทพเเต่เด็กโตมาโคตรกาก สรุปคือ เค้าทำให้ตัวเลือกเค้าน้อยเองครับ

ทางสูงชัน เดินลำพัง คงลำบาก
เข้าร่วม: 17 Mar 2006
ตอบ: 1366
โพสเมื่อ: Wed Oct 14, 2015 11:27 am
ทีมชาติเวียดนาม มักจะกดดันตัวเองเกินเหตุครับ เรื่องความสามารถนักเตะผมว่าพอๆกับไทย แต่เรื่องความนิ่ง รับมือกับความกดดันได้นั้นไทยเหนือกว่าอยู่หนึ่งขั้น
0
0
เข้าร่วม: 19 Jan 2009
ตอบ: 868
โพสเมื่อ: Wed Oct 14, 2015 11:30 am
เวียดนามมี ลีกเยาวชน แต่อะคาเดมีที่พัฒนาเด็กมีแค่ไม่กี่ที่เอง มี HAGL Vเทล แล้วก็อีกสโมสรนึง

ส่วนพื้นฐานอย่างสนามบอลในทุกโรงเรียนบ้านเขาไม่เป็นอย่างไทยเด้อ
0
0
จ่ายแผล่บตรงนี้ครับ
http://www.ssballthai.in.th/users/gbp/60792

เข้าร่วม: 30 Dec 2008
ตอบ: 9210
โพสเมื่อ: Wed Oct 14, 2015 11:33 am
ลีคมีไปก็เท่านั้นถ้าไม่มีการฝึกอย่างเป็นระบบ

อินโดมาเลย์ก็มี แต่เด็กใหม่ๆไม่ได้เท่าเราเลย

บ้านเราเดี๋ยวนี้อคาเดมี่ของทั้งสโมสรทั้งโรงเรียนฝึกเด็กได้ดีมาก ระดับโรงเรียนยังพอมีที่ลงถ้าเป็นโรงเรียนแถบกทม. แต่ระดับสโมสรไม่มีเลย ต่างจังหวัดแทบไม่ต้องหวัง

ถ้ามีลีคเยาวชนเป็นระบบจริงๆ เราจะได้เพชรมาเจียรไนอีกเยอะมาก
0
0

เข้าร่วม: 18 Sep 2008
ตอบ: 1128
โพสเมื่อ: Wed Oct 14, 2015 12:03 pm
ผมมองว่า ลีคเวียดนามในตอนนี้ขาดแรงสนับสนุนจากหลายส่วนทั้งแฟนบอลและสปอนเซอร์
เมื่อเงินรายรับไม่เข้ามา รายได้นักเตะไม่เพิ่มพูน ทำให้เยาวชนไม่แน่ใจในการเป็นนักฟุตบอลอาชีพว่าสามารถเลี้ยงครอบครัวได้หรือไม่

ซึ่งต่างจากบ้านเราในตอนนี้ นักฟุตบอลอาชีพเป็นอาชีพที่ค่าจ้างงาม ทีมในลีคก็พร้อมที่จะลงทุนกับอคาเดมี เพราะ การซื้อขายนักเตะ มีถึงขั้นหลายสิบล้านบาทก็มี

แต่ ผมยังอยากให้ สมาคมจัดการแข่งขันในระดับ 9-12ปี ให้มากขึ้น เพื่อคัดเด็กที่มีแวว ให้เข้ามาอยู่ในโปรแกรมฟุตบอลที่ถูกต้อง สอนพื้นฐาน-เทคนิคฟุตบอล เสริมสร้างกล้ามเนื้อ รูปร่าง อาหารการกินที่ถูกต้อง ตั้งแต่เล็ก เพื่อว่าใน10ปีข้างหน้า เราจะรูปร่างและเทคนิคที่ดีพอสู้กับทีมระดับท็อปของเอเซียได้
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 8324
โพสเมื่อ: Wed Oct 14, 2015 1:40 pm
มีลีคเยาวชนแต่คุณภาพเขาก็ไมได้ดีนะครับ

ของไทยก็เหมือนกันต่อให้มีแต่ถ้าคุณภาพไม่ถึงก็ล้มได้ง่ายๆ ที่จริงผมว่าลีคเยาวชนมีแค่ระดับ 13 16 ก็พอแล้ว จากนั้นก็ใหสร้างทีมสำรองหรือทีมบีขึ้นมาดีกว่า ยกระบบของสเปนหรือเยอรมันมาใช้เพราะถ้าเด็กอายุแค่ 18-20 ได้ลงเตะในระดับ d1 ของบ้านเราก็โหดแล้วนะ

ปรับโครงสร้างลีคใหม่ให้มีสัก 4 ดิวิชั่น ก็คือ TPL D1 D2 D3 ระดับของ D1 D2 ใช้โครงสร้างเดียวกันเลยส่วน D2 ตอนนี้ก็เลื่อนเป็น D3
0
0
เข้าร่วม: 13 Feb 2011
ตอบ: 553
โพสเมื่อ: Wed Oct 14, 2015 2:23 pm
อวยเกินไป รีบเกินไป ทุกอย่างมันมีขั้นตอนของมัน
ถ้าเก่งจริง แค่ลีกเวียตมันคงไม่ยาก แต่มันเก่งไม่จริง แค่เก่งกว่าคนอื่นๆ ในประเทศ เก่งสุดเวียตนามนี่คิดว่าจะได้ระดับไหน
ต่อไปก็แนวการเล่น ที่เน้นทำลายเกม ทำลายผู้เล่น แล้วเอาเด็กไปใส่ในลีกนั้น ไม่พังหมดเหรอ
เด็กไม่ได้โตพอดี ช้ำในตายเสียก่อน
0
0